เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

acer aspire one ถ้าใช้พิมงานด้วย จะเป็นยังไงบ้างครับ
มือสมัครเล่น
9/11/2008 13:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
พอดีว่ารู้สึก ตกหลุมรัก น้อง วรรณ เข้าแล้ว

อยากจะรู้ว่า ถ้า เอามาใช้ พิมงาน เล่น เน็ต จะเปนยังไงบ้าง ครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2008 13:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: acer aspire one ถ้าใช้พิมงานด้วย จะเป็นยังไงบ้างครับ
26/10/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 94
ตอบแบบครอบคลุมนะครับ

NetBook ถ้าเกินนำมาพิมพ์งานเยอะๆ คงไม่ไหวครับ
ปวดนิ้วและก็ปวดตาแน่ๆ

ส่วนเล่นเนตโดยทั่วไป 2.3-3hr ครับ (เปิด WiFi นะตัวดีเลย)

สรุปโดยรวม เป็นความสามารถพื้นฐานของแต่ละรุ่นครับ
เพราะแต่ละรุ่น อาจจะมีการวาง layer keyboard ต่างกันไป
ทำให้บางท่านอาจพิมพ์ไม่สะดวก เว้นพิมพ์แบบสัมผัสจริงๆก็พอจะคุ้นเคย

โพสเมื่อ : 9/11/2008 13:54
------------------------------------------------
Online EDGE by HTC Touch Black (Classic)
Transfer the post to other applications Transfer

Re: acer aspire one ถ้าใช้พิมงานด้วย จะเป็นยังไงบ้างครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ในบรรดาเน็ตบุ๊ค(ส่วนมาก)...น้องวันเป็นเน็ตบุ๊คที่มีคีบอร์ดเหมาะสำหรับการพิมพ์มากทีุ่สุด(ขนาดใกล้เคียงกับมาตรฐาน)

ส่วนเรื่องท่องเ็น็ต..ด้วยขนาดจอที่ 8.9 น่าจะเพียงพอแล้ว..

ต้องดูว่าความต้องการของคุณคืออะไร..การเคลื่อนย้ายบ่อยไหม...ต้องการหน้าจอที่เท่าไร..ฯลฯ แล้วไปทดลองกับของจริงก่อนจะดีกว่าครับ...

โพสเมื่อ : 9/11/2008 13:56

17/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ขอเชียร์ด้วยอีกคนนะครับ

ทุกวันนี้ก็ใช้พิมพ์งาน ทำ presentation อยู่นะครับ ผมว่าจอมันไม่ได้เล็กมากจนเกินไปนะครับ แป้นพิมก็พิมพ์ได้สะดวกดีครับ
รู้สึกว่า net book ตัวอื่นดูหน้าจอจะเล็กกว่าน้องวันนะครับ (ผมเข้าใจถูกป่ะ?)

โพสเมื่อ : 9/11/2008 16:33

มืออาชีพ
13/10/2008 4:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ผมแนะนำเลยครับ ก่อนจะใช้น้องวรรณ ผมใช้ fujitsu 5010 อยู่ (อายุห้าปีแล้ว) จอ 10.9 นิ้ว พอดีได้น้องวรรณมา ด้วยความอดรนทนไม่ได้ ราคาต่ำหมื่นมันยั่วเลยซื้อกลับมา ตอนนี้น้องฟูนอนแอ้งแม้งอยู่กับบ้าน ใช้น้องวรรณตลอด เป็นอย่างนี้มาได้เกือบสองเดือนแล้ว ผมยังไม่เห็นว่ามีอะไรที่น้องฟูทำได้แต่น้องวรรณทำไม่ได้เลย (อ้อ มีเรื่องแต่งรูปเรื่องเดียวที่นึกออก เพราะว่าจอน้องวรรณ สีเพี้ยน นิดหน่อยครับ)

-เรื่องจอ เล็กลงนิดเดียว ผมไม่รู้สึกเลย
-เรื่อง keyboard เท่ากับน้องฟูของผมเป๊ะๆ เคยพิมพ์ยังไงก็พิมพ์อย่างนั้นไม่ต้องฝึกใหม่เลยครับ
-ประมวลผลเร็วกว่าน้องฟูเห็นๆ ทำงานได้ดีกว่าน้องฟูอย่างเห็นได้ชัด
-ราคาแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง (นึกถึงราคาตอนซื้อน้องฟูแล้วเศร้าครับ)
-พิมพ์งาน ทำ excel ทำ powerpoint สบายเลยครับ พกไป present ก็เล็ก และเบา ต่อออก projector ก็ง่าย (มี VGA Port มาให้ด้วย)

