เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

KATAKANA - อักษรญี่ปุ่น"คาตาคานะ"
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

เมื่อวาน ป้าเอมได้แนะนำตัวอักษรฮิรางานะกันไปแล้ว วันนี้ก็ถึงคราว ตัวอักษรรูปแบบที่ 2 ในภาษาญี่ปุ่นกันนะคะ

รูปแบบที่ 2 คาตาคานะ Katakana

จำนวนตัว อักษรคาตาคานะ มีเหมือนกับ ฮิรางานะ เปี๊ยบเลยค่ะ เพียงแต่หน้าตามันเปลี่ยนไปเท่านั้นเอง บางตัวมันก็คล้ายๆกัน ออกจะงงๆกันบ้างนะ มาดูกันเลยดีกว่า...
พยัญชนะหลัก 46 ตัว

อักษรเพิ่มเติมอีก 25 ตัว

อักษรผสม 33 ตัว

เอาล่ะ หน้ามืดกันไปรึยังน้อ นักเรียน...555 ดูแล้วตาลายดีมั้ยล่ะ  จะว่าไปก็เห็นใจฝรั่ง/ต่างชาติที่เค้ามาดูพยัญชนะไทยเหมือนกันแล่ะ มีตั้ง 44 ตัว แถมมีสระ วรรณยุกต์ห้อยอยู่ข้างบนข้างล่างอีก เรียกได้ว่า "ระดับความงงงวย" สูสีกันค่ะ

ถามว่า ทำไมมี"ฮิรางานะ"แล้ว ยังต้องมี"คาตาคานะ"อีก ก็ต้องอธิบายกันนะคะว่า คาตาคานะ เนี่ยคนญี่ปุ่นเค้าไม่ได้ใช้กันเป็นหลัก แต่ส่วนใหญ่ที่ใช้จะเป็นคำที่มาจากภาษาต่างประเทศ พวกชื่อชาวต่างชาติ แล้วภาษาญี่ปุ่นก็มี "คำทับศัพท์" เหมือนกันนะ คำเหล่านี้ เค้าก็จะสะกดด้วยตัวคาตาคานะหมดเลยค่ะ หรือในบางกรณี เค้าก็จะใช้ในการเน้นคำบางคำค่ะ
ยกตัวอย่างเช่น ชื่อประเทศต่างๆ เขียนแบบนี้ค่ะ...

"ประเทศไทย"
"อเมริกา"  "ฮาวาย"

วันนี้ เราก็ได้ตัวอักษรภาษาญี่ปุ่นอีกแบบแล้วนะคะ ใครขยันก็ลองสะกดชื่อตัวเองดูก็ได้นะคะ แต่เสียงสระมันจะไม่ค่อยครบ
สำเนียงเลยจะเพี้ยนๆไปค่ะ ป้าเอมใจดีแถมชื่อเว็บให้นะคะ...

โพสเมื่อ : 9/6/2007 12:50

Re: KATAKANA
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
มาช่วยเซ็นเซย์ให้การบ้านดีกว่า "จงสะกดชื่อจริงของตัวเองด้วยอักษร คาตาคานะ"

ไป copy ตัวอักษรได้จากที่นี่ค่ะ http://www.kids-japan.com/kata-chart.htm
สงสัยจะหน้ามืดกันไปหมดแน่ๆ 555

โพสเมื่อ : 9/6/2007 21:51

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ

Supatra

(ถูกป่าวหว่า?)

โพสเมื่อ : 9/6/2007 21:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Ornchan เขียนว่า:

Supatra

(ถูกป่าวหว่า?)

ป้าอร ให้โอกาสแก้ตัวใหม่

โพสเมื่อ : 9/6/2007 22:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
sensei ให้การบ้่านยังไม่ยาก แต่คู่แข่งความสวยของ sensei นี่สิ ให้การบ้านยากจริงๆ แถมชื่อผมสะกดยากอะ น่าจะเป็น so mu kyo to ได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 9/6/2007 23:22

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้อ ป้าอรลืมฝากไฟล์ครับ มันลิงค์ไปที่เครื่องตัวเอง คนอื่นเลยไม่เห็น ลืมแน่ๆ เลย

โพสเมื่อ : 9/6/2007 23:23

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:
kiat เขียนว่า: sensei ให้การบ้่านยังไม่ยาก แต่คู่แข่งความสวยของ sensei นี่สิ ให้การบ้านยากจริงๆ แถมชื่อผมสะกดยากอะ น่าจะเป็น so mu kyo to ได้ไหมครับ

มาเฉลยให้ค่ะ ถือว่าคุณเกียรติเนีย เป็นนักเรียนที่มีพัฒนาการมากเลยนะคะ ไม่เสียแรงที่แวะเข้ามาเรียนทุกวัน อานิสงค์ของความขยันมันก็ส่งผลให้เห็นกันจะๆเลย 555

อะ...ชื่อทีลองเขียนมา พลาดไปนิดส์เดียว ที่ถูกต้องคือ so mu kya to ค่ะ

โพสเมื่อ : 10/6/2007 21:14

มือสมัครเล่น
17/5/2007 12:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
โห ยากไปสักหน่อย ลุงตามมะทัน เดี๋ยวขอกลับไปซ้ำชั้น ไล่อ่านใหม่อีกรอบก่อน วิงเวียนสีสะคล้ายจาเป็นรมณ์

คมบังวะ

โพสเมื่อ : 11/6/2007 20:24
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
มาแก้ตัวอะ ปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเร่อ

Supatra

[คน]
[คั]
?[คฤ]
[คศ]
[ค้]

โพสเมื่อ : 11/6/2007 23:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก

เก่งมากค่ะ นักเรียนป้าอร แต่ตัว tsu ต้องเป็นตัวเล็กนะคะ

โพสเมื่อ : 12/6/2007 6:24

[ค้นหา ขั้นสูง]