เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 3 4 (5) 6 7 »

Re: Review Aspire One 8GB รีวิวการลง Win XP Pro sp2 FAT32, สอนอัพเดท Bios, ลงไดร์เวอร์ให้ Wi Fi โชว์ไฟ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ตัวต่อ ไดรฟ์ cd ให้เปน usb นี้เรียกกว่าอะไรหรอครับ
ราคาปามานเท่าไหร่ครับ

มีตัวcombo 1ตัวไม่ได้ใช้เรยกะจาไปซื้อมาต่อมั่งครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 20:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Review Aspire One 8GB รีวิวการลง Win XP Pro sp2 FAT32, สอนอัพเดท Bios, ลงไดร์เวอร์ให้ Wi Fi โชว์ไฟ
มือใหม่
11/9/2008 20:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
โพสเป็นบล็อกเลยนะครับ อิอิ *ขอบคุณนะครับสำหรับรายละเอียด*

โพสเมื่อ : 11/9/2008 20:41
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
14/8/2008 22:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างถึง:

auns555 เขียนว่า:
คือ ผมไม่เคยใช้ อย่างอื่นเลยครับ mic น่ะเลยไม่ทราบว่ามันใช้กับโปรแกรม
อะไรได้บ้าง

แต่ถ้าเล่น msn ละก็ แช็ทแบบ Video กับพี่ที่ทำงาน ทางเขาก็จะได้ยินเสียง
ผมเลยละครับ เวลาผมพูด (ไม่ได้เอาปากจ่อไปที่หน้าจอเลยนะ)

ส่วนเรื่องการใช้ mic อื่น ๆ นั้น ยังไม่ทราบจริง ๆครับ

ทางด้านขวาของเครื่องก็จะมีรูไมค์ นะครับ ถ้าเอาไมค์มาเสียบ
แล้วไปเปิดคำสั่ง ตรง ไอค่อน ลำโพง เลือกปรับความดัง ปรับ MUTE ได้
และก็ icon ของ Realtek ที่เกี่ยวกับ Audio ดูนะครับ น่าจะช่วยได้ครับ

ที่จะถามเพราะผมก็ใช้ msn แล้วพูดไปฝ่ายตรงข้ามไม่ได้ยินเสียง ผมลองไปที่ control panel -> sound and audio devices -> audio -> sound recording ตรงช่อง deivce มันจะมีแต่ realtek hd input อันเดียว แต่จะไม่มี mic ของ webcam ให้เลือก ไม่ทราบว่าของคุณ auns555 มีตัวเหมือนผม หรือมี mic ของ webcam ให้เลือกในช่องนี้ช่วยดูให้นิดนึง

โพสเมื่อ : 11/9/2008 22:35

มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
จริง ๆ แล้วตอนผมต่อ msn แล้วคุยนั้น
ผมไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยครับ

เลือก Video แล้วก็คุยเลยครับ ไม่ได้ปรับค่าอะไรเลยซะด้วยซ้ำครับ

การปรับค่าไมค์ของ webcam ไม่มีครับ

เวลาเล่น msn ผมก็ไม่ได้ปรับอะไรเลย ซักอย่างอย่างที่กล่าว
ทางฝั่งนู้นก็ได้ยินเสียงที่ผมพูดไปครับ

ต้องขออภัยที่ไม่รู้จะช่วยยังไงครับตรงไมค์เนี่ย
เพราะผมเองก็ไม่ได้ปรับอะไรครับ

ยิ่งใน Realtek ยิ่งไม่เคยไปยุ่งเลยครับ ลงแล้วก็ลืมไปเลย

โพสเมื่อ : 12/9/2008 9:54

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ชอบที่คุณอั๋นตอบได้ละเอียด และตรงจุดมาก เอาไปใช้ช่วยตัดสินใจซื้อได้เยอะเลย ก็น่าอยู่หรอกนะคะที่คนอื่นจะคิดว่าเป็นพนักงาน Acer ตอนนี้เพิ่งได้ Acer One มาตัวนึง สีน้ำเงินค่ะ แต่ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลย จะค่อย ๆ อ่านไป ใช้ไปเรื่อย ๆ (Copy ข้อมูลไว้อ่านหลายหน้าแล้ว แต่ทำไม่ค่อยเป็นค่ะ)

โพสเมื่อ : 12/9/2008 11:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอบคุณ cookies555
ที่ถามว่าตัวต่อ ไดรฟ์ cd ให้เปน usb นี้เรียกกว่าอะไรหรอครับ
ราคาปามานเท่าไหร่ครับ

