เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

How to install Windows 7 On Netbook [SSD8GB]
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
Open in new window

ด้วย ความซุกซนของผม หลังจากที่ได้ลองลง Windows 7 ตัวใหม่จาก Microsoft ที่ทางไมโครซอฟท์ออกมาโม้นักโม้หนา ว่ามันดีกว่า Windows Vista เป็นอย่างมาก และด้วยความที่เห็นเพื่อนๆ ที่บอร์ด Monavista กล่าวขวัญถึงสรรพคุณที่น่าสนใจ จนทำให้ผมหยิบมาลองเล่นจนได้ ครั้งแรกที่ได้ลอง ก็จัดการลงบนเครื่อง PC ซะ ขั้นตอนเป็นไปอย่างเรียบร้อย ไม่มีปัญหา (เพราะคอมพ์มันแรง) หลังจากที่ลองเล่นพบว่า มีความน่าสนใจเป็นอย่างมาก มี Feature เด่นๆ ที่ใช้งานได้ดีกว่าบน Windows Vista (คาดว่าคงเป็นผลมาจากการที่ตาบิล เกตต์ ไปวิจารณ์วิสต้ากับลูกน้อง) Feature ใหม่ๆ ที่น่าสนใจก็มีดังนี้

* Taskbar แบบใหม่ที่น่าสนใจเป็นอย่างมาก ลดความเกะกะจากการเปิด tab มากๆ ได้เป็นอย่างดี LiveTask ทำได้ดีกว่า Vista

* ระบบ Random Theme ที่สวยงามเป็นอย่างยิ่ง มีการเปลี่ยนโดยการใช้การ fade เพิ่มความสวยงานได้เยอะ สามารถตั้งได้ว่า จะให้ เปลี่ยนทุกเวลาเท่าไหร่

* Boot Screen แบบใหม่ สวยงามมากกว่าเดิม
ชม VDO Boot Screen ได้ ที่ http://video.mthai.com/player.php?id=9M1229095734M0
* Flip 3D เร็วขึ้นกว่าเดิม

* Window Media Player 12 ที่เปลี่ยนรูปแบบไปเล็กน้อย แต่ที่อึ้งก็คือ มันสามารถเล่นไฟล์ Codec H.264 ได้เลย โดยไม่ต้องลง Code เพิ่ม และยัง Support DXVA (Hardware Decode) ซะด้วย เล่นไฟล์ H.264 โดยที่ไม่กินทรัพยากร CPU เลยล่ะครับ
* Paint ตัวใหม่ ใช้ Ribbon เหมือนกับ Office 2007

* Internet Explorer 8 Beta ที่มีการแยก Process การทำงานของแต่ละ Tab เช่นเดียวกันกับ Google Chrome

โดย สรุป ฟังก์ชั่นคร่าวๆ ของเจ้า Windows 7 ก็เป็นแบบดังที่ได้กล่าวไว้ ถือได้ว่าเป็นพัฒนาการที่น่าสนใจของ Microsoft เลยก็ว่าแต่ แต่..หลังจากที่ผมได้ลงเล่นบน PC แล้ว ก็เกิดความคิดที่จะนำมาลงบนเจ้าตัวเล็ก Acer Aspire One (หลังจากนี้จะเรียกว่า AA1) แต่ประเด็นแรกเลยก็คือ เจ้า AA1 ของผมเป็นรุ่น A110 ซึ่งเป็นรุ่นที่ใช้ SSD 8 GB เป็นหน่วยความจำสำรอง ไม่ใช่ Harddisk ดั่งรุ่นพี่ A150 แล้วเราจะทำยังไงดี เนื่องจาก Windows 7 ที่ผมได้ลงบน PC นั้น เมื่อลงเสร็จเรียบร้อย จะใช้ Disk Space ประมาณ 9 GB ทำให้ไม่สามารถนำมาลงบน AA1 ที่มีพื้นที่ ที่ใช้ได้จริงเพียง 7 GB กว่าๆ ได้แน่ผมจึงได้พบวิธีที่จะทำแผ่น Windows 7 ตัวตัด โดยได้แนวคิดนี้มาจากแผ่น Windows XP และ Vista ที่มีเวอร์ชั่นตัดตอน เพื่อลดประสิทธิภาพลง ก็ได้เจอ Software ชื่อว่า vLite ที่เป็น Tool แจกฟรี สำหรับ ตัดฟังก์ชั่นการทำงานของแผ่น Vista ตอนแรกก็เอะใจว่า จะสามารถนำมาใช้ได้หรือมั้ย ก็ได้ลองนำมาใช้ดู โดยการลดฟังก์ชั่นบางอย่างที่ไม่จำเป็นดังนี้

