เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ลงโปรแกรมใน SD ไม่ได้ค่ะ
Guest_บุคคลทั่วไป
เพิ่งไปอัพ RAM เป็น 1GB ใส่ SDHC 4GB แต่ลงโปรแกรมใน SD ไม่ได้เลย เกิด Internal error ตลอด ไม่ทำอย่างไรคะ เพราะตอนแรกใช้ SD เก่า 512MB ก็ลงโปรแกรมใน SD ได้ไม่มีปัญหาค่ะ

โพสเมื่อ : 12/12/2007 2:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลงโปรแกรมใน SD ไม่ได้ค่ะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แล้วเขียนอ่านไฟล์ปกติหรือเปล่าครับ หรือลงโปรแกรมไม่ได้อย่างเดียว แล้วเป็นกับทุกโปรแกรมหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 12/12/2007 9:36

บุคคลทั่วไป
บันทึกไฟล์จาก word ลงได้ปกติค่ะ แต่ลงโปรแกรมไม่ได้ ทดลองลงหลายโปรแกรมแล้วลงไม่สำเร็จเลยค่ะ

โพสเมื่อ : 12/12/2007 16:02
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
Eee ค่อนข้างมีปัญหากับ SDHC Card หลายๆ ยี่ห้อ คงต้องรอให้ทาง Asus ออกโปรแกรมอัพเดทมาแก้ไขจุดนี้

สำหรัีบทางแก้ อยากให้ลองดูหลายๆ วิธี

1. เข้าไปแก้ไขค่าใน BIOS ตรง OS Installation ให้เป็น Start วิธีการเข้า BIOS คือให้รีบูทเครื่องแล้วกด F2 เข้าไปที่ Advanced > OS Installation แล้วแก้เป็น Start แต่วิธีนี้จะทำให้พอร์ต USB กลายเป็นมาตรฐาน 1.1 แทนที่จะเป็น 2.0 ผลคือการอ่านเขียนช้าลง

2. ลองฟอร์แมท SDHC card ใหม่ให้เป็น FAT ธรรมดา

3. ลองฟอร์แมท SDHC Card ให้เป็น NTFS

4. อันนี้ลูกทุ่งหน่อย คือเปลียน SDHC Card เป็น SD Card แบบ Hi speed แทน อันนี้แก้ปัญหาได้ชัวร์ แต่ต้องเสียเงินเพิ่ม

อยากให้ลองดูทั้งสามวิธี แล้วดูว่าวิธีไหนทำงานได้ดีที่สุด ยังไงก็ช่วยกลับมารายงานผลด้วยนะครับ ผมเองไม่มี SDHC Card เลยทดสอบเองไม่ได้

โพสเมื่อ : 12/12/2007 16:37

บุคคลทั่วไป
ทดลอง format แบบที่แนะนำแล้วค่ะ ไม่ได้ผล ส่วนวิธีแก้ไข Bios ไม่อยากทำค่ะ เลยต้องใช้วิธีที่ 4 เปลี่ยนเป็น SDHS Hi speed ค่ะ แนะนำว่าถ้าใครต่องการใช้ SD ลงโปรแกรม ให้ซื้อแบบปกติ 2GB ไม่ต้องเป็น SDHC ค่ะ เพราะใช้ลงโปรแกรมได้ราคาถูกกว่ามาก ถ้าความต้องการลงโปรแกรมหรือใช้เมมไม่มากนักนะค่ะ SDHC 8GB Hi Speed 3,070 ส่วน SD 2GB 5xx เองค่ะ ไม่ทราบเข้าใจถูกไหม ให้ผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมแล้วกันค่ะ

โพสเมื่อ : 17/12/2007 9:25

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้อ ลืมถามไปว่า SDHC ที่ใช้เป็นยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไร class อะไร เผื่อจะได้เป็นแนวทางให้กับเพื่อนๆ ไม่ต้องซื้อมาใช้ ผมไม่แน่ใจว่า SDHC ทุกรุ่นทุกยี่ห้อจะมีปัญหากับ Eee หรือไม่ อยากสำรวจดูเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 17/12/2007 11:37

บุคคลทั่วไป
Kingston SDHC ที่ใช้ลงโปรแกรมได้ไม่มีปัญหา และค่อนข้างเร็วคือ SDHC Class 6 ความจุ 8GB ค่ะ 4GB ก็มีแต่ถูกกว่ากันนิดเดียว ของเดิมจำ Class ไม่ได้ แต่ราคาจะถูกกว่าค่ะ ก่อนซื้อดูจากคู่มือ หรือในเว็บของ Asus ก่อนก็ดีค่ะ

โพสเมื่อ : 17/12/2007 14:56

บุคคลทั่วไป
ใช้ SDHC 8G - 2050บาท เหมือนกันครับไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ช้าหรือเร็วก็ไม่รู้เพราะใช้งานแล้วไม่รู้สึกครับ

โพสเมื่อ : 16/1/2008 0:56

มือสมัครเล่น
19/12/2007 20:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 100
วันนี้ลงลงไดร์ฟเวอร์ปริ้นเตอร์ที่เอสดีการ์ดค่ะ
ครั้งแรกลงจากเครื่องใหญ่ไม่มีปัญหาต่อติดอย่างง่ายดาย
ครั้งที่สองลองโหลดโดยใช้เจ้าตัวน้อยจัดการ
ผลคือยังไงก็ไม่ได้ลองมาสองครั้งแล้วว่าพรุ่งนี้จะลองใหม่
ว่าจะได้หรือเปล่า

โพสเมื่อ : 17/1/2008 23:03

[ค้นหา ขั้นสูง]