เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: อยากทราบความรู้สึก หลังจากพี่ๆได้ใช้ eee แล้วครับ
มือสมัครเล่น
19/12/2007 20:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 100
อ้างถึง:

beerbmix เขียนว่า:
อ้างถึง:

โอ้ เขียนว่า:
โห แต่ละคนมีวิธีการใช้ที่น่าสนใจทั้งนั้นเลย
(ต่อมความอยากได้ใกล้ปะทุแล้ว ลุ้นสิ้นปีดีกว่าจะมีโอกาสไหม)
โปรแกรมของคุณที่เรียนโทที่จุฬาน่าสนใจทั้งนั้นเลยค่ะ
นี่ก็เรียนแต่เป็นที่ราม เหลือวิทยานิพนธ์อย่างเดียวเท่านั้นจริง ๆ
หอสมุดกลางช่วงนี้เปิดอยู่ใช่ไหมค่ะ
เผื่อต้องไปหาข้อมูลใหม่ (หากอุตริเปลี่ยนหัวข้ออีก)

ตอนนี้ชั้นล่างที่เป็นวิทยานิพนธ์ปิดอยู่น่ะครับ เดี๋ยวเปิดวันไหนจะมาบอก คงเร็วๆนี้นะครับ

ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 25/12/2007 16:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบความรู้สึก หลังจากพี่ๆได้ใช้ eee แล้วครับ
มืออาชีพ
11/1/2008 15:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
สุดยอดจริงๆครับ
ประสิทธิภาพ+ความสะดวก ต่อราคากินขาดกระจุย
[ถ้าคุณมี desktop ที่บ้าน(หรือที่ทำงาน) + เบื่อและเข็ดกับ notebook ตัวเก่าที่แสนหนัก ถ้านี่เป็นคอมพิวเตอร์เครื่องแรกของคุณ แล้วคาดหวังว่าจะเอามาเล่นเกมส์ลื่นหัวแตกก็อย่าดีกว่าครับ]

โพสเมื่อ : 24/1/2008 9:00
Transfer the post to other applications Transfer

23/1/2008 14:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
เล็กครับ

จอเล็ก

ตัวหนังสือเล็ก

คียร์บอดเล็ก

กระเป๋าใส่เล็ก

ใช้พื้นที่วางเล็ก ในรถ เดิม notebook วางเบาะ สายแขวนที่รองคอกันหล่นเวลาเบรค ปัจจุบัน ....ใส่ไว้ในช่องเก็บของหน้ารถ ใหญ่กว่าซองใส่กรมธรรณ์ประกันรถนิดเดียว

ใช้กำลังในการแบกเล็ก ๆ เดิมสพาย nb +ที่ชาตร์ + อุปกรณ์ +กระเป๋า ปัจจุบัน ถือเครืองที่อยู่ใน softcase นิ้วคีบ ที่ชาตร์

มันส์ดี

โพสเมื่อ : 24/1/2008 14:47

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ตอบเป็นข้อๆไป....

1.ความเร็วในการใช้โปรแกรม เปรียบเทียบกับ PC หรือ Notebook
ตอบ. ถ้าเป็นโปรแกรมที่ไม่กระหายซีพียูหรือกราฟฟิกก็โอเคครับ เร็วพอๆกับเครื่องทั่วไป ไม่รู้สึกอืดจนหงุดหงิด

2.การเล่น Internet ถ้าเปรียบเทียบกับ PC หรือ Notebook
ตอบ. อ่านเว็บติดนิดหน่อยที่หน้าจอมันเล็กไปนิด ต้องScrollบ่อยกว่า PC หรือ Notebook แต่ก็สะดวก เพราะหิ้วไปเล่นตรงไหนก็ได้ (ุถ้าใช้ Wireless) เล็กและเบาดี