* Media Center
* Games บางส่วน
* Help
* Function For Tablet PC
* Speech Support
* natural Language
* Driver Modem Scanner

ซึ่งคิดว่าไม่มีปัญหา เมื่อนำมาใช้บน Aspire One แน่นอน หลังจากทำเสร็จ ก็ได้ไฟล์ Image ISO ที่มีขนาดเพียง 1.45 GB เท่านั้น

ขั้นตอนต่อไปก็คือการนำ ไฟล์ ISO ตัวนี้ไปติดตั้งลงบน SSD 8 GB บน AA1 ซึ่งจะไรท์ใส่แผ่นไปติดตั้งผ่าน External DVD ก็ได้ แต่เนื่องจากผมไม่มีจึงจำเป็นต้องทำการติดตั้งผ่านทาง USB Flashdrive โดยจะต้องใช้ USB Flashdrive ขนาด 2 GB ขึ้นไปในการทำแผ่นติดตั้ง Windows 7
วิธีทำให้ Flashdrive Boot เพื่อติดตั้้ง Windows 7 ได้

Note : จะต้องทำบน Windows Vista ขึ้นไปเท่านั้น XP ไม่สามารถสร้างไฟล์ด้วยวิธีนี้ได้

1. Run cmd จากนั้นพิมพ์ diskpart
2. เมื่อเข้าสู่หน้าต่างโปรแกรม Diskpart รอซักครู่จนพิมพ์ได้ แล้วพิมพ์ list disk
3. select disk # (โดยที่ชาร์ปคือ เลข Disk ตัว Flash drive ของคุณ อย่าเลือกผิดเด็ดขาด)
4. clean
5. create partition primary
6. select partition 1
7. active
8. format fs=fat32
9. assign
10. exit

หลังจากเรา Formate Flash Drive เรียบร้อยแล้ว กลับมาที่หน้าจอ CMD ให้พิมพ์คำสั่งว่า

xcopy d:\*.* /s/e/f e:\

โดยในที่นี้นั้น d:\ คือไดร์ฟต้นทาง (ข้อมูลในแผ่น Windows) และ e:\ คือ ไดร์ฟของ Flash Drive (สำหรับ D:\ นั้นให้ใช้โปรแกม Image Drive จำลองไดร์ฟขึ้นมาเอง) รอจน Copy ไฟล์เสร็จเรียบร้อย ก็ เอา Flash Drive ออก แล้วมาเสียบเข้ากับเครื่อง AA1 ครับ