- ผมก็ไม่รู้ว่าเรียกคำศัพท์อย่างเป็นทางการว่าอะไร
แต่สามารถไปซื้อได้ตาม พันธ์ทิพย์ และห้างไอทีต่างๆ ได้ครับ บอกเขาไปว่า
เอาตัวต่อให้ไดร์ฟ CD,DVD เป็น USB ได้ มันจะมีให้เลือกสองแบบคือ
แบบต่อได้เฉพาะ IDE อย่างเดียวกับ ต่อได้ทั้ง IDE และ SATA
ซึ่งราคาก็จะต่างกันประมาณ 150 -200 บาท

ราคาแบบ IDE ประมาณ 250-300 บาท
ราคาแบบต่อได้ทั้ง IDE และ SATA แบบที่ผมใช้ 450 บาท
-------------------------------------------------

สำหรับคุณ ตัวเล็ก
ถ้ามีปัญหาอะไรที่ไม่เข้าใจ สามารถโพสสอบถามได้ครับ
จะหามาตอบให้ครับ

แต่ยืนยันครับว่า ผมไม่ได้เป็นพนักงาน acer แน่นอน (T_T)
ผมทำงานธนาคารนครหลวงไทย

โพสเมื่อ : 12/9/2008 11:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณค่ะ
ทำงานสายเดียวกันเลย แต่คุณเก่งกว่ามากเลย
คงได้รบกวนบ้างนะ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 13:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อยากจะถามหน่อยครับ ว่าลง DirectX ได้ไหม และถ้าลงได้ ลงเวอร์ชันอะไรครับ

อีกคำถามนึงครับ ซื้อมาจากที่ไหนครับ ถ้าทางออนไลน์ขอเว็บด้วยครับเผื่อซื้อมั่ง

โพสเมื่อ : 12/9/2008 20:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
คือ ปกติ ถ้าลง Window XP มันก็จะลง direct X มาให้แล้วครับ
ที่ผมลงก็เวอร์ชั่น 9.0c ครับ
วินโดว์ที่ผมลงคือ Win XP SP2 ครับ

ผมซื้อมาเมื่อเดือน สิงหาคม ที่ผ่านมาครับ
ซื้อจากใน overclockzone.com ครับ

ปัจจุบัน สามารถหาซื้อได้ตามห้างทั่วไปครับ
พันธ์ทิพย์, Big C ,คาร์ฟูร์ ก็มีครับ
ราคาอยู่ที่ 10500 บาท รวม vat สำหรับรุ่น 8GB ครับ

ส่วนรุ่น HDD 120GB ราคา 18500 - 19000 บาทครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 20:46

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากครับ ขอถามอีกนิดครับ Graphic นี่ กี่ MB ครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 21:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
mkv เป็นแค่รูปแบบนามสกุลfileน่ะครับ ถ้าใช้โปรแกรมแตกจะเห็นว่าข้างใน บรรจุ
ภาพ เสียง ซับไตเติล ฉาก "ชนิดเดียวกับAVI"
แต่ AVI นั้นดูได้อย่างเดียว เลือกเปลี่ยน มุมกล้อง เสียง ฉาก ซับไตเติล อะไรไม่ได้เลย ถ้าเอาไปจัดเก็บเป็นfile MKV จะง่ายแก่การบริโภคมากกว่า
ปรกติ mkv นิยมใช้ในวงการ ทำการ์ตูนซับไตเติล น่ะครับ เพราะการแยก ซับไตเติล ออกจากภาพ ทำให้ ภาพคมชัดเท่าต้นฉบับ แถม ยังไส่ฟร้อนสวยๆให้ซับไตเติล เปลี่ยนดีไซด์ ขนาด สี ไปมา ตามเสียงตัวละครได้ด้วย
ส่วนภาพยนต์ ที่พวก BD HD เพราะเมืองนอกเขาเน้นคุณภาพจึงrip เป็น mkv คนชาติอื่นๆโหลดมาแล้วนำ ซับไตเติลชาติตนจากdvdไปไส่ แจกต่อกันได้เลย
แต่ถ้าเป็น ภาพยนต์DVD นี่คนไทยมักจะripกันเอง เลยเน้นทำง่ายๆ เร็วๆ และดูกับเครื่องเล่นdvdได้ เลยทำเป็น AVIครับ

ปล. ถ้ามีการเซ็ตขนาด pangfile เอาไว้ก่อน (ไม่ได้ตั้งเป็นauto) แล้วไปกด disable มัน มันจะไม่ลบ pangfile ทิ้งนะครับ ต้องเลือกshow system file จะเห็นมันคาอยู่ที่ c:\ ต้องคลิ้กลบเอาเองครับ (บางทีเป็นกิ้กเลย..)

