เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

[Full Review] !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวฉบับสมบูรณ์กันครับ !!! [UPDATED !]
มือใหม่
23/11/2008 14:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
เมื่อหลายอาทิตย์ก่อน เห็นมี Review Asus N10J ครับ เลยเข้าไปดูผมสนใจมากครับ
พอได้รู้ว่าเป็น GF9300GS ซะด้วย แจ่มเลยครับ แต่ Review เป็นรีวิวรูปร่าง Body อุปกรณ์ต่าง ๆ ครับ
สำหรับ Review นี้เรียกว่าเป็น Full Review สำหรับ Asus N10 เลยก็ว่าได้ครับ เพราะผมได้นำข้อมูลหลาย ๆ ที่มา รวบรวม และเรียบเรียงครับ
เลยเอามาแบ่งบันครับ ลองพิจารณาดูกันนะครับ เผื่อใครจะหันมาจับจ้อง N10 บ้าง

(ผมไม่รู้ว่ารีวิวที่ขึ้นหน้าแรกเค้าทำยังไงกัน (น้องใหม่คับ ^^) เลยขอโพสในบอร์ดก่อนแล้วกันครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจ และเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจครับ

ผมไม่ได้ทำงานกับ บริษัท Asus ครับ ไม่ได้เชียร์สุดตัว ^^ เอามาให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ไว้ดูกันครับ ว่ามันคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปมั๊ยครับ

ขณะนี้ ราคา Asus N10JC (ที่ เชียงใหม่ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ) อยู่ที่ 23,900 บาท

--------------------------------------------------------------------------

The high-class ASUS N10 is a netbook above all the rest, starting a new market segment called the "Corporate Netbook."

นี่คือประโยคที่เว็บรีวิวให้คำนิยามไว้สำหรับ N10

Spec นะครับ

# Intel Atom 1.6GHz processor
# 160GB 5400 RPM Hard Drive (Seagate 5400.4)
# NVIDIA 9300M GS with 256MB DDR2 memory and Intel GMA950
# 1GB of DDR2 RAM (667MHz)
# Windows XP Home operating system
# 10.2” WSVGA Glossy LED-Backlit 1024 x 600 LCD
# Ports: 3 USB 2.0, HDMI,VGA monitor out, headphone jack, microphone input, 8 in 1 SD card reader (SDHC compatible),
Kensington lock slot, Ethernet 10/100, ExpressCard/34
# Webcam (1.3 MP)
# Battery: 11.1v 4800mAh 53Wh 6-cell battery
# Wireless: 802.11b/g & Support n draft
# Fingerprint Scan Login
# ASUS Power4Gear+
# ASUS ExpressGate
# Two-year Limited Global Warranty
# Size: 10.8 (W) x 8.25 (D) x 1.46 (H)
# Weight: 3lbs 8.5oz (1.6 kg), 4lbs 2.1oz with AC adapter

Update !! ครับ ตกลงว่า เป็นแบต 6-cell และหนัก 1.6 kg ครับ

คุณ B777 มาคอนเฟิร์มครับ ขอบคุณครับ

Design

Open in new window

Display

จอของ N10J เป็นจอแบบ glossy LED-backlit ความละเอียดระดับ WSVGA (1024x600)
จากที่เว็บรีวิวไว้ เค้าว่า การมองเห็นจอในมุมต่าง ๆ หรือ Viewing angles นั้น
หากเทียบกับ notebook ทั่ว ๆ ไปแล้ว N10 ทำได้ดีมากครับ มองเห็นได้อย่างชัดเจน

Keyboard & Touchpad

Keyboard มีความสะดวกสะบายในการพิมพ์ครับ แต่บางครั้งอาจจะมีสับสนบ้างเล็กน้อย เพราะ N10 มันมี ปุ่ม Fn ถึง 2 ปุ่มครับ
ปุ่มแรกอยู่ข้างขวาของ Ctrl (จุดนี้ชอบครับ เพราะบางรุ่นเอา Fn ไว้ซ้ายสุดแล้วชอบกดผิด)
ส่วน Fn ที่ 2 อยู่ทางขวาของ Up Arrow Key ครับ

ไฟ LED HDD , Num Lock , Caps Lock ครับ เป็นไฟสีฟ้า
ถัดมา 3 ปุ่มนั้น

1.คือ Magnify ครับ แว่นขยาย กดแล้วเลื่อนเมาส์ไปที่ไหนก็จะขยายตรงส่วนนั้นครับ

2.Asus Power4Gear เป็นเทคโนโลยีประหยัดพลังงานของ Asus ครับ เลือกเป็น Mode ต่าง ๆ ตามการใช้งานครับ

3.Power ครับ

นี่เป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ทำให้ N10 ดูน่าสนใจครับ
ลำโพง Altec Lansing ซึ่งให้เสียงที่น่าประทับใจเลยทีเดียวครับ
(แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะเทียบกับ Dolby Sound Room ใน EEE ได้หรือเปล่านะครับ)

