เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปัญหา wifi ของผมและวิธีแก้
มือใหม่
14/11/2008 15:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
จริงๆ นี่เป็นปัญหาที่ผมเจอตั้งแต่วันแรกที่หิ้วเครื่องกลับมาบ้าน แล้วก็หาข้อมูลจนแก้ได้สำเร็จ แต่เพิ่งจะได้มีโอกาสมีแบ่งปันกะเพื่อนๆ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับใครที่เจอปัญหาเดียวกันครับผม

เริ่มเลยละกัน

ซื้อน้องวรรณ A150 มาวันแรกตื่นเต้น ลงโปรแกรมทุกอย่างที่คิดว่าจำเป็น หนึ่งในนั้นคือ เจ้าหมาไฟคู่ชีพ (firefox) ก่อนเลย แล้วก็เปิดไวร์เลส สแกนสัญญาณเจอตามปกติ ใส่พาสเวิร์ด คอนเน็คฉับไวไร้ปัญหา เจ้าของเครื่องนั่งยิ้มอย่างภูมิใจ... เปิดเข้าเว็บหน้าแรกวิ่งฉิว หลังจากนั้นไม่ถึงสามนาที เอ...ทำไมนิ่งไปหว่า..ไปดูที่ tray อ้าวสัญญาณหลุดไปซะงั้น แต่ไม่ได้คิดไร เพราะที่บ้านไวร์เลสหลุดเป็นครั้งคราวอยู่แล้ว หึๆๆ

ไปรีเซ็ท routher รอบแรกกลับมา คอนเน็คใหม่ โอเค เล่นไปได้อีกสามนาที "หลุด"... คำว่าหลุดในที่นี้ คือเครือข่ายไวร์เลสล่มทั้งระบบเลยนะครับ คือไม่ว่าเครื่องไหนก็ต่อไม่ได้อีกเลย เอาล่ะสิ เริ่มเครียด ....

พยายามอีกหลายครั้ง อาการเหมือนเดิม ต่อแล้วหลุดๆๆๆๆ

ใช้คอมพ์อีกเครื่องเข้าเว็บ trendypda จำได้คุ้นๆ เหมือนเคยเห็นคนคุยกันเรื่องอัพไดรเวอร์ wifi ก็มานั่งค้นกันไป กี่กระทู้ๆ แนะนำไร ให้ดาวน์โหลดเวอร์ชั่นไหน โปรแกรมอะไร ก็ทำตามหมด หลังจากอัำพไดรเวอร์ตัวแรกเสร็จ คอนเน็คใหม่..โอ้ ดูเหมือนจะดี เล่นไปได้เกือบสิบนาที.....หลุดอีกครับท่าน สงสัยจะไม่เวิร์ค แต่ดูจนทั่วเว็บก็ไม่เจอคำแนะนำอื่น

็คิดว่าจะลองอัพ Bios ดู แต่ขอค้นอากู๋ (กู่เกิ้ล) ดูซิว่ามันเป็นปัญหาระดับนานาชาติหรือเปล่า หรือว่าเป็นแค่เราคนเดียวในโลก ก็พบพี่น้องชาวโลกมนุษย์อีกหลายคนที่มีปัญหาคล้ายคลึงกับเรา โล่งใจไปนิดนึง ว่าเราไม่โดดเดี่ยว

อ่านคำตอบของบรรดากูรูฝรั่ง ก็ไม่มีอะไรใหม่ แนะนำให้ไปโหลดตัวโน้นตัวนี้ สารพัด ก็โหลดมาหมด แต่ไปเอะใจคำตอบของท่านๆ นึงเข้า ที่มีแนวทางการแก้ปัญหาไม่เหมือนที่เคยอ่านที่ไหนเลย

เขาบอกให้ไปที่ system properties -> device manager -> เลือกตัวไวไฟของเรา คลิกขวาเลือก propeties -> ที่ advance tab มีตัวเลือก power save mode ให้เช็คเป็น off ซะ แล้วจะดีเอง

เราก็ไม่มีอะไรจะเสีย ลองทำดูครับท่าน...ผลก็คือ......

3 อาทิตย์ผ่านไป ไม่เกิดปัญหาขึ้นอีกเลย เล่นเน็ตยิ้มแฉ่งมีความสุขอย่างยิ่ง

ป.ล.เข้าใจว่าปัญหานี้จะเกิดกับการใช้ router รุ่นที่ค่อนข้างเก่าที่ไม่ซัพพอร์ต power save mode ครับ ทำให้ข้อมูลบางอย่างที่น้องวรรณพยายามสื่อสารกับ router นั้นมีข้อผิดพลาดบางอย่าง นำพาให้ระบบ wireless network ล่มได้ ซึ่งผมก็อธิบายอย่างละเอียดไม่ค่อยถูกเหมือนกัน รอคนอื่นที่เข้าใจเข้ามาช่วยอธิบายละกัน

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

โพสเมื่อ : 14/11/2008 15:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหา wifi ของผมและวิธีแก้
มือสมัครเล่น
17/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ขอบคุณมากครับที่ช่วยกันแชร์ความรู้

โพสเมื่อ : 14/11/2008 16:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหา wifi ของผมและวิธีแก้
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เป็นประโยชน์มากครับ เรื่องบางเรื่องก็เหมือนไสยศาสตร์มีจริง ไม่เชื่อห้ามลบหลู่

โพสเมื่อ : 14/11/2008 16:31

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับ... ได้รู้ไว้ก่อนเผื่อเจอปัญหาแบบนี้จะได้แก้ไขได้ :)

โพสเมื่อ : 14/11/2008 16:52
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

[ค้นหา ขั้นสูง]