เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

จับมาแล้วครับ น้องOne A150 ขอคำแนะนำการใช้ Acer eRecovery จะเก็บ XP แท้ๆ เอาไว้ครับ.
มือสมัครเล่น
11/10/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
>> น้าข้างๆ บ้านบอกว่า ให้ ไลท์ XP ไว้ก่อนนะ จะได้มีตัว แท้ๆ เก็บเอาไว้

-- แต่ A150 ไม่มีตัวให้ ไลท์CD อะครับ..
/ เอาใส่ เฟชรไดร์ท ได้ไหมครับ

--- หรือต้องไลท์ลง CD อย่างเดียวครับ / แล้วเก็บใน CD จะได้นาน กี่ปี ครับ..

>>> หรือว่าไม่ต้องครับ.. ????

-- พอดีเห็นมี Acer eRecovery ทำไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ.

ขอบคุณมากครับ มือใหม่ ครับ..

โพสเมื่อ : 18/11/2008 12:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: จับมาแล้วครับ น้อง One A150 อยากขอคำแนะนำครับ
มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
A150 มี partition หนึ่งชื่อว่า PQservice
ซ่อนอยู่ เป็น Partition แรก ในนั้นจะมีตัววินโดวส์
และ driver อยู่ เวลากด Alt+F10 ตอนก่อนบูทเข้า windows
จะเข้า eRecovery ใน Dos ซึ่งจะ Recover windows แท้ๆ
ของเรากลับมาได้ (recovery to factory setting)
แต่!!! ถ้าจะเรียกจาใน windows ก็ได้ครับ
start>Acer Empowering Technology>Acer eRecovery Management
สุดท้ายมันก็จะ restart เข้า Dos อยู่ดี

สรุป !!จึงไม่จำเป็น ต้องเก็บไว้เพราะมันฝังใน Hdd มาอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะเก็บแนะนำให้ Ghost partition PQservice ไว้เลย
(อันนี้อาจจะยากไปสำหรับคนเล่นคอมมือใหม่ๆนะครับ)

โพสเมื่อ : 18/11/2008 13:04

Re: จับมาแล้วครับ น้อง One A150 อยากขอคำแนะนำครับ
มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
Windows ที่แตกไฟล์ลงฮาร์ดดีสไปแล้วจะก๊อบหรือ Write พวกไฟล์ Windowsทีกระจัดกระจายในฮาร์ดดีสลงแผ่นได้ครับ แต่นำกลับมาใช้ไม่ได้เพราะไฟล์ในระบบ Windows มีไฟล์บู๊ตทีช่อนอยู่ใน MBR และไฟล์ System ที่โดนซ่อนอยู่อีกมาก /จะต้องใช้วิธี Recovery จาก Image file ที่มีการจัดเก็บอย่างถูกต้อง /หรือ setup จากแผ่น Windows เลย

โพสเมื่อ : 18/11/2008 13:27
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ลองดูอันนี้ครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=7966&forum=24

โพสเมื่อ : 18/11/2008 16:41

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ZeSTiQue เขียนว่า:
A150 มี partition หนึ่งชื่อว่า PQservice
ซ่อนอยู่ เป็น Partition แรก ในนั้นจะมีตัววินโดวส์
และ driver อยู่ เวลากด Alt+F10 ตอนก่อนบูทเข้า windows
จะเข้า eRecovery ใน Dos ซึ่งจะ Recover windows แท้ๆ
ของเรากลับมาได้ (recovery to factory setting)
แต่!!! ถ้าจะเรียกจาใน windows ก็ได้ครับ
start>Acer Empowering Technology>Acer eRecovery Management
สุดท้ายมันก็จะ restart เข้า Dos อยู่ดี

สรุป !!จึงไม่จำเป็น ต้องเก็บไว้เพราะมันฝังใน Hdd มาอยู่แล้ว

แต่ถ้าจะเก็บแนะนำให้ Ghost partition PQservice ไว้เลย
(อันนี้อาจจะยากไปสำหรับคนเล่นคอมมือใหม่ๆนะครับ)

*** เหตุผลของผมก็คือว่า ผมกลัวว่าวันหนึ่งต้องทำการ ฟอร์เม็ตเครื่อง หรือ วินโด มันเสีย ต้องทำการลงใหม่ทั้งหมดครับ.

-- สมมุติว่า A150 เดี้ยง ผมก็แค่ทำตามที่พี่ZeSTiQue แนะนำก็ได้นะครับ.

>> ความเข้าใจของผมนะครับ..(เข้าDos ได้ 2 วิธี)
1. เวลากด Alt+F10 ตอนก่อนบูทเข้า windows

2. แต่!!! ถ้าจะเรียกจาใน windows ก็ได้ครับ ไปที่ start>Acer Empowering Technology>Acer eRecovery Management สุดท้ายมันก็จะ restart เข้า Dos อยู่ดี

??? แล้วยังไงต่อครับ ???

......................................................................................