ในส่วนของ Touchpad ถือว่ามีขนาดใหญ่ครับ ทางเว็บบอกว่า สามารถใช้งานได้สบายกว่า touchpad ราคาถูก ซึ่งปัจจุบันพบมากใน netbook ครับ
อ้อ ตัวนี้เป็น Synaptics touchpad นะครับ
Touchpad ขนาดใหญ่ทำให้สามารถควบคุมได้ง่ายครับ และการตอบสนอง N10 ก็ทำได้ดีเยี่ยมครับ Sensitivity ดีครับ การใช้งานไม่มีสะดุดครับ

ส่วนปุ่มคลิกซ้าย ขวานั้น ก็มีขนาดใหญ่สามารถ กดได้ง่าย ไม่แข็งจนเกินไปครับ
และตรงกลางนั้นก็เป็น ตัวอ่านลายนิ้วมือครับ ดูหรูมากครับพอมีเจ้าตัวนี้
สมเป็น "Corporate Netbook." ที่ Asus นิยามไว้ครับ

Ports & IO

1.Kensington Lock ครับ ตัวล็อคเครื่อง

2.ช่องระบายอากาศครับ ในเว็บบอกว่า ตัว Asus N10 นี้จัดการกับความร้อนได้ดีเยี่ยมครับ แก้ปัญหาจาก EEE เยอะเลยครับ
เดี๋ยวผมจะกล่าวในหัวข้อต่อไปครับ เรื่องความร้อน

3. นี่แหละครับ netbook ตัวแรกของโลกที่มี สวิตช์ปิด-เปิด การ์ดจอครับ
ถ้าปิด จะใช้ onboard (intel GMA950)
ถ้าเปิด จะใช้ GF9300GS

4.นี่ก็ตัวแรกครับ netbook ที่มี HDMI Port (อยากลองเหมือนกัน แต่ที่บ้านไม่มี HDTV)

5.USB 2.0 2 Port ครับ

6.สวิตช์ ปิด-เปิด Wi-Fi ครับ

1.นี่ก็อีกจุดแข็งครับ Express Card เป็น 34 นะครับ 54 คงใหญ่ไป
ผมว่าสำคัญเหมือนกันนะครับ เอาไว้ใส่ Add-on การ์ดต่าง ๆ เช่น 3G Express Card , eSATA (อันนี้เห็นบางคนใช้ครับ เอามาต่อกับ Ext.HDD เร็วปรื้ดเลย)

2.นอกจาก Headphone แล้ว N10 ยังออกเป็น SPDIF Out ได้นะครับ
อีกช่องก็ Microphone ปกติ

3.อีกหนึ่ง USB 2.0
(อยากรู้อย่างครับ ชิพเซ็ต 945 ใน netbook มันจะมี USB 4 ช่องแบบ notebook ปกติไม่ได้หรือครับ หรือเอาไปใช้ทำไร...? อยากรู้)

4.VGA Out ครับ
(อันนี้อยากถามคนใช้ netbook เคยใช้กันบ้างมั๊ยครับ แล้วเราออกขึ้น Projector ที่ 1024x768 ได้ป่าวครับ)

5.AC in ครับ

เห็นชัด ๆ Fn อยู่ด้านขวาของ Ctrl ดีใจ ๆ
ด้านหน้าก็ Card Reader ครับ เป็น 8 in 1 เลย รับ SDHC (SD ความจุสูงด้วยครับ)
ส่วนที่ยาว ๆ นั่น เหนือ Card Reader นั่นตอนแรกก็คิดว่าเป็น Floppy ซะอีก ^^ (ดูในเว็บผ่าน ๆ ตา)
แต่ไปดูจริง ๆ เป็นช่องดูดอากาศ ครับ มีทั้งซ้าย และขวา

ไฟ LED สีฟ้า 4 ดวง
On , เตือนแบต , Bluetooth , Wi-Fi ตามลำดับครับ

Heat & Noise

การระบายความร้อนของ N10 นั้น ทางเว็บบอกไว้ว่าดีมาก ๆๆ ครับ
ได้ทดสอบโดยการเล่นเกมหนัก ๆ โดยใช้ GF9300GS นะครับ อุณหภูมิอยู่ที่ 35 C ครับ
และในสถานที่เดียวกันลองกับ EEE 701 ตัวนั้นขึ้นไป 44-45 C ครับ
(แต่อุณหภูมิก็บ้านเค้านะครับ อาจจะเมืองหนาว มาบ้านเราก็อาจจะเพิ่มไปอีกนิดหน่อยครับ)
ส่วนเสียงรบกวนก็เงียบดีครับ เสียงพัดลมไม่ได้ดังรบกวนอะไรครับ

ที่เห็นในรูปเป็นอุณหภูมิส่วนต่าง ๆ ของเครื่องครับ
แต่ไม่ต้องตกใจนะครับ 95 เป็น 95 F ครับ ไม่ใช่ C โดย 95F = 35C ครับ

