เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คำว่า 'ยาเบ้' แปลว่าอะไรคะ ?
มือใหม่
26/10/2008 23:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
คือเป็นคนที่ชอบดูละครและดูรายการของญี่ปุ่นมากๆ (ทั้งๆที่ฟังไม่ออก -*-)
แล้วจะได้ยินบ่อยๆเลยค่ะ เค้าจะชอบพูดว่า ยาเบ้ หรือ ยาไบ่ อ่ะค่ะ

ไม่รู้สองคำนี้มันแปลว่าอะไร แล้วคือคำเดียวกันรึเปล่า

ฝากถามเซนเซย์หน่อยนะคะ สงสัยมานานแล้ว

โพสเมื่อ : 27/10/2008 12:05
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คำว่า 'ยาเบ้' แปลว่าอะไรคะ ?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
ก่อนอื่น ต้องยินดีต้อนรับก่อนนะคะ พอดีช่วงนี้ยุ่งกับงานแปล
เลยแวะมาตอบช้าไปหน่อย ไม่ว่ากันนะคะ

คำว่า ยาเบ้ やべい เนี่ย จริงๆแล้วเพี้ยนมาจากคำว่า ยาไบ้ やばい นั่นแล่ะค่ะ
คำว่า ยาไบ้ แปลว่า อันตราย แย่แล้ว อะไรประมาณนี้
ส่วนมาก จะเป็นผู้ชายที่พูดว่า ยาเบ้ ซึ่งขอแปลให้สะใจว่า "ซวยแล้วกู" 555

เพราะหนุ่มๆญี่ปุ่น จะชอบเพี้ยนเสียง "ไอ" เป็นเสียง "เอ" บ่อยๆค่ะ

ยกตัวอย่างเช่น คำว่า ตะไก้ ที่แปลว่า แพง たかい
พวกเด็กหนุ่มๆจะพูดว่า ตะเก้ たけい

แต่ไม่แนะนำให้สาวๆพูดกันนะคะ เพราะจะเป็นประมาณนักเลงสาวไปหน่อยค่ะ
อาจจะได้ยินเด็กวัยรุ่นพูดกันบ่อยๆนะคะ

โพสเมื่อ : 30/10/2008 22:34

Re: คำว่า 'ยาเบ้' แปลว่าอะไรคะ ?
มือใหม่
26/10/2008 23:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ありがとうございます。

โพสเมื่อ : 4/11/2008 6:55
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]