เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

น้องวรรณ เราคงไปด้วยกันไม่ได้... ฝากถึงผู้บริหาร ACER ด้วยนะครับ
มือใหม่
4/11/2008 15:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
จริงๆ ผมแอบอ่านเว็บนี้อยู่นานแล้ว
แล้วก็เกือบๆ จะได้เป็นสมาชิกแก๊งน้องวรรณแล้วเชียว
แต่ก็ดันมาโดนเหตุการณ์ให้เซ็งจิตแบบนี้
ผมโพสไว้ที่ห้อง Tech พันทิบไปก่อนแล้วนะครับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HS2671984/HS2671984.html

แต่ก็อยากเอามาให้อ่านกันตรงนี้ด้วย
คือ แบบ จะบอกว่าผิดหวังจริงๆ กับการทำการตลาดของ ACER แบบนี้อะ

เริ่มจากความที่อยากได้ Netbook ซักตัวไว้เล่นเน็ตนอกบ้าน
เลยไปเดินงานคอมเวิลด์ที่พาราก้อนเมื่อวันที่ 19 ตุลาที่ผ่านมา
ตอนแรกก็จะซื้อ Aspire One รุ่นธรรมดา แต่พอเห็นโปรโมชั่นจอง 3G ในงานก็เลยสนใจ
เพราะได้เป็น GPRS Unlimited ของ AIS นานถึง 6 เดือน เดือนนึงก็ 999 บาท (ยังไม่รวมภาษีนะ)
แรกๆ ก็ลังเล เพราะเขาบอกว่าต้องรอ 2 อาทิตย์ ถึงจะได้ของ
แต่ก็พอมองๆ เทียบกะรุ่นอื่นที่ใส่ซิมได้ ตัวนี้ก็น่าสนใจสุดอยู่ดี
แถมมีผ่อน 0% ด้วยก็เลยจองเลย เซ็นผ่อนกับบัตรเครดิตไปเรียบร้อย
ซื้อกับดีลเลอร์เจ้า IT City ก็บริการดี
(ช่วงก่อนเซ็น ผมก็ถามย้ำเหมือนกันนะ ว่า 2 อาทิตย์แน่นะ เขาก็ยืนยัน)

อาทิตย์นึงผ่านไป ผมก็แวะไปถามว่ามีข่าวคราวรึยัง
ก็ได้รับคำตอบว่ายัง แต่น่าจะกำหนดเดิม
พอผ่านไปสองอาทิตย์ ก็เข้าไปถามใหม่
ตรงนี้แหละ ที่ทำให้เริ่มรู้สึกอึ้งๆ ปนเคืองๆ
เพราะเงินงวดแรกก็โดนตัดไปแล้ว 2450 บาท
คือ ปรากฏว่า เครื่องกว่าจะได้ก็ตอนงานคอมมาร์ทที่จะถึงเลย (13-18 พย.)
พนักงาน IT City ที่พาราก้อนก็ดีนะ เขาก็ขอโทษขอโพยแล้วก็บอกว่า ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ ของยังไม่มา
ซึ่งผมก็บอกไปว่า สิ่งที่ผมกลัวอีกอย่างก็คือ กลัวกลายเป็นว่า งานคอมมาร์ท จะมีโปรโมชั่นที่ดีกว่า
เขาก็ยืนยันว่า ไม่น่าจะดีกว่าแน่นอน
ก็ ณ ตอนนั้นความอยากได้เครื่อง ยังพอมีอยู่มาก ผมก็เลยกลับบ้านมา
คิดว่าตอนนั้นว่า คงไม่เป็นไรแหละ