Battery Life

เห็นหลายคนกังวัล จะกินแบตมากหรือเปล่า แบตไม่ยืน ก็ไม่เข้าแก็บ netbook สิ
จากเว็บนะครับ เค้าปรับ ความสว่างจอ 100% , ปรับ Power4Gear เป็น Mode Quiet Office , ปิด การ์ดจอ ใช้ออนบอร์ด , เปิด Wi-Fi เล่นเน็ต
อยู่ได้ 5.5 ชั่วโมง ครับ (แต่ถ้า ปิด Wi-Fi ใช้ความสว่างจอน้อย ๆ ถ้าจะได้ถึง 6 ชั่วโมงนะครับ ทาง ASUS โฆษณาไว้ 6.5 ชั่วโมง)

แต่ถ้าเปิด GF9300GS แล้วดูหนังไป อยู่ได้ประมาณ 3 ชั่วโมงครับ (หรือน้อยกว่า)
ลดลงฮวบเลยเหมือนกัน เจ้า GF9300 นี่กินจุเหมือนกัน ดีนะครับที่มัน ปิด-เปิด ได้ขืนใส่มันมาโดด ๆ หล่ะ ตายแน่ ๆ เลย

HDD Performance

Max. Transfer Rate เกือบ 70MB/s แรงเหมือนกันนะครับเนี่ย

ASUS Express Gate

เทคโนโลยีใหม่สุดจาก ASUS ครับ ถามว่าเจ้า Express Gate คืออะไร

ถามก่อนว่า คุณเบื่อมั๊ยที่ต้องนั่งรอเวลาเปิดคอม กว่าจะเปิด กว่าจะ boot windows ยิ่ง
ถ้า vista ยิ่งช้าเข้าไปใหญ่ พอเข้า windows เสร็จก็รอโหลดโปรแกรมต่าง ๆ ที่ Startup ต่อ
เฮ้อ... เบื่อเลยครับ

ASUS Express Gate เมื่อเรียกใช้งานจะบูตตัวเองขึ้นมาพร้อมใช้งานในเวลา
เพียง 8 วินาที (เค้าว่างั้นครับ เว็บรีวิวเทสดูช้าสุดก็ ประมาณ 10 วิ ก็รับได้ครับ)
เพียง 8 วิ เราก็สามารถเข้าเน็ต, เช็คเมล์, แช็ตกับเพื่อน ๆ, เม้น hi5 เพื่อน ๆ,
ฟังเพลง , ดู Gallery รูปภาพ ,แถมยังรองรับ Skype อีกด้วยครับ
สารพัดประโยชน์จริง ๆ

ถ้าเอาแบบวิชาการหน่อย ว่ามันคืออะไร มันก็คือ Linux ตัวเล็ก ๆ นั่นเองครับ
ที่ครอบคลุมการใช้งาน (บางส่วน ใช้ยามด่วนได้ครับ แบบขี้เกียจรอ
แต่ถ้าเอาเข้าจริง ๆ แล้วเราก็ต้องไปง้อ windows ของพี่บิล เค้าอยู่ดีครับ ^^)
ซึ่งมันบูตเร็วครับ เปิดมาก็ใช้ได้เลย นับว่าสุดยอด idea ครับ

ASUS SmartLogon

เรื่องระบบความปลอดภัยก็ดีเยี่ยมเลยครับ ในการเก็บรักษาข้อมูลความลับ

โดยนอกจากที่ตัวเครื่องจะมี ระบบสแกนลายนิ้วมือแล้ว มันยังไม่พอครับ

พี่ ASUS แกยังไม่พอใจครับ ใส่ SmartLogon เข้ามาครับ โดยเป็นระบบ

User's Face Detection ครับ โดยจดจำหน้าผู้ใช้งาน และ Login เข้า windows ให้ครับ

ขอยกนิ้วให้ ASUS เลยครับ เทคโนโลยีพี่แกเจ๋งจิง ๆ
สม สโลแกนเค้าเลยครับ "Corporate Netbook." ผมเชื่อแล้ว ๆ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 10:26
Transfer the post to other applications Transfer

Re: !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวจากนอกกันครับ !!!
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มาถึงเรื่องที่ สำคัญที่สุดครับ ที่เป็นตัวตัดสินใจเลยก็ว่าได้นั่นคือ

Performance ครับ

ซึ่ง N10 นี้นับว่าเป็น netbook ที่น่าสนใจมาก ๆ ตรงนี้มันเป็น netbook ตัวแรกของโลกที่ มีการ์ดจอ GF มา และเป็นตัวแรกที่มี Switch ปิด-เปิด การ์ดจอด้วย
แต่ต้อง Reboot ครับ

