เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: *** ทำไมห้อง tech เวบพันทิป ดูอคติกับ netbook จังเลย ***
มือใหม่
29/10/2008 15:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
มาเชียร์netbookด้วยอีกคนคับ หิ้วไปทำงานตามร้านกาแฟสบายใจเฉิบ อิอิ
เห็นพวกใช้โน๊ตบุ๊กบางทีแล้วรุสึกอย่างกะแบกdesktopเคลื่อนที่ กระเป๋าแบบว่าเบ้อเริ่ม เพื่อนผมคนนึง ไปไหนมาไหนพกโน๊ตบุ๊กติดตัวตลอด มันก็บ่นหนักๆๆ ผมเลยถามมันว่าทำไมไม่เอาไว้ในรถ มันบอกว่ากัวโดนทุบรถเอาโน๊ตบุ๊ก 555 ผมขำก๊ากเลยคับ แล้วบอกงั้นก็แบกต่อไปละกันส่วนผมเดินถือเจ้าตัวเล็กเดินตัวปลิว กิกิ

โพสเมื่อ : 25/11/2008 15:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: *** ทำไมห้อง tech เวบพันทิป ดูอคติกับ netbook จังเลย ***
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ผมเล่าประสบการณ์ตัวเองมั่ง
ซื้อ notebook เครื่องแรกให้แฟนใช้ (acer aspire 4920G) แล้วรู้สึกดีมากๆ เพราะ
1 ไม่แพง (ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น)
2 performance ดีเยี่ยม (แฟนผมจะเอาไปใช้งานด้าน graphic)
แต่แลกมาด้วย
1 หนัก (รวมแบตกะที่ชาร์จ น่าจะประมาณ 3 กก)
2 ไม่ค่อยคล่องตัว (ไม่มีรถ จะได้เอาทิ้งไว้ในรถได้) ต้องถือกระเป๋าแยกตลอด

ก็แอบสงสารแฟนครับที่ต้องกระเตงๆ ไปไหนมาไหน ผมก็ช่วยแบกครับ ขนาดผู้ชายตัวกลมๆอย่างผมยังว่าหนักเลย

จนผมมีโอกาสได้ซื้อใช้เอง
lifestyle ผม ต้องออกไปข้างนอกตลอดเวลา / เล่นเกมง่ายๆ ไม่ต้องใช้ความสามารถการ์ดจอ / เบา พกพาสะดวก ใส่กระเป๋าใบเดียวอยู่ / ไม่แพงมาก / ดูหนังก็ copy file ลง thumb drive เอา

ผมเลยเลือกซื้อ net book ครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2008 16:04
Samsung SGH E250 mobile phone modem
DTAC internet sim
Kingston DataTraveller 8GB
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ผมเล่าประสบการณ์ตัวเองมั่ง
ซื้อ notebook เครื่องแรกให้แฟนใช้ (acer aspire 4920G) แล้วรู้สึกดีมากๆ เพราะ
1 ไม่แพง (ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น)
2 performance ดีเยี่ยม (แฟนผมจะเอาไปใช้งานด้าน graphic)
แต่แลกมาด้วย
1 หนัก (รวมแบตกะที่ชาร์จ น่าจะประมาณ 3 กก)
2 ไม่ค่อยคล่องตัว (ไม่มีรถ จะได้เอาทิ้งไว้ในรถได้) ต้องถือกระเป๋าแยกตลอด

ก็แอบสงสารแฟนครับที่ต้องกระเตงๆ ไปไหนมาไหน ผมก็ช่วยแบกครับ ขนาดผู้ชายตัวกลมๆอย่างผมยังว่าหนักเลย

จนผมมีโอกาสได้ซื้อใช้เอง
lifestyle ผม ต้องออกไปข้างนอกตลอดเวลา / เล่นเกมง่ายๆ ไม่ต้องใช้ความสามารถการ์ดจอ / เบา พกพาสะดวก ใส่กระเป๋าใบเดียวอยู่ / ไม่แพงมาก / ดูหนังก็ copy file ลง thumb drive เอา

ผมเลยเลือกซื้อ net book ครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2008 16:08
Samsung SGH E250 mobile phone modem
DTAC internet sim
Kingston DataTraveller 8GB

มือใหม่
8/11/2008 15:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ผมเองตอนนี้มีครบทั้ง 3 แบบ
1.Pc ตั๊งโต๊ะ..แพง ไปไหนด้วยไม่ได้ ใช้ไม่ค่อยคุ้ม
2.Notebook มีสองเครื่อง หนัก/ปวดหลัง/อุปกรณ์หนักๆทั้งนั้น/ใช้งานต้องระวังเพราะกลัว HDD จะสะเทือน
3.Netbook ปไหนด้วยสบายมาก//ไปทานข้าง ระหว่างรอข้าวที่สั่ง ก็เปิดใช้งาน
นั่งบนรถ ก็ทำงานได้ ไปสัมมนายิ่งสะดวก

สรุปว่า....มันน่าจะมีมาตั้งนานแล้ว เจ้าNetbook นี่..........

