เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: Review Asus N10Jc (มาช้า..ดีกว่าไม่มา)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
อ้างถึง:

B777 เขียนว่า:
อ้างถึง:

RUKISKD เขียนว่า:
เห็นรูปแล้วสวยดีครับ ชอบตรงที่มันบางดีไม่หนาเหมือนพวก EEE PC พอร์ตต่างๆสมบูรณ์ครบถ้วนมากกว่า
แถมมีการ์ดจอแยกอีก ตอนแรกก็อยากได้เหมือนกัน แต่ดูราคาแล้วมันยังต่างกันมากอยู่ครับ เอาส่วนต่างไป upgrade ได้อีกเยอะเลย

ถ้า Upgrade Speaker ได้ก็ดีสิครับ ผมจะรีบเอา Wind ไปจัดการทันทีเลยครับ

สำหรับผม 1000H ระบบเสียง DOLBY SOUND ROOM ก็ถือว่าน่าพอใจระดับหนึ่งเลยครับ
เทียบกับNotebookตัวใหญ่ๆได้เลย แต่ก็ไม่รู้ว่า N10 น่าจะดีกว่าไปอีกก็เป็นได้ครับ

แนบ ไฟล์:

gif  Dolby_soundroom.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 22/11/2008 2:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Review Asus N10Jc (มาช้า..ดีกว่าไม่มา)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้างถึง:

karaboon เขียนว่า:
Asus จัด N10JC เป็น Notebook ครับ เท่าที่ทราบมานะครับ

ผมเองก็ซื้อมาในงาน Commart โดยหลงไปจ่ายเงินสด ในราคา 24,500 บาท ไม่แน่ใจว่าจะถูกหรือไม่ในราคานี้ แต่พนักงานเขายื่นข้อเสนอให้ ซึ่งตั้งใจซื้ออยู่แล้วก็เลย หลงจ่ายเงินสดไป เฮ่อ ...

สิ่งที่ชอบคือ ... Touchpad ใหญ่มาก ... สะดวกใช้งาน
... แป้นพิมพ์ขนาดไม่เล็กจนเกินไป พิมพ์แบบสัมผัสได้ค่อนข้างสะดวก
... ได้ Mouse สวยๆ มาหนึ่งตัว ... แต่น่าจะเป็นไร้สายด้วยจะดีไม่น้อย แบบ BT
... ช่อง USB เว้นระยะห่างได้มากดี ไม่เกิดปัญหาเวลาต้องเสียง USB Flash Drive ขนาดปกติ สองตัวพร้อมๆ กัน ...
... มี HDMI ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะได้ใช้ไหม เพราะ ผ่านมาเกือบเจ็ดวัน ยังไม่ได้ลองเลย ครับ
... มี Express Gate เรียกใช้งานทั่วๆ ไป เข้าเน็ต ได้เร็ว ... แต่บอกตรงๆ ถ้าลง Linux แบบ ตัวเล็กๆ ได้ ก็ใช้เวลา Boot ไม่ต่างกันเท่าไรนักหรอก ...
... น้ำหนักพอรับได้ ที่ 1.4 กิโลกรัม ... ถ้าลดเหลือ 1.2 กิโลฯ จะดีไม่น้อยเลย ...

สิ่งที่น่าปรับเปลี่ยนหรือปรุง
... Express Gate ควรจะปรับความละเอียดหน้าจอได้เป็นสูงสุดคือ 1024x600 มากกว่าที่จะได้เพียง 800x600 ครับ
... Battery ไม่น่ายาวยื่นออกมาด้านหลังแบบนั้น ... แต่ก็ช่วยให้จับถือมั่นคงขึ้น (เอาไงดี)
... ไม่ต้อง Boot เครื่องใหม่ หากต้องการเปลี่ยน การ์ดกราฟิค ... สลับได้ดังใจนึก ทันที
... Express Gate น่าจะลงโปรแกรมอะไรเพิ่มได้ไปเลย OpenOffice เป็นต้น น่าจะดีมากๆๆ หรือ ใช้พวก Office Suite ตัวอื่นๆ ที่ เบากว่า OpenOffice ก็ได้ ครับ
... ที่น่าจะปรับคือ ขอ จอเป็นสัก เกือบ 12 นิ้วได้อีก น่าจะ ช่วยอะไรได้อีกแยะเลย ... :) ราคาไม่น่าจะเพิ่มขึ้นมากนัก โดยขายแบบไม่ต้องมี OS เพราะไม่งั้นจะต้องมากับ Vista ตามข้อกำหนดของ Microsoft ที่ห้าม Bundle Windows XP กับ จอขนาดมากกว่า 10"