แต่ เมื่อวันนี้ ก็ได้เห็นข่าวโปรโมชั่นเจ้า ACER Aspire One 3G นี่ทางเว็บของงานคอมมาร์ท
http://www.commartthailand.com/2008/comtech/news08.php
ก็ทำให้อึ้งไปเลยกับโปรฯ ใหม่ ทำร่วมกับทรู
โดยให้ GPRS Unlimited ฟรีเหมือนกัน แต่นานกว่าถึง 18 เดือน! (AIS 6 เดือน)
แถมมี Wifi ฟรีของทรูตลอด 18 เดือนด้วย
ยิ่งไปกว่านั้นเป็นโปรฯ ทำร่วมกับบัตรอิอ้อน คือ จ่ายแค่เดือนละ 1250 บาท 18 เดือนเอง
คือ คูณออกแล้ว ถูกกว่าที่ผมจ่ายผ่อน 0% 10 เดือนไปด้วย
(ผ่อน 0% 10 เดือน ตกแล้ว 24500 บาท แต่ โปรฯ งานคอมมาร์ทนี่ คูณแล้วแค่ 22500 บาท)

ตานี้ก็ทั้งอึ้ง เซ็ง ยัวะ มากันหมด
ก็กลับไปที่ IT City พาราก้อน เขาก็ดีนะครับ โทรเช็คกับทาง ACER ให้
เพราะเขาเองก็พึ่งรู้เหมือนกันว่าโปรฯ งานคอมมาร์ทเป็นงี้
สุดท้ายก็ได้ความแค่ว่า จะยอมให้โปรฯ เดียวกันกับผม
คือ ให้ผมเลือกว่าจะเอา ซิม AIS ฟรี 6 เดือน หรือจะเอาตัวฟรี 18 เดือนของทรูก็ได้
แล้วมีการบอกมาอีกว่า "ราคาโปรฯ ในงานคอมมาร์ทที่จะถึงเนี่ย
ลูกค้าต้องจ่ายส่วนต่าง 2,000 บาทเองนะ มันก็ออกมาเท่ากันแหละพี่"
อ่าว แล้วงี้ คนที่กำลังจะไปซื้อไม่ด่าเอาเรอะ ในเว็บไม่เห็นมีบอกซักแอะ ไอ้สองพันเนี่ย
เหมือนมั่วมาอ้างปลอบใจผมป่าว
แล้วถามจริง จนบัดนี้ ยังไม่มีใครเคยเห็นของเลยด้วย
รุ่นพี่ที่รู้จักกันที่เป็นร้านขายของทางภาคใต้ก็บอกว่า ฝ่ายขายของ ACER
ยังคอนเฟิร์มวันส่งของไม่ได้เลยจนป่านนี้ (ทั้งๆ ที่ใกล้งานคอมมาร์ทเต็มที)
แล้วใครจะมารับประกันได้ ว่าผมจะได้ของตอนงานคอมมาร์ทจริงๆ
คือ...
แม้แต่น้องๆ พนักงาน IT City เขาก็เซ็งกับ ACER เหมือนกัน
ผมก็เลยบอกเขาว่ายกเลิกเหอะ ทำเรื่องคืนเงินกันดีกว่า
พี่ว่า ACER ทำเกินไป
มีอย่างที่ไหน เสียเงินก่อนเป็นเดือน แต่ได้โปรฯ แย่กว่า
แถมของก็ได้พร้อมคนที่จ่ายน้อยกว่า
คือเอาแค่ได้ของพร้อมกัน ก็แย่แล้วล่ะ สำหรับเคสเนี้ย
เท่าที่ถามต่อกับพนักงาน IT City เขาก็บอกว่า ในงานคอมเวิลด์มีคนจองเจ้าตัว 3G กับเขา 4 คน
ซึ่งเราก็พอมองออกล่ะนะ ว่ามันน้อยมาก มิน่าเขาถึงทำโปรฯ ใหม่โดยไม่แคร์เลย
(ไม่แคร์ แถมไม่แจ้ง ไม่บอกคนจองไปก่อนอะไรเลย)

จากนี้ไปก็คงไม่กล้าแนะนำใครให้ไปซื้อของยี่ห้อ ACER นี้แล้วล่ะครับ
รวมไปถึงการจองของตามงานคอมฯ ด้วย
เสี่ยงเกิน

ถ้าจะขอบคุณและพอให้ชื่นใจอยู่บ้างนิดหน่อยก็คงเป็นพนักงานของ IT City พาราก้อนล่ะครับ
ที่ติดตามโทรเช็คให้อย่างดี
และเข้าใจลูกค้าจริงๆ
(แต่เซลล์ของ ACER ที่ IT City พาราก้อนที่ผมเจอก็ไม่ไหวนะ ถามก็บอกแค่ว่า ก็ได้วันงานคอมมาร์ทแหละ
แล้วก็ทำหน้าตาเซ็งๆ เดินหนีไป ปล่อยให้พนักงานคนอื่นรับหน้าแทน)

จบ
ลาก่อน ACER...