ลง Windows 7 บน Aspire One

1. หลังจากขึ้นหน้าจอ Boot แล้ว ให้กด F12 เพื่อเลือกว่าจะ Boot จาก USB
2. เข้าสู่หน้าจอติดตั้ง Windows 7 ทำการติดตั้งอย่างง่ายดาย คลิกตาม Next ไปเรื่อยๆ
3. จนถึงหน้าเลือก Partition แนะนำว่า ให้ ทำการลบ Partitions ทิ้งเสียก่อน จากนั้นทำการ New ขึ้น มาใหม่ จะพบว่า Windows จะบังคับให้สร้างไฟล์ขนาด 200 MB ขึ้นมาอีกไดร์ฟนึง เพื่อเก็บไฟล์ Systems ก็ให้ทำตามนั้น แล้ว เลือกไดร์ฟที่เหลือ เพื่อลงวินโดว์
4. นอน ตีพุงรอสำหรับขั้นตอนนี้ เพราะว่า มันจะทำการ Copy File แตกไฟล์ และติดตั้งไฟล์ อัตโนมัติ ขั้นนี้จะนานมาก กินเวลาประมาณ 1-2 hr. ได้เลย ขึ้นอยู่กับความเร็วของเครื่องและ Flash drive ของท่าน
5. จะมีการ Restart รอบหนึ่งก่อน แล้วจะติดอยู่ตรง สถานะ Completing installation ซึ่ง จะนานมากๆ อย่าเพิ่งตัดใจ รอไปก่อน (ตรงจุดนี้ รอบแรก ผมนึกว่าค้างเลย Restart เครื่องสรุปว่าต้องลงใหม่) รอไปครับ โดยจะมีจุดที่ให้ความหวังอยู่จุดหนึ่ง คือ ตัวระบบจะสามารถ Detect การ์ดจอได้ ทำให้ภาพคมชัดมากขึ้น นั้น แสดงว่ามันไม่ได้ค้างครับ แต่ถ้ารอนานมากแล้ว มันยังไม่ Detect ให้จอชัดขึ้นล่ะก็ Restart แล้วลงใหม่เถอะครับ lolz หลังจากเสร็จขั้นตอน เครื่องจะ Restart เอง
6. เข้าสู่หน้าจอ Welcome ระบบจะให้เรากำหนด ตั้งค่าต่างๆ ตั้งตามใจชอบ
7. ก็จะได้ Windows 7 On Aspire One สมใจอยากครับ

Open in new window Open in new window Open in new window Open in new window Open in new window Open in new window

การปรับแต่งลดขนาดเพิ่มเติมให้กับ Windows 7 on AA1

* ทำการปิดระบบ System Protection หรือที่รู้จักในนาม System Restore โดยคลิกขวาที่ My com => properties => System Protection เลือกที่ drive C กดที่ Configure แล้ว turn off ซะ
* ปิด Paging File โดยคลิกขวาที่ My com => properties => Advance => Setting ที่ Performance=> Advance => change => เอาติ๊กถูกด้านบนออก => เลือก No paging File => กด Set แล้ว Ok ออกมา
* ลบ Hibernate File ทิ้งซะ ไปที่ My Com => คลิกขวาที่ไดร์ฟ C เลือก properties=> Disk Cleanup => ติีกถูกหน้า Hibernate File =>Ok พอลบแล้ว เข้ามาเช็คอีกครั้ง ว่า Hibernate File เป็น 0 แล้ว
* ปิด Index File ไปที่ My Com => คลิกขวาที่ไดร์ฟ C เลือก properties=> เอากาถูกหน้า Allow file on บราๆๆ ด้านล่างสุดออก แล้วกด OK (ขั้นตอนนี้รอนานมาก ซัก 40-60 นาทีได้ สงสัยไฟล์มันจะสร้างเอาไว้เยอะทุกรูขุมขนจริงๆ)

เมื่อคุณทำเช่นนี้เสร็จคุณจะได้ Windows 7 บน AA1 ที่มีขนาดเพียง 3 GB กว่าๆ และมีพื้นที่ให้คุณใช้สอยบน SSD ได้อีกกว่า 4 GB ครับ สำหรับการปรับแต่งอื่นๆ เช่นระบบ Registry คุณสามารถปรับแต่งได้เหมือนกัน Windows Vista ครับ
Score test on AA1 (รูปเพิ่มเติม)