3.เวลาเล่น internet หรือทำงาน ต้องใช้สายตาเพ่งมากหรือเปล่าครับ
จริงๆตัวหนังสือมันก็ไม่ได้เล็กไปกว่าเครื่องทั่วไป แต่ขนาดหน้าจอมันเล็กกว่า เลยทำให้ต้องเลื่อนบ่อยๆ ถ้าให้เทียบก็มีเพ่งสายตาพอสมควร

4.ตัวเครื่องร้อนง่ายหรือเปล่าครับ
ร้อนอยู่เหมือนกัน แต่เท่าที่ผมรู้สึก มันจะร้อนน้อยกว่าโน๊ตบุ๊คหลายๆรุ่นอยู่ อยู่ในระดับที่รับได้ครับ ไม่ร้อนขนาดวางหน้าตักแล้วอึดอัดหรือทำให้เป็นหมัน...

โพสเมื่อ : 24/1/2008 15:03

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
Net OK
ตัวเครื่องใช้นานๆ (1/2 ชม.) ร้อนใช้ได้เลย

โพสเมื่อ : 24/1/2008 22:18

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
แต่ผมใช้แล้ว ได้นอนมากกว่าเดิม เนื่องจากเวลาใช้น้อง Eee จะวางกับพื้นแล้วนอนเล่น ส่วนใหญ่จะเล่นได้นิดหน่อย ก็หลับกองตรงนั้น ตื่นมาอีกทีก็ปิดเครื่องนอนเลย 555

คืนก่อนหลับคา eee ตืนมา eee ยังเปิดอ้าอยู่พร้อมปลายเท้าอยู่บน keyboard
เสียวจริงๆ 555

โพสเมื่อ : 9/2/2008 11:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ทำให้นอนเล่นคอมบนเตียงได้สบายใจขึ้นครับ พลิกไปมาสบายไม่ต้องกลัว HDD พัง
ที่สำคัญเล็กมาก พกไปมาทุกวันเลยเดี๋ยวนี้ ล่าสุดไปเปิดใช้ในธนาคารหาข้อมูลกรอกเอกสาร มีแต่พนักงานเดินเข้ามาดู หึหึ

โพสเมื่อ : 9/2/2008 11:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
รวมๆแล้วชอบมากคับ...แต่ซื้อมาให้แฟนใช้อีกเดี๋ยวคงต้องจากกัน T__T

โพสเมื่อ : 9/2/2008 12:08

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
จุดที่ชอบ

- สัญญาน Wireless lan ดีมาก ดีกว่า notebook หลายรุ่นที่เคยใช้มา
- เล็กเบาพกพาสะดวก ถึงจะมีตัวอื่นที่เล็กกว่านี้ แต่ถ้าเทียบกับราคา eee pc ก็ชนะใจไปแบบแบเบอร์
- แบตใช้งานได้นาน ถูกใจ
- ราคาไม่สูงมาก ทำให้การใช้งานไม่ต้องถนอมแบบเครื่องราคาแพง
- ถ้าการใช้งานแค่ เล่นเน็ท msn ฟังเพลง บางทีเครื่องนี้อาจจะทำให้ลืมเจ้าแก่ตัวเก่า หรืออาจทำให้ขายเครื่องอื่นไปอย่างไม่ใยดี

....

โพสเมื่อ : 9/2/2008 22:05

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
พึ่งลอง

โพสเมื่อ : 10/2/2008 2:21

บุคคลทั่วไป
มันทำให้เวลาหลังจากดูจอน้องอีไปได้ซักพักแล้วหันไปดูจอ 14 นิ้วตั้งโต๊ะมันกลายเป็นจอ 20 นิ้วได้ในทันทีเลย

โพสเมื่อ : 10/2/2008 22:57

15/1/2008 13:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
ทำให้รู้สึก.....ไม่อยากแบกอีแก่ acer 2.3 kg อีกเลย

โพสเมื่อ : 11/2/2008 0:10

4G(810), Pure white, PQI RAM 2 Gb, PQI 4G Class 6 Speed SDHC.