โพสเมื่อ : 12/11/2008 0:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวรรณ เราคงไปด้วยกันไม่ได้... ฝากถึงผู้บริหาร ACER ด้วยนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
นึกว่าปัญหาระดับเทคนิค (เบบี้) ที่ช่วยกันคิด ช่วยกันแก้
อันนี้ปัญหาการตลาดระดับมวลชนเลยครับ

เอาใจช่วยให้ได้เครื่องที่ถูกใจก็แล้วกันครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 7:28

Re: น้องวรรณ เราคงไปด้วยกันไม่ได้... ฝากถึงผู้บริหาร ACER ด้วยนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ปัญหาที่เกิด...ผมว่ารุ่นนี้คงจะมีคนที่สนใจน้อยครับ(จากโปรโมชั่นเดิม)..ยอดสั่งจองก็น้อย..ทาง Acer เ่ลยปรับกลยุทธ์ ทำให้คนที่สั่งรุ่นแรก(จำนวนน้อยมั้ง)...ต้องเสียเปรียบ เพราะว่าทางบริษัทได้ทำการตลาดใหม่..

เรื่องการหักเงินไปแล้ว...มันเป็นที่ผู้ปล่อยเงินกู้..เขาปล่อยเงินเราไปแล้ว..กำหนดใช้คืนก็มีตามสัญญา ..ก็ต้องโดนหักเงินเป็นธรรมดา...ส่วนเงินที่หักไปอยู่ที่ไหน..คงต้องตรวจสอบ..ใครจะรับผิดชอบ..อันนี้ไม่ยาก

ทางแก้ไข..ทาง Acer น่าจะต้องปรับโปร ของรุ่นแรกให้ทัดเทียมรุ่นใหม่ไปเลย ในเมื่อของก็ยังไม่ได้...หรือไม่ก็นับหนึ่งใหม่กับกำหนดที่แน่นอนของรุ่นหลังครับ...

การจะทำการใหญ่ต้องรอบคอบ...วางแผนให้รัดกุม...หากเกิดปัญหาจะแก้ไขอย่างไร...คงต้องเตรียมรับมือด้วย...เรื่่องนี้ทางบริษัทคงได้มีการเตรียมการไว้แล้ว..แต่ผู้ปฏิบัติจะดำเนินการตามขั้นตอนได้อย่างมีประสิทธิภาพเพียงใด..คงต้องขึ้นอยู่กับจิตสำนึกต่อลูกค้าแล้วละครับ...

เสียใจด้วยนะครับ....อย่างไรก็อย่าท้อ...

โพสเมื่อ : 12/11/2008 7:41
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
16/10/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
น่าเห็นใจจริงๆครับ เป็นผมก็คงไม่ต่างกัน

ส่วนตัวผมเลิกไปงานคอมหลายปีแล้วครับ
มีแต่เรื่องที่เราต้องเป็นคนโชคดีโคดๆ ถึงจะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของสินค้าที่ราคาพิเศษ ส่วนสินค้าอื่นๆก็ราคาทั่วไป งานเลิกแล้วไปตามหากันอีกว่าร้านที่ขายให้เรามันอยู่ไหน

ยังไงก็ขอให้ได้เครื่อง ราคา โปรฯ ที่ถูกใจเร็วๆนะครับ

และขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งกันไว้เป็นอุทาหรณ์

โพสเมื่อ : 12/11/2008 9:56

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ช้าช้า ได้พร้าเล่มงามครับ ในวงการ IT หากไม่มีความจำเป็นทางธุรกิจ/ส่วนตัว ไม่ควรลงทุนกับสิ่งที่เป็น First Generation เพราะมันจะมาพร้อมกับสิ่งที่ไม่คาดคิด รอ Second หรือ Third Generation จะ Stable กว่า

การตลาดใน IT ก็เหมือนกันครับ เพราะ Nature ของ IT มันเป็นอย่างนี้ อย่าผลีผลามครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 10:10

26/8/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 71
ผมถือนโยบาย ไม่เห็นของไม่ซื้อครับ ทั้งมือ 1 หรือ 2.....