จะมีที่ติก็ตรงที่ไม่มี optical drive บางครั้งมีความจำเป็นต้อง access ข้อมูลจากแผ่น cd จะติดปัญหาทำไม่ได้ (นอกสถานที่นะครับ ถ้าอยู่บ้านก็ต่อ USB optical drive ได้)

เพิ่งนึกได้อีกเรื่องครับ คือหน้าจอของน้องวรรณ เป็น 1024*600 มีบางโปรแกรมที่จะมีปัญหา เช่นโปรแกรมดูหุ้น ของ AsiaPlus ปกติมันจะเปิดขึ้นมาที่ 1024*768 ทำให้แนวตั้งหายไปบางส่วน ต้องไปเลือกใช้ version 800*600 แล้วใช้งานได้ดีทีเดียว อีกโปรแกรมที่เจอคือ Total Video Converter ในหน้า config จะมีปัญหาเรื่องปุ่น OK และ Cancel หลุดหน้าจอลงไป ต้องเดาเอาว่าปุ่มไหน OK ปุ่มไหน Cancel

ข้อเสียที่ผมเจอน่าจะมีแค่นี้ครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2008 16:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ถ้าไม่เน้นเล่นเกมหนักๆ เช็คเมล เล่น m พิมพ์เล็กๆ ก็ ok นะ พกพาสะดวก
ที่สำคัณ ราคากำดี

โพสเมื่อ : 9/11/2008 18:30

มือใหม่
28/10/2008 19:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ใช่ได้สบายเลย
keyboard ขนาดใกล้เคียงโน๊ตบุคขนาดใหญ่มากที่สุด
ยังไงก็ไปลองเล่นดูที่ร้านก่อนก็ได้
เปรียบเทียบกันดูน่ะค่ะ
ป.ล.ส่วนตัว หลงเสน่ห์ A150 สีขาวเข้าให้แล้ว..

โพสเมื่อ : 9/11/2008 20:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
สำหรับพิมพ์งาน Asp-One สามารถตอบโจทย์ได้ 100% ครับ

ใช้จด Note หน้างาน สำหรับการพิมพ์เร็ว ๆ เวลาออกไปพบลูกค้า
สามารถจดทัน สะดวกที่เครื่องเล็ก ไม่บังหน้าตอนคุยกัน
วางเครื่องบนโต๊ะ หรือวางบนตัก (ถ้ามีเรื่องต้องคุย+ใช้คอม คำนวนเงิน ตอนกินข้าวกลางวันหรือเย็น) ไม่พบความไม่สะดวกครับ
ถ้าเป็นงาน Meeting สำคัญ, Boot เครื่องให้เสร็จแล้วสั่ง Stand By รอไว้ จะได้เริ่มงานทันที ไม่ต้องรอ Windows Startup ครับ

ถ้าใช้เขียนบทความยาว ๆ ตัวเครื่องไม่สร้างอุปสรรคอะไรครับ
(เป็นผลดีเสียอีก ถ้าเอาไปเขียนบทความ ในสถานที่ หรือเวลาที่เรามีสมาธิสูง ๆ)
หรือใช้เขียนบทความ ตอนรอล้้างรถ, รอกินข้าว
ถ้าใช้แทนเครื่องตั้งโต๊ะเต็มวัน เตรียมเรื่องเก้าอี้ ให้มีที่พักแขนสูง ๆ หน่อย
จะพิมพ์ถนัดและไม่ค่อยเมื่อย เมื่อต้องบีบข้อมือสองข้างเข้ามาชิดกันครับ

สรุปคำตอบอีกครั้ง
Asp-One ถ้าใช้พิมพ์งานด้วย จะดีมาก เพราะเป็นบุคลิกเด่นของเครื่องรุ่นนี้ครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2008 20:33

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ถ้าพิมพ์งาน ผมก็ให้ aspire one เนี่ยแหละครับ ที่สุดแล้วในขนาดของปุ่มและการจัดวางปุ่มครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2008 23:00
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

9/11/2008 13:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ให้ความคิดเห็นได้ดีมากครับ

ยิ่งมีกำลังใจที่จะไปสู่ขอน้องวรรณครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

โพสเมื่อ : 10/11/2008 10:38

[ค้นหา ขั้นสูง]