เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วยครับ ถามคนใช้ ubuntu
มือใหม่
17/10/2008 1:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ด้วยความซน ของผม อยากลองของ อ่านในหนังสือเห็นว่า linux ubuntu เจ๋งดี ผมเลยอยากลองลงให้เจ้า 1000h ของผมมั่ง ซึ่งทางร้านติดตั้งวินโดมาให้ ทีนี้ ผมก็เลยโหลดตัว Ubuntu eee มาใช้ สามารถบูตเข้าแฟลชไดรฟ์ได้ไม่มีปัญหา แต่พอผมจะ install มันมีอันบนสุดให้เลือกแบบ guide ซึ่ง 82 % เป็น window xp ส่วนที่เหลือมันเขียนว่า ubuntu 18 % แต่ผม nextไป มันจะบอกว่า small size ผมเลยคิดว่า เนื้อที่มันไม่พอ เลยบูตเข้าวินโดว์ไปเคลียให้เหลือ 15 Gb ลองใหม่ ก็ยังไม่พออีก เลยคิดว่า เป็นที่ไม่มีพาติชั่นว่างรึเปล่า ผมเลยใช้ พาติชั่นเมจิค แบ่งไดรฟ์ C ออกมา 10 Gb แต่มันไม่ผ่าน patition magic ทำพิษ เออเร่อ แล้วก็บูตเข้าวินโดไม่ได้อีกเลย ผมเลยคิดว่าลง ubuntu ทับ เพื่อกู้ไฟล์ได้ ( พอดีผมไม่มีไฟล์เซตอัพวินโดในแฟลชไดร์ มีแต่เปนแผ่นCd ) ปรากดว่าพอบูตรอบนี้ ตัวเลือกที่มีแบ่งเปอเซนส่วน Xp หายไป แล้วข้อสองมีให้เลือกไดรฟ์ที่จะลง ผมก็เลยเลือกไป เสร็จปุ๊บ ผมลองเข้าไปดู
โอ้แม่เจ้า!! ไดรฟ์ D: ผมหายไปทั้งไดรฟ์เลย ไดรฟ์ C ไม่ต้องพูดถึง ผมม งงกับอินเตอเฟซมันพอสมควรเพระาไม่เคยลอง อยากถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. มันลบไฟล์ของไดร์ C: และ D: ของผมหมดแล้วใช่ไหมครับ T-T
แล้วพอจะมีวิธีกู้คืนไหมครับ
2. ผมจะแบ่งพาติชั่นใหม่ ใน ubuntu ได้ไหม เพราะรู้สึกว่ามันจะรวม ฮาดดิสผมเปนก้อนเดียวไปแล้ว
3. แนะนำเว็บสอนใช้ ubuntu หน่อยคัรบ
4. มีที่โหลดโปรแกรมของลินุกที่ไหนที่นิยมใช้กันบ้างครับ
5. Codec มีให้โหลดเหมือนกับ k-lite ไม๊ครับ

ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 28/11/2008 4:19
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]