โพสเมื่อ : 12/11/2008 10:41
Music Player : iPod Nano Gen1 2GB-->iPod Touch Gen2 8GB

26/8/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 71
ผมถือนโยบาย ไม่เห็นของไม่ซื้อครับ ทั้งมือ 1 หรือ 2.....

โพสเมื่อ : 12/11/2008 10:51
Music Player : iPod Nano Gen1 2GB-->iPod Touch Gen2 8GB

17/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
เห็นด้วยกับคุณ Noui ครับ แต่ว่าเห็นใจเจ้าของกระทู้เหมือนกัน

คือบางทีเราอยากได้มาก ๆ จนแบบว่า ยังไงก็ได้ ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 12/11/2008 11:00

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
เห็นใจและเข้าใจความรู้สึกของ จขกท. นะครับ ยังไงก็อย่าท้อครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 11:50
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
เห็นในโบชัวงาน Comworld ก็เขียนว่า"จอง"นะ
โบชัวในงาน Commart เขียนว่า"ทันที" (แต่ก็ยังไม่แน่ใจ)
แล้วก็มีบอกด้วยว่ามีค่าบริการแรกเข้า 2,000 ยังไงก็อ่านโบชัวให้ละเอียดหน่อยนะครับ แต่ก็เข้าใจเข้าใจความรู้สึกของเจ้าของกระทู้ที่มาเจอโปรเด็ดกว่าที่หลัง

แนบ ไฟล์:

jpg  One3G-Comworld.jpg (0.00 KB)

jpg  One3G-Commart.jpg (0.00 KB)

jpg  One3G.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 12/11/2008 11:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ผมไม่เห็นด้วยกับการจองเครื่องก่อนอยู่แล้วครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม เพราะไม่มีใครยืนยันได้แน่ๆ ว่าจะได้ตอนไหน ของเป็นยังไง ถ้าจะซื้อของแบบนี้ซื้อแบบยื่นเงินได้ของดีกว่า เพราะเราได้ทดลองทดสอบเครื่องจนพอใจ ไม่ชอบก็ไม่เอาก็ได้ แต่ถ้าจองเราไม่เห็นของ แล้วก็ไม่ได้ทดสอบ มีเครื่องไหนก็ต้องเอา

ยังไงครั้งต่อไปก็อย่าจองแล้วกันครับ (ไม่ว่ายี่ห้อไหน) อดใจรออีกนิดของมันมาแน่ๆ ดีไม่ดีถูกกว่า หรือโปรดีกว่า ของแบบนี้ ยิ่งจองก่อน (หรือซื้อก่อน) ยิ่งเสียเปรียบครับ

^_^;

โพสเมื่อ : 12/11/2008 12:03

มือใหม่
4/11/2008 15:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ขอบคุณทุกๆ คนมากครับ
จริงๆ ผมก็เคยเข็ดกับการซื้อของแบบไม่มีของมาแล้วทีนึงแล้วนะ
ตอนนั้นกับ TZ ของ Sony ที่งานคอมมาร์ท
แต่ว่าตอนนั้นยกเลิกทันในงาน
โดนหลอกให้เซ็น
แถมอันนั้นร้ายแรงกว่ามาก
เพราะไม่มีของ แต่หลอกเราว่ามีของ
แบบ พี่เซ็นก่อนเดี๋ยวผมเดินไปเอาเครื่องมาให้ตรวจ
(ดีลเลอร์ Sony ใหญ่สุดในงานตอนนั้นด้วยนะครับ)

