เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ระหว่าง IE , FireFox , Opera ตัวไหนกิน แรม จากน้อยไปมาก ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 218
ระหว่าง IE , FireFox , Opera ตัวไหนกิน แรม จากน้อยไปมาก ครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2008 0:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ระหว่าง IE , FireFox , Opera ตัวไหนกิน แรม จากน้อยไปมาก ครับ
มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เท่าที่เคยลองจับๆ จากน้อยไปหามาก
opera > firefox > safari > ie > chrome

โพสเมื่อ : 16/11/2008 21:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ระหว่าง IE , FireFox , Opera ตัวไหนกิน แรม จากน้อยไปมาก ครับ
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
Chrome กินน้อยกว่า IE เท่าตัวเลยนะครับ

โพสเมื่อ : 16/11/2008 21:55

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ล่าสุดที่ไปอ่านมาครับ

จาก http://www.monavista.com/news/152/ARTICLE/1761/2008-06-29.html

จากผลการทดสอบเราจะพบว่า

Safari 3.1 ซาฟารีบน Windows นั้นมีการจัดการหน่วยความจำที่แย่เอามากๆครับ อันนี้ไม่ทราบด้วยเหตุผลกลใดของ Apple กันแน่

Firefox 3.0 ไฟร์ฟ๊อกซ์เป็นบราวเซอร์ที่มีการจัดการหน่วยความจำดีที่สุดเท่าที่ทดสอบ คุณจะเห็นได้ว่าไม่ว่าเล่นไปนานแค่ไหน กราฟจะยังคงที่

Opera 9.5 ประสิทธิภาพของ Opera 9.5 เท่าที่ทดสอบพบว่ายังด้อยกว่า Firefox 3.0 แต่ไม่มากนัก น่าลุ้นทีเดียว

Internet Explorer 8 Beta 1 เมื่อดูจากกราฟแล้ว มันทำได้ไม่เลวเลยทีเดียว แต่ก็ยังคงน่าเป็นห่วงสำหรับการใช้งานข้อมูลเยอะๆ ยังไงนี่ยังคงเป็นแค่ Beta 1 คงต้อคอยติดตามดูกันต่อไป

สรุป
แน่นอนครับว่าจากการทดสอบอันยาวนานนี้ บราวเซอร์ยอดเยี่ยมของเราก็ได้แก่ Firefox 3.0 นั่นเอง ไม่เพียงเป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุด แต่มันยังชนะใจคนทั่วโลกได้มากที่สุดด้วย เอาหล่ะ ถึงเวลาเปลี่ยนมาใช้ Firefox 3 กันหรือยัง

โพสเมื่อ : 18/11/2008 6:11

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมใช้สองตัวคู่กัน ff 2.0.8 กับ opera usb 9.5

เวลารัน java หนักๆ opera จะค้างนานกว่า ff ครับ

ส่วนแรมและการกินพิ้นที่หลังใช้งานไปสักพัก opera พื้นที่ไม่เพิ่ม แต่ ff ขึ้นหลายสิบเมก แรมกินพอกันครับ

โพสเมื่อ : 1/12/2008 15:03

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ขอเสริมความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะนอกเรื่องไปหน่อย
แต่นอกจากการกินแรมแล้ว เรื่องความเสถียร และการจัดการความจำในระยะยาว ก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจเหมือนกันนะครับ และบางครั้งเรื่องของความเร็ว(ที่สุด)
ในการทำงานก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญที่สุดเสมอไป เพราะบางครั้งเรื่องเล็กๆ กลับกลายเป็นเรื่องที่สำคัญมากไป เช่น การตัดคำ, จัดหน้า, การเข้ากันได้กับโปรแกรม
หรือเว็บไซต์ต่างๆ

ผมทดลองใช้ Chrome ดู ใช้แรมน้อยครับ ทำงานได้เร็ว เปิดปิดโปรแกรมได้เร็วมาก แต่การใช้งานจริงจากตัว Beta ตอนนี้ยังไม่ Work ทั้งด้านความเสถียร
, การจัดหน้า, ฟอนต์ ดูแล้วมันยังแปลกๆ อยู่

แต่ส่วนของ IE8 Beta2 ตอนนี้เท่าที่ทดลองใช้ ก็ถือว่าทำได้ดีขึ้นมากๆครับ ในหลายๆ ทาง รวมไปถึงข้อได้เปรียบที่ครองตลาด Browser อยู่
ทำให้แสดงผลร่วมกับเว็บต่างๆ ได้ค่อนข้างดีมาก แต่ตอนเปิดแท็ป หลายๆ แท็ปก็ยังมีอาการหน่วงๆ อยู่ และยังมีบักเล็กๆ น้อยๆ อีกนิดหน่อย

Opera เท่าที่ลองใช้ตอนนี้ ยังจัดหน้า ตัดคำสู้ตัวอื่นๆ ไม่ได้เลย ยิ่งตัวที่เล่นบน linux ยิ่งแล้วใหญ่ แม้ว่าจะโหลดหน้าเว็บได้เร็วก็จริงอยู่ แต่ถ้าอ่านหน้าเว็บไซต์ภาษาไทยมากๆ แล้ว ถือว่าไม่ Work

Firefox 3.0.4 นี่ ยังมีการพัฒนาที่ดีคงเส้นคงวา การจัดการความจำดี, จัดหน้า และตัดคำสอบผ่าน, ความเสถียรดี การซัพพอร์ตโปรแกรมต่างๆ และ Plugin ทำได้ดี แต่ยังติดที่หลายเว็บ ยังยึดติดกับมาตรฐานของ IE ทำให้ทำงานได้ไม่สมบูรณ์ในบางเว็บ

สรุปว่า ถ้าใช้งานจริง ในความเห็นของผมตอนนี้ ยังหนีไม่พ้น IE8 กับ Firefox เท่านั้นครับ ส่วนที่เหลือยังสอบไม่ผ่าน

(ขออภัยที่นอกประเด็น เจ้าตัวอยากพูดเอง ฮี่ๆๆ )

โพสเมื่อ : 6/12/2008 19:19

มืออาชีพ
11/9/2008 14:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 233
แล้วตัว AVANT browser หละครับมีใครใช้บ้างเอ่ย เพราะตอนนี้ผมใช้อยู่ก็
โอดีนะครับ

โพสเมื่อ : 6/12/2008 19:25
ext HDD wd 320G

[ค้นหา ขั้นสูง]