เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

春夏冬中
มือใหม่
15/11/2008 21:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
เอามาให้ลองคิดกันเล่นๆนะคะ

เดี๋ยววนี้ที่ร้านอาหารญี่ปุ่น(ที่ญี่ปุ่น)จะมีการแขวนป้ายไว้หน้าร้าน เช่น

準備中(じゅんびじゅう)ที่แปลว่ากำลังเตรียมการอยู่

แล้วเซนเซที่ห้องเรียนก็เอาป้ายหน้าร้านอาหารร้านหนึ่งมาให้ดู
หน้าร้านมีป้ายเขียนว่า

"春夏冬中" (はる・なつ・ふゆ・じゅう)

แล้วถามว่า ถ้าหน้าร้านมีป้ายนี้วางอยู่จะเข้าหรือไม่เข้าไปในร้าน

.

.

.

>>มีคำใบ้ให้ด้วย ว่ามาจากคำว่า
商い (あきない)การทำมาค้าขาย,ธุรกิจ

.

.

.

(เซนเซ aem ต้องรู้แน่เลย)

เฉลยไว้เลยละกันนะคะ

เข้าร้านได้เลยค่ะ งงกันรึป่าว คือมันมาจาก

ที่ญี่ปุ่นมี 4 ฤดูใช่มั้ยค่ะ คือ
春(はる・ฤดูใบไม้ผลิ) 夏(なつ・ฤดูร้อน)冬(ふゆ・ฤดูหนาว)
แล้วก็ 秋(あき・ฤดูใบไม้ร่วง) 
แต่จากป้ายที่ว่า "春夏冬中" หายไป 1ฤดูคือ 秋(あき・ฤดูใบไม้ร่วง)

ก็คือ あきない ที่ไปพ้องกับเสียงของ 商い (あきない) นั่นเอง

เพราะฉะนั้น ถ้าเห็นป้ายแบบนี้ที่ร้านไหน (เผื่อใครไปเที่ยวญี่ปุ่น) ก็เข้าไปได้เลยนะคะ ร้านเปิดให้บริการอยู่คะ

เอาให้ฝากเป็นความรู้ ขำๆนะคะ เห็นบอร์ดมันว่างๆอยู่

โพสเมื่อ : 8/12/2008 18:07
Transfer the post to other applications Transfer

Re: 春夏冬中
มือใหม่
14/12/2008 19:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ล้ำลึกมาก
ญี่ปุ่นหนิก็ช่างเล่นคำนะครับ

ありがとう

โพสเมื่อ : 14/12/2008 20:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: 春夏冬中
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
ล้ำลึกจิงๆด้วยอ่ะ

โพสเมื่อ : 21/12/2008 22:57

[ค้นหา ขั้นสูง]