>>> ต้องกล่าวคำว่า " ขอบคุณมากครับ" สำหรับคำแนะนำ

ขอบคุณ พี่ZeSTiQue ,พี่nut_kk ,พี่sancomnaon ด้วยนะครับ

ลองดูอันนี้ครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=7966&forum=24

-- อันนี้เข้าไปดูแล้วครับ ดีมากครับ แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ต้องขอบคุณมากครับ ความรู้ทั้งนั่น

โพสเมื่อ : 19/11/2008 9:46

Re: จับมาแล้วครับ น้องOne A150 ขอคำแนะนำการใช้ Acer eRecovery จะเก็บ XP แท้ๆ เอาไว้ครับ.
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
กระทู้แบบนี้ต้องเก็บครับ น่าจะมีประโยชน์เข้าสัก(Acer Aspire)วัน

โพสเมื่อ : 19/11/2008 20:45

Re: จับมาแล้วครับ น้องOne A150 ขอคำแนะนำการใช้ Acer eRecovery จะเก็บ XP แท้ๆ เอาไว้ครับ.
มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
ลองอ่าน ตามนั้นเลยครับ
ทางที่ดีที่สุดก็คือ Ghost PQservice เก็บไว้เลย
หรือไม่ก็นำไฟล์ใน PQservice มา write ใส่่ DVD เก็บไว้
คาดว่า น่าจะใช้ Boot ผ่าน DVD ได้
(ยังไม่เคยลองทำนะครับ ผมไม่มี DVD ext. ลองแล้วได้ผลอย่างไรก็มาบอกกล่าวด้วยนะครับ ท่านอื่นๆ)
เหมือนที่ผม แตกไว้ใน drive D แล้วกด Alt+F10

โดยส่วนตัว จากที่เคยลองมา 1 ครั้ง ถ้าลง windows จากแผ่น อื่นๆ ที่ไม่ใช่ของแท้
จากการ recovery ของเครื่อง ผมกด alt+f10 แล้วไม่เข้า eRecovery
ดังนั้น ผมเลยคิดว่า ในตัว recovery ของวินโดวแท้ น่าจะลงโปรแกรม
บางอย่าง ให้ สามารถกด alt+f10 (ใช่หรือไม่ ไม่รู้เหมือนกัน รอผู้รู้มายืนยัน)

โพสเมื่อ : 19/11/2008 22:42

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ลองอ่าน ตามนั้นเลยครับ
ทางที่ดีที่สุดก็คือ Ghost PQservice เก็บไว้เลย
หรือไม่ก็นำไฟล์ใน PQservice มา write ใส่่ DVD เก็บไว้
คาดว่า น่าจะใช้ Boot ผ่าน DVD ได้
(ยังไม่เคยลองทำนะครับ ผมไม่มี DVD ext. ลองแล้วได้ผลอย่างไรก็มาบอกกล่าวด้วยนะครับ ท่านอื่นๆ)
เหมือนที่ผม แตกไว้ใน drive D แล้วกด Alt+F10

โดยส่วนตัว จากที่เคยลองมา 1 ครั้ง ถ้าลง windows จากแผ่น อื่นๆ ที่ไม่ใช่ของแท้
จากการ recovery ของเครื่อง ผมกด alt+f10 แล้วไม่เข้า eRecovery
ดังนั้น ผมเลยคิดว่า ในตัว recovery ของวินโดวแท้ น่าจะลงโปรแกรม
บางอย่าง ให้ สามารถกด alt+f10 (ใช่หรือไม่ ไม่รู้เหมือนกัน รอผู้รู้มายืนยัน)

ทำยากไหมครับ พี่พอจะแนะนำน้องๆ ได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 20/11/2008 12:36

กลุ่ม:
สมาชิก
-- ไปถามที่ Acer มาครับ ได้ความดังนี้ ::

>> สำหรับเครื่อง Aspire one A150 จะไม่มีฟังก์ชั่น Recovery DVD or CD คะ และไม่แนะนำให้ลูกค้าทำการ Copy license windows xp จาก hidden partition มาไว้ใน USB flash drive คะ
-- เนื่องจากว่า file ที่ทาง Acer ทำการ back up ไว้จำเป็นต้องเรียกใช้งานจากระบบที่ติดตั้งโดย Acer เท่านั้ไม่สามารถทำการย้าย directory ได้คะ
-- และหากลูกค้าต้องการใช้งานในส่วนของตัว licnse ที่ทาง Acer ทำการ back up ไว้มีวิธีการอยู่ 2 วิธีดังนี้คะ

>> วิธีที่ 1 หากคุณสามารถเข้าใช้งานวินโดว์ได้ปกติให้ไปที่ start > All program > Acer empowering technology >Acer e-recovery manager> จากนั้น
-- ให้เลือกแท็บ restore > จากนั้นเลือก Restore system to factory default และ กด Ok
-- จากนั้นเครื่องจะทำการ Recovery หรือ reinstall windows ใหม่ให้คะ

>> วิธีที่ 2 หากลูกค้าไม่สามารถเข้าใช้งานวินโดว์ได้หรือวินโดว์อาจจะมีปัญหาไม่สามารถบูทเข้าใช้งานได้
-- แนะนำให้ลูกค้ากด Alt+F10 ย้ำๆ ตอนเปิดเครื่องขึ้นมาเห็นโลโก้ Acer แล้วจึงกดคะ

**หมายเหตุ หากลูกค้าทำการ format เครื่องหรือทำการเปลี่ยนแปลง Partition Hard disk จะไม่สามารถเรียกใช้งาน Hidden partition ได้คะเนื่องจากระบบการ recovery อาจจะเสียหายคะ**

"""" ก็ตามๆ นี้ล่ะครับ....

โพสเมื่อ : 24/11/2008 16:56

[ค้นหา ขั้นสูง]