โพสเมื่อ : 25/11/2008 17:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 248
นานาจิตตังครับ

ตังค์เรา ตังค์เขา ของๆ เรา ของๆ เขา

เราถาม เขาอยากจะตอบอะไรก็เรื่องของเขาครับ เราแค่เข้าไปอ่านความเห็นของคนนั้นๆๆ ทุกอย่างมันฟรีที่จะให้ความเห็น ดังนั้นคนที่ให้ความเห็นเลยมันจะออกทะเล (ออกนอกคำถามของเจ้าของกระทู้)

ซื้อมาเพื่อรองรับความต้องการของเราได้ (และความต้องการในอนาคตสัก 1-2 ปีได้) ผมว่าคุ้มสำหรับเราแล้วครับ

ส่วนเรื่อง Drive DVD เนี่ย ผมใช้ Laptop มาหลายปีแล้ว ช่วงหลังๆ 1-2 ปีที่ผ่านมา นี่นับครั้งได้เลยครับว่าใช้เครื่องอ่านแผ่น DVD (ดูหนังก็มีเครื่องเล่นอยู่แล้ว แถมบางที drive มันจะ lock zone อีก วุ่นวายครับ) ไม่ก็เป็น Mpeg, AVI มาสะดวกกว่าเยอะครับ (บิทมีตรึม)

โพสเมื่อ : 25/11/2008 18:12

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ดูหนัง ปกติก็โหลดมาจากบิตอยู่แล้ว

(ซี่รีย์ใหม่ๆ ที่ยังไม่เข้าบ้านเรา ดูหลังจากเมืองนอกไม่กี่วัน)

จับโยนใส่ SD หรือ Flash Drive แล้วพกไปดูข้างนอกได้เลย
(เดี๋ยวนี้ SD/Flash 8 GB ราคาไม่แพงแล้วด้วย)

:)

โพสเมื่อ : 25/11/2008 19:32

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
เดี๋ยวนี้ผมก็แบก1000H ไปทำงานเกือบทุกวันเลยครับ เพราะงานผมต้องออกนอกสถานที่เป็นประจำ
เวลาว่างๆ ก็นั่งเล่นเน็ต ฟังเพลง สบายๆได้ทั้งวัน

ผมก็เปลี่ยนramเป็น 2 GB เพิ่ม HD เป็น 320 GB
ซื้อ DVD-RW EXT. Slim
เพิ่ม AVER TV TUNER ไว้ดูทีวี, ฟังวิทยุ, อัดรายการ
ติดตั้งโปรแกรมเต็มพิกัดเหมือนเครื่องPC ผมเลย ทั้ง ADOBE CS4 MASTER,
Power DVD, Office 2007, Dic ต่างๆ , แผนที่
เรียกว่าใช้งานได้ไม่ต่างกับPC เลย

โพสเมื่อ : 25/11/2008 19:43

16/10/2008 15:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
net book อย่าเกิน 10000บาทเลยครับ ไม่งั้นไป notebook ดีกว่า

โพสเมื่อ : 27/11/2008 16:47

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
^
|
|
Notebook ต่ำกว่า 20,000 มันมีแต่หนักๆอะจิ

โพสเมื่อ : 27/11/2008 18:00

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมย้ายจาก ppc มา netbook

windows mobile สู้ windows บ่ไหว

โพสเมื่อ : 29/11/2008 12:00

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ขาคอมตัวจริง รุ่นแรกๆเค้าหนีจากที่นั้นนานแล้วครับ

เกรียนเยอะ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 11:39

19/10/2008 19:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
แวะไปเที่ยวพันทิปมา เจอกระทู้เกี่ยวเนื่องกัน เลยเอามาให้ดูประกอบจ้า

ออกตัวไว้ก่อนว่าเอามาให้อ่านดูกันเฉยๆ ไม่ได้จะให้เกิดศึกใดๆ

http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HS2678206/HS2678206.html

ไงอ่านแล้วก็เอาไว้ใช้ตัดสินใจเลือกซื้อเครื่องนะ ไม่ใช่มาเถียงกันอย่างเอาเป็นเอาตาย

เราว่ามันเป็นเรื่องของการสนองความต้องการของผู้ใช้แต่ละคนค่ะ ต่างคน ต่างจิตใจ ต่างความคิดเน้อ

แตกต่างแต่ไม่แตกแยก คนไทยด้วยกันรักกันจ้า ^^

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:27

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
อ่าวน้าโด๋เมี๊ยว

ใช้น้องวันเหมือนกันหรอ ^_^

โพสเมื่อ : 1/12/2008 21:56

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
อ้างถึง:

chongkho เขียนว่า:
อ่าวน้าโด๋เมี๊ยว

ใช้น้องวันเหมือนกันหรอ ^_^

ใช้ Eee PC 900 วุ้ย //หยอกเย้า
ว่าแต่น้าชงโคตามมาถึงนี่เลยเหยอ เรามาร่วมมือยึดเวบทำห้องแป้นสาขาสามกันเต๊อะ เอิ้กๆ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 5:21