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ยัดใส่กระเป๋าเสื้อผ้าขึ้นเครื่อง ไม่ต้องมีหลายกระเป๋าให้วุ่นวาย เบาหวิว สงสัยจะพกบ่อยกว่า Macbook

โพสเมื่อ : 11/2/2008 13:33

มือใหม่
11/2/2008 10:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ถ้าลง AutoCAD ได้ ก็ใสเลย จะได้ตัดสินใจซื้อได้ซะที แต่เวลาเล่น AutoCAD คงต้องต่อจอเพิ่มมั้งครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2008 13:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
เน็ทเล่นช้ากว่าPCนิิดหน่อยแต่ผมใช้เน็ทที่ทำงานมันแชร์หลายเครื่องอยู่แล้ว เครื่องดีก็ไม่ช่วยเท่าไหร่
พิมพ์ออฟฟิสทั่วไปแทบไม่ต่างกันเลยครับ
น้ำหนักเบามาก สบายกว่าโนีตบุ๊คทุกเครื่องที่เคยแบกมา ผมเคยใช้เอเซอร์หนักเกือบ3โล(รวมกระเป๋ากับสายไฟ) เคยยืมของน้องแฟนเป็นSVOAตัวเล็กแต่พอใส่กระเป๋าถือทั้งวันปวดมือใช่เล่น เครื่องนี้ถือมือเดียวยังเฉยครับ
ตัวรับสัญญาณไวเลสส์ขอชมเลยครับ ผมเดินรอบที่ทำงานเล่นได้ตลอด(เน็ทบ้านใครบ้างก็ไม่รู้)

โพสเมื่อ : 11/2/2008 13:57

บุคคลทั่วไป
...เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมเอาเจ้าอีมุกของผมไปเดินเล่นที่พันธ์ทิพย์ บังเอิญเจอร้านที่ลง Encoded XP ให้ใหม่ +Microsoft Office 2003 เหลือเนื้อที่ตั้ง 1.9 GB แน่ะ ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมถอดใจแล้วนะว่ามันเหลือเนื้อที่น้อยมาก ประมาณ 200 MB เอง แต่ผมได้เก็บโปรแกรมทั้งหมดที่ค้นหามาได้ เอาไว้ใน 8GB SD Card ครับ ทั้งหมดเป็นโปรแกรมแบบ Portable ทั้งสิ้น รันตรงจากแผ่นเลย แต่จะช้าตอนเครื่องอ่านตัว SD Card เท่านั้นครับ โดยเฉพาะตระกูล Adobe กับ AutoCad 2007 ครับ (ไม่ใช่ปัญหา
...รอได้) สรุปแล้ว ตอนนี้อีมุกของผมมันได้ทำหน้าที่แทนเจ้าโน๊ตบุ๊คตัวใหญ่ของผมไปโดยสิ้นเชิง เพราะมันทำงานได้ไม่ต่างไปจากเจ้าตัวใหญ่เท่าไหร่เลย (ขึ้นอยู่กับว่าคุณๆเล่นอะไรที่พลิกแพลงหรือแรงๆเกินไปเท่านั้น) เรื่องจอเล็กก็เสียบมอนิเตอร์เข้าไปก็ทำงานได้สบายๆเหมือนเดิมครับ แต่เท่าที่เทสดูคอนเสริ์ท Demon กับ Diva ชัดจนต้องอึ้งไปเลยครับ อุปกรณ์เสริมน้องอีมุกก็เพียบครับ Portable DVD Writer, External Drive 40 กับ 160 GB, USB 3.5G Air Card ซึ่งส่วนตัวนั้น ทีแรกกะจะหา SD Viewer (Photo Frame) ให้เจ้า Canon G9-12 ล้านพิกเซลของผมเวลาออกไปถ่ายภาพมี่ต่างจังหวัดเท่านั้น แต่หาคุณภาพไม่ได้ เลยมาเจออีมุกตัวนี้ ลองเทสแล้วผลออกมาสุดยอด เลยซื้อเลยแบบไม่เสียดายตังค์ ตอนนี้เงินหมื่นต้นๆนั้น คุ้มค่าทุกบาทครับ เออ...ลืมไป ผมเปลี่ยน RAM เป็น 2GBด้วย เพิ่มพันต้นๆเองครับ อิอิ.