หลายท่านอาจจะเคยใช้ยินเรื่องของ Hybrid Graphics ใน notebook นะครับ
แต่สำหรับกรณีนี้ ไม่ใช้ Hybrid ตามที่ nVIDIA กำหนดไว้ครับ ถ้าเป็น Hybrid การ์ดจอทั้ง onboard และ dedicated (GF หรือ ATi) ต้องทำงานไปพร้อม ๆ กันครับ โดยจะมี software คอย detect ว่าถ้า user ใช้งานธรรมดา พิมพ์งาน เน็ต ฟังเพลง ไม่ได้รัน App.ที่เรียกใช้ 3D เลย ระบบก็จะตัดการทำงานของ GF เองอัตโนมัติ ให้ GMA onboard ทำงานไป
แต่พอมีการเรียกใช้ 3D App ไม่ว่าจะเป็น DirectX , OpenGL ฯลฯ ระบบก็เปิดการทำงานของชิป GF เองโดยอัตโนมัติ และไม่ปิด onboard ด้วย นั่นหมายถึง ใน mode performance การ์ดจอจะทำงานพร้อมกันถึง 2 ตัวนะครับ
onboard (GMA) ก็ประมวลผลในส่วนที่มันทำได้ ส่วน GF ก็ประมวลผลต่อยอดในส่วนที่ต้องใช้ประสิทธิภาพสูง ๆ นะครับ
นี่คือในกรณีที่เป็น Notebook Hybrid Graphics นะครับ

(ความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ)

มาต่อกันที่ N10 ดีกว่า
จะเห็นที่ตัว N10 มี HDMI Port ซะด้วย หลายคนเลยสงสัยว่า ให้มาทำไม มันจะไหวเหรอ หนัง Hi-Def อ่ะ จะรอดเหรอ cpu ตัวเองก็แค่ Atom เองนะ จะไหวเร้อ

จากที่เว็บรีวิวนะครับ ตอนแรกเค้า ใช้ตัวถอดรหัส (Decoder) ที่ยังไม่ถูกต้องนัก frame rate เลย drop ลงมาครับ
แต่หลังจากนั้น (ตรงที่เขียนว่า Updated ครับ) เค้าได้ลองให้ N10 เล่นหนัง Hi-Def ทั้ง 720p และ 1080p โดยใช้ hardware decoding software ในที่นี้ถือว่าเป็นจุดเด่นของทา nVIDIA เลยก็ว่าได้ครับ
เพราะ การ์ดจอตระกูล GF 9 Series จะมี
nVIDIA PureVideo HD Decoder ครับ เป็นตัวช่วยถอดรหัส ทำให้ช่วยลดภาระการทำงานของ CPU ลงไปได้มาก
สังเกตได้จาก ถ้าใช้ GMA950 เล่นแล้วกระตุกไม่เป็นท่าเลยครับ เพราะ GMA ไม่มีอะไรเกี่ยวกับ HD เลยครับ มันเลยโยนภาระไปให้ น้อง Atom แบบเต็ม ๆ มันก็เลยออกมาเป็นแบบนั้นครับ
แต่ด้วย PureVideo HD นี้ทำให้น้อง Atom ไม่แบกภาระหนัก
จากการทดสอบจึง ดูหนัง Hi-Def ทั้ง 720p และ 1080p ได้อย่างลื่นไหลครับ ทางเว็บรีวิวคอมเม้นต์นิดหน่อยว่า หากเสียบปลั๊กไฟ จะเล่นได้ดีกว่าครับ

Benchmark

ส่วนนี้เป็นส่วนช่วยตัดสินใจครับ คะแนนการทดสอบ จากโปรแกรมทดสอบเครื่องทั้งหลายครับ

เริ่มกันที่ PCMark05 ที่เรารู้จักกันดี

จากตารางจะเห็นได้ว่า เดิม ๆ ของมัน ไม่เปิดการ์ดจอก็ยังแรงอยู่ครับ
เดิม ๆ นี่ น้อง วัน แอบแรงกว่าหน่อยนะ
หลังจากเปิดการ์ดจอ คะแนนก็พุ่งขึ้นมา คงเป็นส่วนที่เทสด้าน 3D ครับ ที่ทำให้คะแนนเพิ่มมา 1,851 เป็นคะแนนที่สูงสุดใน chart เทียบกับ netbook ด้วยกัน
chart นี้ยกให้ N10 ครับ

มาต่อกันที่ wPrime ไว้ทดสอบความไว ของ cpu ในการหาจำนวนเฉพาะครับ
สำหรับ chart นี้เวลายิ่งน้อย ยิ่งดีนะครับ อย่าเผลอดูอันที่เวลามากล่ะ

คะแนนสูสี ๆ กัน ต่างกันเพียงไม่กี่คะแนน chart นี้ยกให้ 1000H ไปครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 10:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวจากนอกกันครับ !!!
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
Chart สุดท้าย Chart นี้จะตอบคำถาม ของหลาย ๆ คนครับ
ในเรื่องของ "เกม" บางคนว่าเอามาเล่นเกมจะไหวเร้อ
มาดูประสิทธิภาพของมันครับ ผมรู้สึกตะลึงเหมือนกัน กับ netbook ตัวนี้

อันนี้ chart 3DMark06 ซึ่งน่าจะรู้จักกันดี ครับ
อันนี้เป็น chart จากเว็บรีวิวนะครับ หลังจากนี้จะได้เห็นว่ามันแรงกว่านี้อีก

ดูจาก chart แล้วขอบอกว่า GMA950 กับ GF9300GS ต่างกัน ฟ้า กับ เหว เลยครับ 73 กับ 1,417
สำหรับ chart นี้แล้ว N10 ชนะขาด จริง ๆ ครับ ขนาดพวก Core2 Duo + GF8400 ยังแพ้ครับ
(อาจจะเพราะ 8400 มันห่วยกว่า 9300 ครับ แต่ cpu มันคนละชั้นครับ ถือว่า 9300 ช่วยฉุดคะแนนขึ้นมาเยอะครับ)

Updated !! ถ้าเปลี่ยนไปเทสใน Vista + กับ Driver GMA ในเว็บ ASUS จะทำให้คะแนนเพิ่มจาก 73 เป็น 128 ครับ

Overclocking & Benchmark !!!