*
Processor 2.2 (Intel Atom N270 1.60 Ghz)
*
memory 4.4 (DDRII 1.5 GB)
*
Graphic 2.2 (Intel GMA950)
*
Gaming 3.0 (Intel GMA950)
*
Primary Harddisk 2.0 (SDD 8 GB)
* Use Space 3.4 GB , Free Space 3.95 GB
* Use Memory ประมาณ 430-480 MB เพื่อเปิดเครื่อง
* อืดบ้างเมื่อ Access SSD หนักๆ แต่เมื่อปิด Paging File แล้ว เร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
* สามารถเปิด Aero ได้โดยไม่ต้องลงไดร์ฟเวอร์เพิ่ม มีการลง Driver Intel เวอร์ชั่น 8 กว่าๆ ให้แล้ว
* เสียงสามารถใช้งานได้ทันที
* Lan สามารถใช้งานไดทันที
* Card reader ด้านซ้าย สามารถใช้งานได้ทันที
* Wireless Lan จำเป็นต้องนำ Driver มาลงเพิ่ม (สามารถลงไดร์ฟเวอร์ตัวเดียวกับบน XP ได้เลย) ไม่ขึ้นไฟของ Wireless และใช้ปุ่ม เปิด-ปิด ไม่ได้
* บอกสถานะของ Batt เรียบร้อยดี
* สามารถใช้ Fn Key เพื่อลดเสียง เพิ่มเสียง ปรับความสว่างหน้าจอได้ แต่ไม่ขึ้นสถานะบนจอ
* Boot Screen แบบใหม่นั้น ใช้งานได้เมื่อลงกับ PC แต่พอลงบน AA1 ทำไมมันไม่ขึ้นก็ไม่รู้ มันยังเป็น Boot Screen แบบเก่า เหมือนกับ Vista
* ใช้งานได้ 30 วัน

Windows 7 เป็นซอฟท์แวร์ซึ่งมีลิขสิทธิ์โดยบริษัทไมโครซอฟท์ โดย Windows ตัวนี้เป็นเพียงเวอร์ชั่น Pre-beta เป็นซอฟท์แวร์ที่มีสภาพสำหรับเพื่อศึกษา ทดลองใช้งาน จึงอยากให้ทดลองใช้อย่างถูกต้อง และสนับสนุนผลิตภัณฑ์อย่างถูกลิขสิทธิ์เมื่อซอตท์แวร์เวอร์ชั่นเต็มออกวาง จำหน่าย

ที่มา : http://www.bongbank.net
(หากนำไปเผยแพร่ต่อ ช่วยใส่ Credit ชื่อผม แล้วลิ้งค์ไปที่ blog ผมด้วยนะครับ)

สำหรับไฟล์แผ่น Window ตัวตัดนั้น ผมอัพเป็น Bittorrent โดยใช้ Colo คอยช่วย seed ยังไงก็ช่วยกันซี้ดต่อด้วยล่ะกันนะครับ คิดว่าไฟล์นี้คงไม่ได้ผิดกฏหมายนะครับ เพราะเป็น version Pre-beta จากทาง Microsft โดยที่ยังติด Activate 30 วันนะครับ ส่วนจะใช้วิธีไหนช่วยก็แล้วแต่จะทำกันล่ะครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 17:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: How to install Windows 7 On Netbook [SSD8GB]
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
bit ของที่ไหนเหรอ ครับ เข้าไปดาวน์โหลดยังไงเหรอ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 19:22

Re: How to install Windows 7 On Netbook [SSD8GB]
มือสมัครเล่น
26/10/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 94
ว้าววว น่าลองลงให้กับน้อง E901

อิอิ เอา Co ช่วยด้วยอีกคนครับ ^^'

โพสเมื่อ : 14/12/2008 21:57
------------------------------------------------
Online EDGE by HTC Touch Black (Classic)
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
กำลังปรับแต่งให้ เร็ว แรงอยู่ครับ ตอนนี้ทำ ramdisk ได้แล้ว ย้าย Temp file ของ Windows ไปไว้บน Ramdisk น่าจะช่วยให้เร็วขึ้นเยอะ รวมถึง แก้ไข Registry บางส่วนที่ทำให้ ทำงานได้ดีขึ้น