โปรแกมที่เก็บอยู่ใน 8 GB SD Card ครับ
- Portable Microsoft Office 2007
- Portable Adobe CS3 Suite
- Portable Adobe Photoshop Light Room 1.2
- Portable Camfrog Lite
- Portable Power DVD
- Portable Nero 8
- Portable ACDSee Pro
- Portable Autocad 2008

ยังมีอีกเยอะครับ แต่ลืมดู...ร่ายยาวไปนิด แต่หวังว่าอาจจะช่วยให้พวกเราร่วมกันผ่าทางตันไปให้ได้ จนกว่าเจ้าอีจะมีศักยภาพมากว่านี้ (มากกว่า 4, 8, 16 GB ขึ้นไป).

บายครับทุกคน.
'Sam.

โพสเมื่อ : 13/2/2008 12:16

21/1/2008 13:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
้เล็ก เบา เสียงเยี่ยม สาวกรี๊ด ตอนนี้กำลังฝึกพิมพ์ภา๋ษาไืทย แบบไม่มองแป้นอยู่สนุกมากๆ เลยครับ

คะแนนความดี ยกให้ ASUS ครับ

เยี่ยมมากๆ

โพสเมื่อ : 16/2/2008 10:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
พกไปใช้ที่บริษัท เพื่อนๆที่แผนกกรี๊ดดดดกันใหญ่

หลังจากนั้น...เพื่อนๆก็ซื้อกันอีกหลายคน

น้องอีช่วยเราได้เยอะค่ะ...
เพราะก่อนหน้านี้มีปัญหาเรื่องปวดหลังกับต้นคอ
เพราะหลังเลิกงานต้องแบกเจ้าDell กลับไปที่บ้านด้วย ถ้างานไม่เสร็จ
dellหนักมาก...งานส่วนใหญ่ คือตอบเมลล์งาน,internet ,งานppt ต่างๆ

จึงต้องตัดสินใจซื้อใหม่...เอาไว้ใช้ที่บ้าน1เครื่อง , ที่ทำงาน1 เครื่อง
กะว่าคงต้องจ่ายหลายหมื่นแน่ๆ

พอมาsearchเจอน้องอี ...ควักเงินซื้อทันทีไม่เสียดายค่ะ

ดูความต้องการของตนเองดีๆๆค่ะว่าต้องการใช้งานแบบไหน
แล้วเลือกให้เหมาะกับตัวเองดีกว่าค่ะ

โพสเมื่อ : 18/2/2008 16:41

บุคคลทั่วไป
ใช้แล้วสะดวกมากคับ ผมมีสามเครื่อง pc และโน้ตบุค แต่ตอนนี้ใช้eee มากที่สุด นั่งเล่น นอนเล่นได้ครับ ทำงานแบบพักผ่อน

โพสเมื่อ : 18/2/2008 18:48

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ใช้งานได้ดีคับ ทำงานเวิร์ด เอ็กเซล ดูเน็ต ทำงานนอกสถานที่สะดวกดีคับ พกพาสะดวกมาก เบามากๆ ตัวหนังสือเล็กแต่ทำงานได้คับ ซื้อคีย์บอร์ดเพิ่ม มอนิเตอร์เพิ่ม ผมชอบทำงานไม่เป็นเวลาสะดวกมากคับ

โพสเมื่อ : 27/2/2008 13:05

[ค้นหา ขั้นสูง]