ผมชอบเว็บฝรั่งก็ตรงนี้แหละครับ มัน Hardcore ดี จับ N10 มา oc ซะ แล้วเทสครับ
วันก่อนเห็นฝรั่งเอา L2 (Liquid Nitrogen) มา oc MSI Wind ครับ เดี๋ยวว่าง ๆ จะเอารูปมาลงให้ครับ ^^

3DMark 03 ครับ

3DMark 06 อีกทีครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 11:34

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
และปิดท้ายด้วย ลองของจริงกับเกมโหด ๆ เลยครับ
!!! Hardcore Gaming !!!!

เห็นมีคนถามเยอะครับ เกมเป็นไง ไหวมั๊ย ได้แค่ไหน ลองดูกันจริง ๆ เลยครับ

เริ่มกันเลยที่ Call Of Duty 4 !!!!

ผมเอา Youtube มาแปะเลยนะครับ จะได้เห็นชัดเจนกันไปเลย

และต่อด้วย เกมกิน ๆ สเปกไม่แพ้กัน กับ F.E.A.R.

ต่อด้วยเกมที่ผมชอบที่สุดครับ Red Alert 3
เกมนี้ให้ frame rate ที่ 30 fps สูงมาก (ปรับ Medium และ 2xAA ที่ 1024 x 600
แต่ในวิดีโออาจจะกระตุกหน่อครับ เพราะว่าเค้า capture video ไปด้วย เล่นไปด้วยครับ

ในเรปด้านบนที่ผมบอกว่า ดูหนัง HD 1080p ไม่กระตุก
เอาวิดีโอมาให้ดูครับ ว่ามันทำได้จริง ๆ
ในวิดีโอลองเล่นไฟล์หนัง Hi-Def เรื่อง Iron Man 1080p ครับ
ผลปรากฎว่า กิน cpu เพียง 30 - 45% เท่านั้นเองครับ จะเห็นว่า smooth มาก ๆ ครับ

แถมนิสกับ วิดีโอเปรียบเทียบ N10J กับ 1000H ครับ

และผมขอตบปิดท้าย กับ เกมที่คุณคิดไม่ถึงว่ามันจะเล่นได้ครับ นั่นคือเกมสุดโหด ขูดรีดสเปกอย่าง Crysis !!! Warhead

จบลงแล้วครับ กับ Full Review เล่นเอาซะเหนื่ยเลยครับ พิมพ์เยอะ หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์ และช่วยในการตัดสินใจนะครับ
ในความเห็นของผมแล้วผมว่าคุ้มค่าครับ เหมาะสำหรับคนที่อยากได้ netbook เบา ๆ แต่เล่นเกมได้ดีระดับหนึงเลยครับ จากผลทดสอบ

หวังว่ารีวิวอันนี้คงจะมีประโยชน์นะครับ ส่วนผมก็ขอกล่าวคำว่า
สวัสดีครับ

ขอสรุปเพิ่มเติมนะครับ ช่วยตัดสินใจง่ายขึ้นคับ

ข้อได้เปรียบ :
- สามารถเลือกปิด-เปิด การ์ดจอได้ เลือกระหว่าง GMA950 กับ GF9300GS

- มี HDMI Port

- ดูหนัง Hi-Def ได้อย่างลื่นไหล

- มี Express Card (34mm)

- ลำโพงให้เสียงคุณภาพดีจาก Altec Lansing

- Wi-Fi รองรับเทคโนโลยีใหม่อย่าง Wi-Fi 802.11n

- มีระบบจัดการพลังงานที่ดีมาก ASUS Power4Gear+ ประกอบกับแบต 6 cells สามารถอยู่ได้ถึง 5-6 hr.

- มี ASUS Express Gate บูตเครื่องพร้อมใช้งานใน 8 วินาที

- มีระบบ SmartLogon โดย scan ลายนิ้วมือ ในการ login

และมีระบบ จดจำใบหน้าผู้ใช้ด้วยครับ (user's face detect)

ช่วยให้รักษาข้อมูลความลับได้ดี

ข้อด้อย :
- การ์ดจอแยก GF9300GS อาจให้อรรถรสในการเล่นเกม ได้แค่ระดับหนึงเท่านั้น

- เมื่อเปิดการ์ดจอแยก มีการใช้พลังงานค่อนข้างมาก ใช้งานได้ประมาณ 3 hr.

