เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

>> A150 เวลาแบตจะหมดทำไม อยู่ดีๆ อยากจะหมดก็หมดเลย ไม่เห็นเตือน เหมือนเครื่องใหญ่ๆ ล่ะครับ...
มือสมัครเล่น
11/10/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
>> A150 เวลาแบตจะหมดทำไม อยู่ดีๆ อยากจะหมดก็หมดเลย ไม่เห็นเตือน เหมือนเครื่องใหญ่ๆ ล่ะครับ...

-- ถ้าเป็นเครื่องตัวใหญ่ ก่อนแบตหมด เครื่องจะเตือนก่อนอะครับ.
เราก็ยังพอจะมีเวลา Save หรือ ปิดโปรแกรมอะไรได้บ้างครับ.

แต่นี่ไม่รู้ทำไม พอมันจะหมด ก็ " ดับ " ไปเลยครับ เปิดขึ้นมีอีกก็ไม่ขึ้นแล้วครับ. / เหมือน ไฟแบตหมดเกลี้ยงไปเลย
ผมต้องไปตั้งค่าตรงไหนบ้างครับ รบกวนพี่ๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ..

**และถ้าจะให้ MSN มีกล้องด้วย ต้องใช้เวอร์ชั่นไหนครับ..

** มุมบนซ้ายมือจะมี ไฟอยู่ 4 อัน
- อัน 1 ไฟ แบต - อัน 2 ไฟฮาร์ดิส

- อัน 3 ไฟอะไรครับ มีเลข 1 ด้วยครับ
- อัน 4 ไฟอะไรครับ มีตัว A ด้วยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ..

โพสเมื่อ : 11/12/2008 9:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: >> A150 เวลาแบตจะหมดทำไม อยู่ดีๆ อยากจะหมดก็หมดเลย ไม่เห็นเตือน เหมือนเครื่องใหญ่ๆ ล่ะครับ...
21/10/2008 21:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
control panel >> power options >> alarms

ลองตั้งค่าดูครับ ปกติจะเซตให้เตือนตอน 10% standby ตอน 5%

โพสเมื่อ : 11/12/2008 9:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: >> A150 เวลาแบตจะหมดทำไม อยู่ดีๆ อยากจะหมดก็หมดเลย ไม่เห็นเตือน เหมือนเครื่องใหญ่ๆ ล่ะครับ...
8/12/2008 14:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
เครื่องลง A1Ctrl ไปรึเปล่าครับ
บางทีมันมองว่า เราเสียบปลั๊กไฟไว้ตลอด
มันเลยไม่มีการเช็คว่าแบตลดลงรึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 11/12/2008 10:17

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

nowhere เขียนว่า:
เครื่องลง A1Ctrl ไปรึเปล่าครับ
บางทีมันมองว่า เราเสียบปลั๊กไฟไว้ตลอด
มันเลยไม่มีการเช็คว่าแบตลดลงรึเปล่าครับ

--- ไม่ได้ลงครับ A1Ctrl เพราะไม่รู้มันคืออะไร

>> แล้วปกติ ปรับตั้งค่ากันไว้เท่าไหร่ บ้างครับ..

-- ช่วยแนะนำการตั้งค่าทีครับ ควรจะตั้งค่าไว้ที่เท่าไหร่ครับ.

ขอบคุณครับ..

โพสเมื่อ : 11/12/2008 10:57

กลุ่ม:
สมาชิก
ลองดูที่ Power Options ก่อนใน Control Panel ว่าเห็น
เครื่องมันแสดงว่าใช้แบต หรือว่า เป็น adaptor ก่อนครับ
ถ้าแจ้งเป็นแบตถูกต้อง ก็ตามคุณข้างบนเลย
ลองตั้งค่าดูครับ ปกติจะเซตให้เตือนตอน 10% standby ตอน 5%
ซึ่งปกติมันก็เซ็ทไว้อยู่แล้ว ลองเช็คก่อนครับ

โพสเมื่อ : 11/12/2008 11:23

มืออาชีพ
13/10/2008 4:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
จากอาการที่ว่ามา ผมไม่แน่ใจที่ว่า "ดับ" ไปเลยเนี่ยะ หมายถึงจอดับไปแต่เครื่องยังติดอยู่ (ไฟที่ปุ่มเปิดปิดยังติดอยู่) หรือเครื่องดับไปเลย