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
มันก็คงต่างคนต่างความคิดมั๊งครับ
ในสายตาของคนทั่วๆ ไป ก็อาจจะยังคงเห็นว่า Notebook ใช้งานได้ครอบคลุมหลากหลายกว่า ซึ่งการใช้งานของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
สำหรับบางคน การใช้งาน Netbook ก็อาจจะเพียงพอแล้วก็ได้

ผมเองก็เคยเล่น Webboard มาหลาย Community
ก็ยังรู้สึกว่า ที่นี่ ค่อนข้างจะเป็นมิตร และให้โอกาสกับความเห็นที่แตกต่าง
รวมไปถึงมีความสุภาพในการใช้งานที่ดี มีมารยาทในการใช้งาน

เคยไปเจอหลายที่เหมือนกัน ที่ผู้ใช้ หรือผู้ดูแล ชอบอวดรู้ หรือทับถมกัน หรือถือความคิดตัวเองเป็นใหญ่จนไม่อยากจะไปยุ่ง

ถ้าเห็นว่า สังคมของที่นี่น่าอยู่
ก็ช่วยกันทำให้ที่นี่น่าอยู่ต่อไปนะครับ

โพสเมื่อ : 6/12/2008 20:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
อ้างถึง:

silverfox เขียนว่า:
มันก็คงต่างคนต่างความคิดมั๊งครับ
ในสายตาของคนทั่วๆ ไป ก็อาจจะยังคงเห็นว่า Notebook ใช้งานได้ครอบคลุมหลากหลายกว่า ซึ่งการใช้งานของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
สำหรับบางคน การใช้งาน Netbook ก็อาจจะเพียงพอแล้วก็ได้

ผมเองก็เคยเล่น Webboard มาหลาย Community
ก็ยังรู้สึกว่า ที่นี่ ค่อนข้างจะเป็นมิตร และให้โอกาสกับความเห็นที่แตกต่าง
รวมไปถึงมีความสุภาพในการใช้งานที่ดี มีมารยาทในการใช้งาน

เคยไปเจอหลายที่เหมือนกัน ที่ผู้ใช้ หรือผู้ดูแล ชอบอวดรู้ หรือทับถมกัน หรือถือความคิดตัวเองเป็นใหญ่จนไม่อยากจะไปยุ่ง

ถ้าเห็นว่า สังคมของที่นี่น่าอยู่
ก็ช่วยกันทำให้ที่นี่น่าอยู่ต่อไปนะครับ

เห็นด้วยกับคุณ silverfox ครับ

เราชอบอะไร ก็ใช้อย่างนั้น
รักที่ไหนก็อยู่ที่นั่น
ช่วยกันดูแลสังคมที่นี่ให้น่าอยู่ด้วยกันครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 10:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ไม่เข้าใจว่า จขกท จะลากเอากระทู้ pantip เข้ามาที่นี่ทำไมครับ
ต้องการหาพวกให้ที่นี่รุมยำ pantip อย่างงั้นเหรอ

กระทู้เกิดที่นั้น น่าจะให้จบที่นั่นนะครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 12:15

15/10/2008 5:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 91
ง่ะ เราไมไ่ด้ลากกระทู้อะไรมาเลยนะ แค่มาตั้งกระทู้นี้ แล้วก็ตอบไปอีกหน
สองหนเอง เพิ่งจะเข้ามาอีกทีก็วันนี้เนี่ยละ เหอๆๆ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 22:35

มือใหม่
9/12/2008 12:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
มันอยู่ที่ความสะดวกสบายในการใช้งานเป็นหลัก ชื่อมันก็บอกไว้อยู่แล้ว ว่า Netbook โดยส่วนตัวผมว่ามันก็คงจะเหมือนกับ โน๊ตบุ๊ค สมัยแรก ๆ ที่ยังใช้ CPU ของเครื่อง เดสทอป จนพัฒนาจนถึงทุกวันนี้ แตกต่างกันที่ Netbook นั้นได้รับการถ่ายทอดเทคนวัตกรรมมาจากโน๊ตบุ๊คโดยตรงจึงไม่ต้องมาลองผิดลองถูกกันอีก ก็ว่ากันไปครับ มีอะไรอยู่ ซื้ออะไรมา ใช้ให้มันคุ้มค่า ผมว่าดีที่สุด

โพสเมื่อ : 9/12/2008 22:46

7/12/2008 15:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ผมก็ใช้ทั้งdesktop pda netbook โดยรวมแล้วใช้งานทั่วๆไป ผม ชอบเนตบุ๊กส์มากกว่านะ pda สะดวกแต่เล็กเกินไป ตู้ปลาเครื่องแรง(บ้าพลัง)อยู่ที่บ้าน เนตบุกส์ ดูหนัง ฟังเพลง ใช้งานอินเตอร์เนต +ทำงานทั่วๆไป ดีกว่า pda เนตบุกส์ดูหนังโป๊ก็ยังถูกใจกว่า PDA (........... เต็มหน้าเลย ฮ่าๆๆ คนมันกาม)

โพสเมื่อ : 18/12/2008 16:25

[ค้นหา ขั้นสูง]