- น้ำหนัก ค่อนข้างมากไปหน่อย 1.6kg (แบต 6-cell ครับ)

- ราคาที่อาจจะค่อนข้างสูงไป สำหรับกลุ่ม netbook โดยอยู่ประมาณ 20,xxx - 25,xxx บาท (แต่ก็ยังต่ำกว่า S101)

ปล. รีวิวอันนี้ผมตั้งใจทำ และอยากเผยแพร่ให้กับสมาชิกครับ
หากนำไปลงหน้าแรก จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 11:36

Re: [Full Review] !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวฉบับสมบูรณ์ที่ผมเอามาจากหลาย ๆ ที่ครับ !!!
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
น่าสังเกตว่าหากใช้ GMA 950 เหมือนกันแล้ว คะแนน 3DMark06
์N10j คะแนนกลับน้อยกว่า 1000H อีก เป็นไปได้ไง

โพสเมื่อ : 30/11/2008 12:53

Re: [Full Review] !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวฉบับสมบูรณ์ที่ผมเอามาจากหลาย ๆ ที่ครับ !!!
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 125
กราฟฟิกการ์ดแรง น่าสนใจดี แต่แว่ว ๆ ว่า Nvidia จะเปิดชิป Full Hybrid สำหรับตลาด Netbook ในต้นปีหน้านี้ ต้องรอดูต่อไปว่าจะทำได้ดีขึ้นกว่านี้อีกไหม

ถ้าจอ 10-12 นิ้ว ความละเอียดขึ้นไปสัก 1280*800 เล่นเกมน่าจะสบายตาขึ้นนะครับ

แต่แบตมันน่าจะหมดเร็วซะจน ไม่ต่างกับใช้ notebook ทั่วไปแล้วน่ะสิ

คงต้องรอให้เทคโนโลยีแบตเตอรี่ มันมาให้ทันก่อนมั้งครับ

อยากเห็นวันที่ netbook หรือ notebook ใช้งานได้แบบ full day จริง ๆ จัง (24 hours up)

โพสเมื่อ : 30/11/2008 13:26

มืออาชีพ
15/8/2008 19:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 196
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับข้อมูล

โพสเมื่อ : 30/11/2008 14:10

มือสมัครเล่น
29/9/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
อย่างไรก็ตามถ้าเกิดเราจะเรียก N10 เป็น netbook ผมก็ว่ามันเป็นตัวที่มีประสิทธิภาพมากที่สุดในขณะนี้

แต่ผมอยากให้ทุกท่านสพรึง เรื่องมวลร่างกายของมันด้วยครับ -*-
1.6 KG ซึ่งถ้างบเยอะ ๆ หน่อยไปเล่นตัว 12 นิ้วที่มีnvidia เหมือนกันหรือจะไปเป็น sony Z ไปเลย (ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาจริงๆ น่ะครับ) หนักพอกัน แต่ได้จอใหญ่กว่าและมีDVD drive

แต่ด้วยเศรษฐกิจแบบนี้ ของIT ขายยากครับ ถ้าต้นปีหน้ามีตัวดี ๆ 1.2 kg แล้วสเปกประมาณนี้ ก็คงขายกันกระจาย หรือถ้าเกิดขายไม่ออก ราคาคงตกกันอีกพอสมควรเลย

โพสเมื่อ : 30/11/2008 15:03

12/7/2008 20:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
ผมว่า หน้าจะ รีวิว การเล่นเกมที่คนอัดเองดีวกว่านะครับเพราะว่ามันจะได้ตรงโจทยฺ์ของคนไทยอ่านะครับ เพราะว่าไปดึงมามันตอบยากอ่า

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:13
เบื่อไหมครับกับการที่ ต้องโหลดหนังเป็น 1GB มันเเสนจะเยอะมากมาย เเต่เรามีทางเลือกให้ท่าน เพียง ท่าน สมัครสมาชิก เว็บ www.nutlove.co.cc ท่านก็จะได้ดูหนังเเบบออนไลน์ ไม่ีต้องโหลดก่อนให้เสียเวลา 5555+ มันช่างสบายเสียนี้กะไร ว๊ากกกกกกกกก....

17/7/2008 21:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ผมว่าหลายๆคนยังไม่ค่อยรู้ ทำความเข้าใจกันซะใหม่นะครับว่าเจ้า Asus N10J มันคือ notebook ครับ ไม่ใช่ netbook

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:20

มืออาชีพ
31/8/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 154
ชอบการ์ดจอครับ

ตรงที่มันมี 2 ตัว แล้วเลือกได้อะครับ ^^

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:25

19/10/2008 19:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 59
อื้อหือ, ,,ข้อมูลเยี่ยมค่ะ

ขอบคุณนะคะ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 17:28

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

RUKISKD เขียนว่า:
น่าสังเกตว่าหากใช้ GMA 950 เหมือนกันแล้ว คะแนน 3DMark06
์N10j คะแนนกลับน้อยกว่า 1000H อีก เป็นไปได้ไง

ลองหาข้อมูลเพิ่มให้แล้วครับ

สำหรับการทดสอบ 3DMark06 นะครับ
ถ้าเอาไปรันใน Vista + กับ Driver GMA950 ของ Asus แล้ว
จะทำให้คะแนนเพิ่มจาก 73 เป็น 128 ครับ

** สงสัยตอนเทสเค้าคงใช้ driver ที่ win xp มัน detect เองได้มั๊งครับ คะแนนเลยออกมาแบบนั้น (ตอนแรกผมว่ามันก็ประหลาดเหมือนกัน)

โพสเมื่อ : 30/11/2008 18:33

มืออาชีพ
12/11/2008 7:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 263
ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยครับ ผมกำลังจะตัดสินใจพอดี กับ N10J...