โพสเมื่อ : 13/9/2008 1:17

มืออาชีพ
15/8/2008 19:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 196
เป็นกระทู้ที่เยียมมากเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ เมื่อมีผู้ช่วยอย่างนี้ชักอยากจะได้สักตัวแล้วครับ แต่ขอถามนิดหนึ่งครับว่า ถ้าแค่เล่นเน็ต,ดูหนังฟังเพลงแค่ตัวราคาที่ 10500 บาท รวม vat สำหรับรุ่น 8GB เพียงพอมั๋ยครับ
กับตัวรุ่น HDD 120GB ราคา 18500 - 19000 บาท ซึ่งส่วนต่างของราคาก็มากพอดู ควรเลือกตัวไหนครับกับการใช้งานเล่นเน็ต,ดูหนัง,ฟังเพลง ครับ ขอขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 13/9/2008 2:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอบคุณ matin2549 ครับ
- เล่นเน็ตได้ ok ดูหนัง ต้องเลือกพวก Mp4 ครับ ฟังเพลง mp3
ถ้าเล่นแค่นี้ รุ่น 8GB ก็พอครับ
คือเรื่องเน้นดูหนังเนี่ย จริง ๆ มันก็ไม่ค่อยเน้นน่ะครับ เพราะมันเป็นเน็ตบุ๊ค
ประสิทธิภาพอาจจะไม่ถูกใจครับ ในเรื่องการดูหนัง แต่ถ้าดูพวก VCD นี่
รับรองว่า สบายมากครับ แต่ก็ต้องก๊อบ VCD มาไว้ในทัมไดร์ฟ หรือไม่ก็
พวก mem card ก่อนนะครับ อย่าไปก๊อบลงเครื่องนะ เปลืองเปล่า ๆ
-----------------------------------------

ตอบคุณ Bozz ครับ
- แรมกราฟฟิก มันวิ่งตามการใช้งานครับ ได้สูงสุดถึง 358MB ครับ
(ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะครับ)
กราฟฟิกตัวนี้ เขาผลิตขึ้นมาโดยรวมเอาเทคโนโลยีการดูหนังฟังเพลงและ
การเล่นเกม (ไม่สามมิติมากเกินไป) เอาไว้ในชิพตัวเดียวครับ
-----------------------------------------

โพสเมื่อ : 13/9/2008 19:31

มืออาชีพ
15/8/2008 19:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 196
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ เพราะผมรอคำตอบอยู่

โพสเมื่อ : 13/9/2008 23:37

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม

โพสเมื่อ : 14/9/2008 9:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
รบกวนถามเกี่ยวกับ driver webcam หน่อยครับใช้ตัวไหนระหว่าง
lite-on กับ Suyin ผมลง suyin แล้วค้างที่หน้าจอลง driver ครับ
แต่ถ้าใช้ lite-on ลงได้ครับ ลองถามที่ 0 ก้อบอกว่าให้ลง Suyin
ลองลงมาหลายครั้งก้อเหมือนเดิม ทาง 0 บอกว่าถ้าลง Suyin จะมี
icon รูปดาวที่ desktop ครับ

ตัวเครื่องสีน้ำเงินครับ

โพสเมื่อ : 15/9/2008 11:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมก็ลง suyin ครับ ลงได้ไม่มีปัญหา

สาเหตุที่ท่านลงไม่ได้อาจจะเกิดจากตัว วินโดว์ ที่ใช้ก็เป็นได้ครับ

เพราะผมลงมาหลายเครื่องแล้วก็ suyin ครับ ปกติจริง ๆ ครับ

โพสเมื่อ : 15/9/2008 15:36

มือใหม่
14/9/2008 18:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ลองทำตามทุกอย่างแล้วครับ
แล้วก็เอา วิธีของคุณ nut_kk(10 วิธี)
ram 512 เดิมๆก็ฉิวแล้วครับ
เดี๋ยวจะไปอัพram เพิ่ม
ไม่อยากจะคิด

โพสเมื่อ : 15/9/2008 16:40

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความดี ๆ และมีประโยชน์

ผมอยากจะถามหน่อยคับว่า น้องวรรณเนี่ย เล่น dot a ได้ผลเป็นไง

คือผมมี aspire4720z แรม 2 g คับ เล่น dot a แล้วมันจอฟ้าอะ(ใครรู้วิธีแก้บอกด้วยนะครับ)

เลยอยากจะรู้ว่าน้องวรรณจะมีปัญหาบ้างหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

โพสเมื่อ : 19/9/2008 2:09

มือใหม่
26/9/2008 18:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
ผมซื้อรุ่น hdd 120G มา16500 พร้อมประกัน 3 ปี

ใช้งานได้ดีครับไม่ช้าเท่าไหร่ ถูกใจครับ

แบตใช้ได้ประมาณ 4 ชั่วโมง

แต่มีปัญหาเรื่องกล้อง และความร้อน

อีกอย่าคื่อชาร์ทแบทได้ช้ามากครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 18:09

[ค้นหา ขั้นสูง]