*** สายที่เป็น ตัวเมีย RCA - S-Video แบบพิเศษ เข้าใจว่า ทาง Asus อาจจะจัดเป็นชุดสำหรับ ตระกูล N ก็ได้ เลยลืมเอาออก สำหรับ N10JC ซึ่งไม่มี ช่อง S-Video มาให้ใช้ต่อเข้ากับ TV กระมังครับ ประเด็นนี้ น่าจะให้สาย HDMI มามากกว่า ... นะ

*** มีกระเป๋าที่ราคาย่อมเยา ประมาณ 800 บาท เป็นกระเป๋า กึ่งผ้า ของ WXD (ผมซื้อในงาน Commart นี่ล่ะ) ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ กระเป๋า สีน้ำตาล เข้ากับ ตัวเครื่องเลยจริงๆ รวมทั้งขนาดไม่ใหญ่มากนัก กระทัดรัด (แต่อาจจะออกดูเหมือนกระเป๋าสำหรับสุภาพสตรีไปหน่อยเท่านั้นเอง) ***

และ หากหา SSD HDD มาได้ สัก 32 หรือ 80GB น่าจะเป็นอะไรที่ น่าใช้มากๆ เพราะน้ำหนักลดลง ... อีกหลายขีดเลยทีเดียว ...

สรุป ตัวนี้สำหรับผู้ใช้มีงบประมาณปานกลางแต่ต้องการ Notebook น้ำหนักเบา ใช้งานทั่วๆ ไปได้ดี เล่นเกมส์ได้พอควรถึงมาก มีแป้นพิมพ์สัมผัสที่ค่อนข้างสะดวก และ Touch Pad ด้วย อีกทั้งมีระบบเสียงที่ดีพอสมควรในระดับหนึ่ง รวมทั้งรูปแบบการออกแบบที่ดูดีมีราคาประกอบ ครับ

ถ้าไม่สนใจตัวนี้ ... แต่ต้องการอะไรที่ทั่วๆ ไป ... อีกตัวที่น่าสนใจคือ HP Mini 1000 กับ BenQ JoyXXXX ครับ เพราะราคาต่ำกว่าพอควรทีเดียวเลย หากไม่ต้องการ Feature หรูหราที่ให้มา เช่นพวก Finger Print การ์ดจอเร็ว HDMI และ ... ครับ

หากต้องการจอใหญ่ มอง Dell Mini 12 ก็น่าจะเหมาะ หากแต่ ... Dell Mini 12 มากับ Vista Home Edition และ มี RAM เพียง 1GB เท่านั้น ไม่สามารถเพิ่ม RAM ได้อีก (ข้อจำกัดของ Atom Z Series แบบที่ใช้ใน Fujitsu ตัวเล็กๆ ครับ) รวมทั้ง HDD ที่ใช้แบบ PATA ขนาด 1.8 นิ้ง 4,200 รอบต่อนาทีเท่านั้น จึงทำให้มีเสียงวิจารณ์ว่าไม่เหมาะสมและค่อนข้างช้าไปหน่อย ... เฮ่อ หากแต่ถ้าเอามาทำงานทั่วๆ ไป พิมพ์งาน เล่นเน็ต เกมส์ที่ไม่ต้องการ 3D มากๆ ไม่ต้องการ Feature หรูหรา ผมว่าน่าจะโอเค ครับ ... เพราะได้น้ำหนักเบากว่า ประมาณ 1.2 กิโล กระมัง หากจำไม่ผิด ครับ แถมราคายังถูกกว่าเป็นไหน ... แต่สำหรับคอ Linux Spec แบบนี้ แจ๋วมาก ... หุหุ ... แต่อย่างไรก็ตาม ผมว่า สำหรับการเป็น Netbook จอเพียง 10" เหมาะสมแล้วล่ะ ...

โชคดีครับ

เขียนเสริมได้เห็นภาพมากจนน่าจะคว้าตัวนี้แทน vaio ที่ราคาแพงกว่ากันเกือบ 2 เท่า อิอิ
เด๋วรอดูรุ่นใหม่ๆอีกสักนิด ถ้ายังไม่มีตัวไหนที่โดน ก็น่าจะเล่นตัวนี้ละครับ

โพสเมื่อ : 22/11/2008 3:33
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
15/11/2008 8:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมซื้อในงาน commart ราคา 24500 ผ่อน 10 เดือน
ขอถามหน่อยครับ ตัว recover disk ใช้เมื่อไหร และใช้ยังไงครับ

โพสเมื่อ : 22/11/2008 8:40

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ละเอียดมากครับ น่าสนนะนี่ เหอๆ