ผมก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน เห็นมีอยู่ 2 ที่ครับ ที่พันธ์ทิพย์ชั้น 2 กับที่ Icon ชั้นล่าง

เมื่อกี้ซัก บ่ายโมงกว่า ที่ Icon เขาบอกว่าพรุ่งนี้จะีมีมา 2 ตัว เป็น N10Jc แต่ติดใจกับข้อมูลครับ เขาบอกว่า HD=250 GB ที่ราคา 24,500.- ไม่รวม VAT ผมเลยชักสงสัยว่า ขนาด HD ถูกต้อง ราคาเลยแพงมาหน่อย หรือว่า ขนาด HD ไม่ถูกต้อง (ที่จริงคือ 160) และเขาขายแพงกันแน่... เพราะที่พันธ์ทิพย์ เขาบอกราคา 23,900.-

23,900 + Vat = 25,573 แต่เห็นที่กรุงเทพฯ เขาซื้อได้ 24,500 รวม Vat แล้วนะครับ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 18:33

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ชมพู เขียนว่า:
ขอบคุณมากๆๆๆๆ เลยครับ ผมกำลังจะตัดสินใจพอดี กับ N10J...

ผมก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน เห็นมีอยู่ 2 ที่ครับ ที่พันธ์ทิพย์ชั้น 2 กับที่ Icon ชั้นล่าง

เมื่อกี้ซัก บ่ายโมงกว่า ที่ Icon เขาบอกว่าพรุ่งนี้จะีมีมา 2 ตัว เป็น N10Jc แต่ติดใจกับข้อมูลครับ เขาบอกว่า HD=250 GB ที่ราคา 24,500.- ไม่รวม VAT ผมเลยชักสงสัยว่า ขนาด HD ถูกต้อง ราคาเลยแพงมาหน่อย หรือว่า ขนาด HD ไม่ถูกต้อง (ที่จริงคือ 160) และเขาขายแพงกันแน่... เพราะที่พันธ์ทิพย์ เขาบอกราคา 23,900.-

23,900 + Vat = 25,573 แต่เห็นที่กรุงเทพฯ เขาซื้อได้ 24,500 รวม Vat แล้วนะครับ

ไม่เป็นไรคับ คุณชมพู เรียก พี่ชมพู ดีกว่ามั้งครับ
(ไม่ได้อะไรนะครับ พอดีผมเด็กอ่ะคับ เรียกพี่ ให้เกียรติครับ)

ใช่ครับ วันก่อนผมไปเดิน พันทิพย์ เชียงใหม่ ขึ้นบันไดเลื่นมา ชั้น 2 อ่ะครับ
ร้านทางขวา ผมเดินผ่าน เอ๊ะคุ้น ๆ เลยเข้าไปดู เป็น ASUS N10J จริง ๆ ด้วย
ลองเล่นอยู่พักใหญ่เลย เจ้าของร้านก็โอเคดีครับ ให้เล่นเต็มที่เลย
เห็นลง DotA ไว้ด้วย
พอเล่นไป ๆ เจ้าของร้านก็เลยหยิบ BenQ JoyBook Lite U101 มาให้ดูครับ
สีน้ำเงิน สวยมากๆๆๆ (ผมชอบสีน้ำเงินครับ) ลายตัวเครื่องก็สวยครับ

จุดเด่นของ BenQ ตัวนั้นคือ มันเป็นจอ LCD 16:9 จริง ๆ ครับ
จอ resolution 1024x576 ครับ ดูหนัง DVD ท่าจะได้ Aspect Ratio ที่สวยงามครับ
แต่ถ้าดู Hi-Def คงจะต้อง N10 ละมั้งครับ (แอบเชียร์)

เลยจุดประกายให้ทำ รีวิว นี้ขึ้นมาครับ เพราะในไทย รีวิว N10 น้อยมาก ๆ ครับ

จริงเหรอครับเรื่องราคา ร้านนั้นก็ 25,xxx เหมือนกัน (รวม Vat.)

