เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Cache UBUNTU.
มือใหม่
29/10/2008 12:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ผมลง ubuntu eee 8.04.1 ลง sdhc 4g ลงโปรแกรมต่างๆเสร็จ พื้นที่จะเหลือประมาณ 1g กว่าๆ แล้วเวลาเล่นไปเรื่อยๆ พื้นที่ ลดลงเรื่อยๆ จนกระทั่งเหลือ 0% คิดว่าจะต้องเป็น cache ของ ubuntu(log, install) หรือไม่ก็โปรแกรมอะไรซักอย่าง อยากจะทราบว่าคนที่ใช้ ubuntu ตัวนี้อยู่ มีวิธีลบ cache พวกนี้อย่างไร ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมมี firefox(มากับ ubuntu) และ opera 9.62 ไม่เคยปรับเรื่อง cache ทั้งสองตัว เวลาเล่นเน็ตไปเรื่อยๆ ก็เหมือนกับว่า สองตัวนี้ก็ทำให้พื้นที่ลดเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 1/11/2008 3:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Cache UBUNTU.
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
เอ เหมือนเคยมีคนบ่นเรื่อง Firefox ยิ่งใช้ไฟล์ของระบยิ่งใหญ่
แต่เป็นเสียงบ่นจากฝั่ง windows นะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นไฟล์อะไร
คือ มันคงไม่ใช่แค่ Temp ไฟล์ เพราะจริงๆมันก็ระบบใหม่ๆเพิ่มมาเยอะ
ทั้งการเก็บ session (แบบเซฟไว้ เปิดโปรแกรมตอนเปิดเครื่องใหม่
ก็ไปเรียก sesion มาได้เฉย) แม้กระทั่งการ download ไฟล์
ที่แม้จะปิดหน้าเพจไปแล้ว แต่ก็กลับไปยังหน้านั้นได้ จากหน้าต่าง
ที่จัดการไฟล์ดาวส์โหลด (Ctr+j)

ผมเลยไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าข้อมูลอะไรบ้าง ที่มันสะสมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
แต่ใน windows มันจะไม่ได้อยุ่ใน C:\windows\programfile ... นะครับ
มันจะเก็บแยกไว้เป็นของแต่ละ user ใน C:\Documents and Settings
เลยไม่แน่ใจ ว่าใน Linux จะเก็บไว้ที่ไหน แต่ก็คาดว่าน่าจะเป็นเพราะ
การทำงานในระบบเดียวกันประมาณนี้ครับ

โพสเมื่อ : 5/11/2008 1:22

มือใหม่
29/10/2008 12:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
นั่นสิครับ ไม่รู้เหมือนกันว่าไฟล์อะไรมันทำให้ พื้นที่ที่เหลืออยู่ 400 - 500 เม็ก หมดไปโดยไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเพิ่ม เหลือ 0% !!!!! แต่ผมแก้ไขได้แล้วครับ คือไป pantip ซื้อ SDHC Kington 8G class6 ราคา 700 บ. มาแทน sdhc 4g ตัวเดิม สรุปคือไม่รู้จะทำไงครับ เปลี่ยนไปเลย 555

โพสเมื่อ : 5/11/2008 23:53
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
เอาแบบง่าย ลองลง Ubuntu Tweak ก็ได้ครับ
เป็นโปรแกรมที่ดีตัวนึงเลย เข้าไปปรับแต่งค่าต่างๆ ได้มากมายเป็นของแถมด้วยครับ

เข้าไปโหลดได้ที่เว็บไซต์ของเขาเลยครับ มีเป็น .deb package ให้เรียบร้อย คลิกเดียวเสร็จเลยครับ
ส่วนวิธีค้นหา เข้า Google คีย์ Ubuntu tweak ปุ๊บ เจอเลยครับ

โพสเมื่อ : 22/11/2008 20:25

[ค้นหา ขั้นสูง]