โพสเมื่อ : 23/11/2008 9:03
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ไปดูที่งานมาแต่ยังไม่ได้ซื้อเลย คนเยอะมากๆเข้าไม่ถึงได้แค่จับๆ ไม่มีเครื่องเปิดให้ลองเล่นอีก แถมเดินหาร้านถูกๆที่พี่b777บอกไม่เจอ เลยรอไปเดินดูที่สบายๆดีกว่า ใครไปเจอn10jcร้านถูกๆบริการดีๆของแถมเยอะๆ บอกกันบ้างนะ ช่วงนี้ต้องเดินทางไกล กว่าจะว่างไปเดินดูคงเดือนหน้าเลย

โพสเมื่อ : 23/11/2008 16:04

มือใหม่
21/11/2008 23:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
Recovery Disk ใช้ตอนที่ Windows ที่ลงมาให้เกิดเสียหายใช้การไม่ได้ครับ
จริงๆ เหมือนเป็นแผ่น Windows แบบที่ทำมาสำหรับ N10JC ครับ
เป็น Disk ที่เราคงไม่ค่อยอยากใช้เท่าไร (เพราะหาต้องใช้หมายถึง
Windows อาจจะเสียหายใช้ไม่ได้ หรือ ต้องลงใหม่ ครับ)
เวลาใช้งานก็ Boot จากแผ่น Disk นี้เลยครับ

ตอนที่คุยกับเซลล์แต่ละร้านที่มาออก Booth ดู พูดกันประมาณว่าเครื่องที่แต่ละร้านได้มา
มีน้อย ... ไม่มี Promotion พิเศษ เนื่องจากทาง Asus คาดว่า ยังไงก็ขายได้แน่ๆ ประมาณนั้น
แต่ ผมลองคุยๆ ถามๆ และ ตอนไปรับของที่ Stock ของร้าน Anacom แล้ว ผมว่ามันเป็น
แค่กลยุทธ์การตลาดที่เซลล์ใช้บอกคนที่สนใจว่าเครื่องมีน้อย ให้รีบตัดสินใจซะประมาณนั้นเลย

ราคาน่าจะลงอีก แต่ ... มันก็จะมีรุ่นใหม่ๆ ออกมาอีก ยั่วให้เราเสียเงินมากขึ้น หรือ เท่าเดิมโดยได้สเปคเครื่องดีขึ้น ...

หากรอได้ ยังไม่จำเป็น รอก็ดีเหมือนกัน ครับ ... เพราะ ... สิ้นปี AMD ก็จะออก Processors มาในตลาด Netbook เหมือนกัน ซึ่งน่าจะทำให้ราคาตกลงอีกแน่ๆ ครับ ...

โพสเมื่อ : 24/11/2008 13:51

มือใหม่
28/10/2008 16:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
อ้างถึง:

m22 เขียนว่า:
ไปดูที่งานมาแต่ยังไม่ได้ซื้อเลย คนเยอะมากๆเข้าไม่ถึงได้แค่จับๆ ไม่มีเครื่องเปิดให้ลองเล่นอีก แถมเดินหาร้านถูกๆที่พี่b777บอกไม่เจอ เลยรอไปเดินดูที่สบายๆดีกว่า ใครไปเจอn10jcร้านถูกๆบริการดีๆของแถมเยอะๆ บอกกันบ้างนะ ช่วงนี้ต้องเดินทางไกล กว่าจะว่างไปเดินดูคงเดือนหน้าเลย

ลองดูร้าน CA Mobile ที่ Fortune town ชั้น 4 ก็ได้ครับ ผมซื้อ Notebook ASUS ของตัวเอง+เพื่อนๆมา 4-5 เครื่องแล้ว บริการดีครับ พูดคุยต่อรองง่าย ส่วนเรื่องของแถมสำหรับรุ่นนี้ไม่ค่อยมีอะไรพิเศษเท่าไหร่ครับ ผมเองก็ถอยมาจากงาน commart เหมือนกัน

สาเหตุหลักๆที่เลือเจ้า N10 ก็เพราะเจ้าปุ่ม Shift ขวานี่แหละ มันกลับมาอยู่ที่ๆเดิมของมันแล้ว

โพสเมื่อ : 25/11/2008 11:47

มืออาชีพ
12/11/2008 7:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 263
รบกวนขอข้อมูลคุณ karaboon ครับ
ผมสนใจจะซื้อ N10J นี้อยู่ครับ

1. เราสามารถแยกเปิด wifi กับ Bluetooth ได้หรือไม่ครับ
2. ASUS Smart Logon ที่เข้าใช้เครื่องโดยอ่านใบหน้าของเรา ใ้ช้งานได้ดีหรือไม่ครับ
3. การ OverClock / UnderClock ลองหรือยังครับ..? เป็นอย่างไรบ้างครับ..?
4. hotkey Zoom ทำงานอย่างไรบ้างครับ...?