งั้นผมลงไปซื้อ กทม. ดีกว่า

ตอนนี้รอมันลงมาเหลือ 20,xxx (Inc.Vat) ครับ แล้วจะสอยเจ้า N10 ลงมาครับ

(ตอนทำรีวิว กิเลสพุ่งเลยครับ อยากได้ๆๆๆ แต่จุดหนึงที่ห่วงอยู่คือ
น้ำหนักครับ 1.4 kg แต่ทุกวันนี้ผมแบก notebook เกือบ 3kg ครับ หลังจะหัก)

โพสเมื่อ : 30/11/2008 20:47

Re: [Full Review] !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวฉบับสมบูรณ์กันครับ !!! [UPDATED !]
12/7/2008 20:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
ผมว่าเป็นบทความที่ดีมากเลยนะครับช่วยให้ผมที่กำลังลังเล คิดจะเอาตัวนี้อย่างเต็มที่ละ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 21:00
เบื่อไหมครับกับการที่ ต้องโหลดหนังเป็น 1GB มันเเสนจะเยอะมากมาย เเต่เรามีทางเลือกให้ท่าน เพียง ท่าน สมัครสมาชิก เว็บ www.nutlove.co.cc ท่านก็จะได้ดูหนังเเบบออนไลน์ ไม่ีต้องโหลดก่อนให้เสียเวลา 5555+ มันช่างสบายเสียนี้กะไร ว๊ากกกกกกกกก....

Re: [Full Review] !!! Asus N10J มันมีอะไรดี มาดูรีวิวฉบับสมบูรณ์กันครับ !!! [UPDATED !]
29/9/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
1.4 แบต 3 cell น่ะครับ ถ้า 6 cell หนักกว่านี้แน่นอน หึหึ

โพสเมื่อ : 30/11/2008 22:12

มืออาชีพ
12/11/2008 7:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 263
อ้างถึง:

thaidy เขียนว่า:
อ้างถึง:

ชมพู เขียนว่า:

ไม่เป็นไรคับ คุณชมพู เรียก พี่ชมพู ดีกว่ามั้งครับ
(ไม่ได้อะไรนะครับ พอดีผมเด็กอ่ะคับ เรียกพี่ ให้เกียรติครับ)

ใช่ครับ วันก่อนผมไปเดิน พันทิพย์ เชียงใหม่ ขึ้นบันไดเลื่นมา ชั้น 2 อ่ะครับ
ร้านทางขวา ผมเดินผ่าน เอ๊ะคุ้น ๆ เลยเข้าไปดู เป็น ASUS N10J จริง ๆ ด้วย
ลองเล่นอยู่พักใหญ่เลย เจ้าของร้านก็โอเคดีครับ ให้เล่นเต็มที่เลย
เห็นลง DotA ไว้ด้วย
พอเล่นไป ๆ เจ้าของร้านก็เลยหยิบ BenQ JoyBook Lite U101 มาให้ดูครับ
สีน้ำเงิน สวยมากๆๆๆ (ผมชอบสีน้ำเงินครับ) ลายตัวเครื่องก็สวยครับ

จุดเด่นของ BenQ ตัวนั้นคือ มันเป็นจอ LCD 16:9 จริง ๆ ครับ
จอ resolution 1024x576 ครับ ดูหนัง DVD ท่าจะได้ Aspect Ratio ที่สวยงามครับ
แต่ถ้าดู Hi-Def คงจะต้อง N10 ละมั้งครับ (แอบเชียร์)

เลยจุดประกายให้ทำ รีวิว นี้ขึ้นมาครับ เพราะในไทย รีวิว N10 น้อยมาก ๆ ครับ

จริงเหรอครับเรื่องราคา ร้านนั้นก็ 25,xxx เหมือนกัน (รวม Vat.)

งั้นผมลงไปซื้อ กทม. ดีกว่า

ตอนนี้รอมันลงมาเหลือ 20,xxx (Inc.Vat) ครับ แล้วจะสอยเจ้า N10 ลงมาครับ

(ตอนทำรีวิว กิเลสพุ่งเลยครับ อยากได้ๆๆๆ แต่จุดหนึงที่ห่วงอยู่คือ
น้ำหนักครับ 1.4 kg แต่ทุกวันนี้ผมแบก notebook เกือบ 3kg ครับ หลังจะหัก)

ร้านนั้นเลยครับ.... ร้านเดียวกัน...

ผมตามที่ร้านนี้ตั้งแต่เมื่อกลางเดือนตค. ตอนนั้นยังไม่มีของ เขาให้รอหลังงาน Commart ที่กรุงเทพฯก่อน

ไปเห็นของมาเมื่อเสาร์ที่แล้ว ( 22 พย.) สวยถูกใจมากๆครับ ก็เลยมาเร่งหาข้อมูลกันใหญ่ ตอนนี้ตัดสินใจแล้วครับ.... เอาไงเอากัน... N10Jc เอาก็เอาวะ....!

โพสเมื่อ : 1/12/2008 0:05

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ที่พิษณุโลก รวม vat แล้วอยู่ที่ 25900 แฮะ น่าสน แต่น้องวันเราจะเอาไปไว้ไหนเอ่ย ฮี่ๆ

โพสเมื่อ : 1/12/2008 8:59
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ขอบคุณครับกำลังสนใจอยู่เลย อิอิ

โพสเมื่อ : 1/12/2008 15:06

[ค้นหา ขั้นสูง]