ส่วนที่น่าสงสัยอีกอย่างสำหรับเคส Aspire One 3G นี่ก็คือ
ส่วนต่าง 2,000 บาท ที่เขาบอกผมมาว่า ลูกค้าในงานคอมมาร์ทต้องจ่ายเองเนี่ยแหละครับ
เพราะตามรูป ตามข่าว ไม่เห็นมีตรงไหนบอกเลย
ว่าลูกค้าต้องจ่ายก่อน 2,000 บาท

ยังไง ใครไปเดินดูงานคอมมาร์ท และกำลังสนใจตัวนี้
ก็ถามๆ ให้เขายืนยันตรงนี้ด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณอีกทีครับ

อ่อ ตอนนี้ผมคงหันไปเล่น Eee แทนแล้วอะครับ (คงเอาเจ้า 1000H)

แต่ชอบบอร์ดนี้จริงๆ ครับ
กลุ่มเล็กๆ แต่ก็ช่วยเหลือกันดี
ขอบคุณคับ

* ได้ดูไฟล์โบรชัวร์ตัวเต็มมาละครับ
ตกลงว่าต้องเสีย 2,000 บาทค่าแรกเข้าครับ
เขาดอกจันทร์อธิบายเป็นตัวเล็กๆ ไว้ข้างล่าง

โพสเมื่อ : 12/11/2008 12:32

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
ฮ่วย -_-'
โดยเฉพาะเจ้า *

โพสเมื่อ : 12/11/2008 15:01

มืออาชีพ
5/11/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
เห็นใจ จขก. มากๆครับ

ผมเอง ก็๋พึ่งซื้อ aspire one ได้ไม่นาน

ยังอึ้งเลยครับว่า รู้งี้น่าซื้อ 3G นะนี่

แต่ก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว เข้าใจความรู้สึกครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 15:49

21/10/2008 21:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
อ่านโฆษณา AA1 ในไทยรัฐ มันมีค่าแรกเข้าของ True ด้วยครับ 2000 บาท เขียนเป็นตัวเล็กตรงเครื่องหมายดอกจันนะแหละครับ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 17:57

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
เป็นกำลังใจให้ครับ บริษัททำอย่างนี้บ่อยๆ อีกหน่อยคงไม่มีใครกล้าใช้ของเค้าก่อนอีกแล้วล่ะ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 17:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
เอาใจช่วยครับ

ผมคิดๆอยู่เหมือนกันว่าจะมีใครโดนกรณีนี้บ้างไหม เพราะโปรโมชั่นต่างกันเว่อเกิน

แบบนี้ทาง Acer ควรจะมีค่ารักษาน้ำใจลูกค้าด้วยนะครับเนี่ย ไม่งั้นคุณเสียลูกค้าพร้อมการบอกต่อเรื่องนี้แน่ๆ

โพสเมื่อ : 12/11/2008 18:09

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ขอบคุณนะครับ ที่มาเล่าสู่ักันฟัง ผมกำลังจะขายน้อง one ต้วเดิม เพื่อจะไปเล่นตัว
โปรฯ 3G ตัวใหม่อยู่พอดี ......อย่างนี้ ต้องค่อยๆคิด...เผื่อมีเซอไพร?

โพสเมื่อ : 13/11/2008 5:34

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
AIS ออกโปรเน็ต 3g ตัวใหม่ครับ (นานพอควรละ เผื่อใครไม่ทราบ) เดือนละ 100 บาท เล่นได้ 500m 2 เดือนแรกเล่นได้ 1g ไม่จำกัดชั่วโมงครับ ผมใช้อยู่ที่เชียงใหม่ speed วิ่ง 1m นิด ๆ ลองกับ Nokia 5320 + สาย Data Link ครับ

โพสเมื่อ : 13/11/2008 15:23

มืออาชีพ
18/8/2008 20:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 158
ผมถือขติอย่างเด้ว

ชื้อปุปต้องได้ของปัป

ไม่งั้นก็วุ่นวายแบบงี้อ่า

โพสเมื่อ : 15/11/2008 8:36

[ค้นหา ขั้นสูง]