ถ้า จอดับแต่เครื่องยังติด ลองดู version ของ bios นะครับ ตอนนี้มีถึง 3308 แล้ว

ถ้า เครื่องดับไปเลย ลองดูเรื่องการ set power alarm แบบที่เพื่อนๆว่ามานะครับ

ส่วนไฟทางมุมซ้ายคือ
1 Battery สีเขียว -> Charge เต็มแล้ว / สีเหลือง -> กำลัง charge อยู่
2 HDD/SSD ไฟกระพริบ แปลว่ามีการ อ่าน/เขียน ข้อมูลอยู่
3 Numlock ถ้าไฟติด กดตัว m จะได้ 0 / กดตัว j จะได้ 1 / กดตัว u จะได้ 4 / etc. ครับ
4 CAPLOCK ถ้าไฟติด พิมพ์อะไรจะได้ตัวพิมพ์ใหญ่ หรือถ้าเปลี่ยนแป้นเป็นภาษาไทย พิมพ์แล้วจะอ่านไม่ออกครับ

โพสเมื่อ : 11/12/2008 13:14

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ลองดูที่ Power Options ก่อนใน Control Panel ว่าเห็น
เครื่องมันแสดงว่าใช้แบต หรือว่า เป็น adaptor ก่อนครับ
ถ้าแจ้งเป็นแบตถูกต้อง ก็ตามคุณข้างบนเลย
ซึ่งปกติมันก็เซ็ทไว้อยู่แล้ว ลองเช็คก่อนครับ

>> พี่ครับไม่ทราบว่าต้องดูตรงไหนครับ ตอนนี้ผมตั้งค่า ตามรูป ใช้ได้ไหมครับ. หรือไง แนะนำได้เลยครับ.

>> หรือควรที่จะปรับแต่งยังไงบ้างครับ.

ขอบคุณมากครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 12/12/2008 8:59

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

55Ting55 เขียนว่า:
จากอาการที่ว่ามา ผมไม่แน่ใจที่ว่า "ดับ" ไปเลยเนี่ยะ หมายถึงจอดับไปแต่เครื่องยังติดอยู่ (ไฟที่ปุ่มเปิดปิดยังติดอยู่) หรือเครื่องดับไปเลย

ถ้า จอดับแต่เครื่องยังติด ลองดู version ของ bios นะครับ ตอนนี้มีถึง 3308 แล้ว

ถ้า เครื่องดับไปเลย ลองดูเรื่องการ set power alarm แบบที่เพื่อนๆว่ามานะครับ

ส่วนไฟทางมุมซ้ายคือ
1 Battery สีเขียว -> Charge เต็มแล้ว / สีเหลือง -> กำลัง charge อยู่
2 HDD/SSD ไฟกระพริบ แปลว่ามีการ อ่าน/เขียน ข้อมูลอยู่
3 Numlock ถ้าไฟติด กดตัว m จะได้ 0 / กดตัว j จะได้ 1 / กดตัว u จะได้ 4 / etc. ครับ
4 CAPLOCK ถ้าไฟติด พิมพ์อะไรจะได้ตัวพิมพ์ใหญ่ หรือถ้าเปลี่ยนแป้นเป็นภาษาไทย พิมพ์แล้วจะอ่านไม่ออกครับ

เครื่องมันดับไปเลยครับ ไม่เตือนครับ ถ้ามันเตือนก็ยัง ตามปิดโปรแกรมได้บ้าง / แต่นี้มันไปแบบเงียบๆ เลยครับ..

-- ของคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ.

โพสเมื่อ : 12/12/2008 9:05

กลุ่ม:
สมาชิก
กดไปที่ tap Alarms ครับ ขอดูหน้า Alarms ด้วย
ถ้าเซ็ทถูกแล้ว แล้วยังดับอาจต้องพบแพทย์ครับ เพราะมันคืออาการของ
battery ที่เริ่มเสื่อม

โพสเมื่อ : 12/12/2008 10:21

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

moom เขียนว่า:
อ้างถึง:

>> พี่ครับไม่ทราบว่าต้องดูตรงไหนครับ ตอนนี้ผมตั้งค่า ตามรูป ใช้ได้ไหมครับ. หรือไง แนะนำได้เลยครับ.

>> หรือควรที่จะปรับแต่งยังไงบ้างครับ.

ขอบคุณมากครับ

ผมปรับถูกต้องหรือยังครับ...

โพสเมื่อ : 16/12/2008 14:30

[ค้นหา ขั้นสูง]