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 26/11/2008 10:11

มือสมัครเล่น
13/10/2008 22:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
อยากได้รุ่นนี้จัง สวยอ่า

แต่ว่างบน้อย เลยสอย 1000 มาแทน

โพสเมื่อ : 26/11/2008 13:35

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
สวยได้จายยย เจงงงงๆ

โพสเมื่อ : 27/11/2008 2:00
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ชมพู เขียนว่า:
รบกวนขอข้อมูลคุณ karaboon ครับ

1. เราสามารถแยกเปิด wifi กับ Bluetooth ได้หรือไม่ครับ
2. ASUS Smart Logon ที่เข้าใช้เครื่องโดยอ่านใบหน้าของเรา ใ้ช้งานได้ดีหรือไม่ครับ
3. การ OverClock / UnderClock ลองหรือยังครับ..? เป็นอย่างไรบ้างครับ..?
4. hotkey Zoom ทำงานอย่างไรบ้างครับ...?

1. สามารถแยกเ้ปิด Wifi กับ Bluetooth ได้ครับ โดยอาศัย Fn+F2 ครับ
จะเป็นลักษณะไล่เปิด ปิด สลับไปครับ ...

2. จดจำใบหน้าแทนการ Login ยังไม่พบครับ อาจจะยังทำไม่ได้ครับ

3. ยังไม่เคยลอง Overclock ครับ เผอิญเลิกไปนานแล้วครับ ...

4. Zoom นี่ผมยังหาไม่เจอเลยครับ แหะๆ ... เคยแต่เล่นใน MSI Wind U100 ก็เป็นหน้าจอขยายขึ้นมา ไว้เจอใน N10JC จะมาบอกนะครับ
อ้อ เจอแล้วครับ ... กดแล้ว ก็มีเหมือน แว่นขยาย ขึ้นมาเลยครับ ผม ... ที่หน้าจอ ... อิอิ ...

โพสเมื่อ : 30/11/2008 19:55

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Lukgade เขียนว่า:
อยากได้รุ่นนี้จัง สวยอ่า

แต่ว่างบน้อย เลยสอย 1000 มาแทน

แรกทีผมก็ว่าจะถอย Eee 1000 เหมือนกัน

แต่ไม่โอเคกับ Body เลยขอผ่าน... ครับ

ถ้าต้องซื้อจริงๆ ในราคาระดับ Eee 1000

ผมคงเลือก HP Mini 1000 หรือ BenQ Joy แทนครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 20:48

มือใหม่
23/11/2008 14:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
ลองดู Full Review ที่ผมรวบรวมไว้ได้ครับ

เผื่อช่วยในการตัดสินใจ ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... t&topic_id=11398&forum=15

โพสเมื่อ : 30/11/2008 21:09

มืออาชีพ
12/11/2008 7:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 263
อ้างถึง:

karaboon เขียนว่า:
อ้างถึง:

ชมพู เขียนว่า:

1. สามารถแยกเ้ปิด Wifi กับ Bluetooth ได้ครับ โดยอาศัย Fn+F2 ครับ
จะเป็นลักษณะไล่เปิด ปิด สลับไปครับ ...

2. จดจำใบหน้าแทนการ Login ยังไม่พบครับ อาจจะยังทำไม่ได้ครับ

3. ยังไม่เคยลอง Overclock ครับ เผอิญเลิกไปนานแล้วครับ ...

4. Zoom นี่ผมยังหาไม่เจอเลยครับ แหะๆ ... เคยแต่เล่นใน MSI Wind U100 ก็เป็นหน้าจอขยายขึ้นมา ไว้เจอใน N10JC จะมาบอกนะครับ
อ้อ เจอแล้วครับ ... กดแล้ว ก็มีเหมือน แว่นขยาย ขึ้นมาเลยครับ ผม ... ที่หน้าจอ ... อิอิ ...

ขอบคุณคุณ karaboon มากครับ ...
ผมตามไปดูรีวิวของคุณ thaidy เรียบร้อยแล้ว ... กระจ่างเลยครับ..

หลังจากติดตาม.. เปลี่ยนใจ.. ลังเล... กลับใจ.. กลับไปกลับมาหลายรอบ...

ตอนนี้ตัดสินใจเด็ดขาดแล้วครับ... พรุ่งนี้จะไปสอยแล้วครับ....

แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับผม...

โพสเมื่อ : 30/11/2008 23:00

[ค้นหา ขั้นสูง]