พอปิด Animation ส่วนน Minimize & Maximize ออกแล้ว ทำให้เร็วขึ้นเยอะครับ โดยรวมแล้ว ผมว่า น่าจะ Happy มากกว่าใช้ XP อีกนะครับ การเข้าถึงไฟล์ทำได้เร็วดี แต่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรมากที ลงไว้แค่ Winrar เอง

สำหรับ ไฟล์ Ghost จากเครื่องผมนั้น ผมจะนำมาแจกอีกที เมื่อทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ดูๆ แล้ว ไฟล์ Ghost จะอยู่ที่ไม่เกิน 1.5-1.7 GB ครับ ฉะนั้น ใครจะเอาไฟล์ Ghost จากผมไปลอง เตรียม Flashdrive 2 GB กันไว้ให้ดี อิอิ

ส่วนใครจะไปลองเอง ก็โหลดแผ่นไปลงเอง Mod เองเลยครับ โพสไว้ให้แล้ว อยู่้ใน Rep แรกนั้นล่ะ หากันให้ดีๆ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 0:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ขอบคุณครับ ขอรับไปลองซะหน่อย

^_^;

โพสเมื่อ : 15/12/2008 0:58

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
Speed เป็นไงครับ เมื่อเที่ยบกับ xp ถ้ายังไม่ปรับแต่ง
แล้วเรื่อง Driver ครบไหมครับ เห็นว่าถ้า pc จะมีปัญหาเรื่อง driver

โพสเมื่อ : 15/12/2008 8:12

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
Speed เป็นไงครับ ถ้ายังไม่ปรับแต่ง
แล้วเรื่อง Driver ครบไหมครับ เห็นว่าถ้า pc จะมีปัญหาเรื่อง driver

หวัดดีครับ
หายไปนานเลยนะครับ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 8:15
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
อ้างถึง:

PongPong เขียนว่า:
อ้างถึง:

9nOOm เขียนว่า:
Speed เป็นไงครับ ถ้ายังไม่ปรับแต่ง

หวัดดีครับ
หายไปนานเลยนะครับ

สวัสดีครับ ย้ายไปอยู่เชียงใหม่แล้วเลยไม่ได้แวะไปที่ร้านน่ะครับ แต่เข้ามาทุกวันครับที่บอร์ดนี้

โพสเมื่อ : 15/12/2008 8:19

มืออาชีพ
6/10/2008 16:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 141
น่าสนใจมากๆๆๆเลยจะเอา มาลง A150 อะ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 10:39

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ที่ ปรับแต่งไปหลักๆ ก็คือ ปิด 4 อย่างตามที่ บอกไว้ด้านบน แล้วก็แก้ Registry File นิดหน่อย ก็ใช้วิธีการปรับแต่งเดียวกับที่ปรับใน Vista หาได้จากอากู๋

แล้วผมก็ปิด ตัว Effect ตัว Minimize กับ Maximize (ที่มันวืบๆ อะ) ก็ลดความหน่วงไปได้เยอะทีเดียวครับ

ไดร์ฟเวอร์เจอครบเลยนะครับ แต่ผมยัง งงๆ กับ Wireless อยู่นิดหน่อย ตรงที่ว่า เปิดครั้งแรก ไม่ติด รีเครื่อง เปิดอีกทีดันติด พอรีอีกทีไม่ติด รีอีกทีดันติด มันรู้มันยังไงของมันแหะ แต่ตอนที่ไวเลสติด ไฟไฟเลสขึ้นปกติ สามารถเลื่อนแถบเปิดปิดได้แล้วนะครับ

ทดลองการใช้ Ramdisk แล้วย้าย TempFile ไปไว้บน Ramdisk ขนาด 256 ถือว่าเวิกเลยครับ ปิด Buff Mode บน SSD เหมือนที่ปรับบน XP

ผมทดลองจะแก้ SD Card ให้เป็น Local Drive แต่ยังทำไมได้เลยครับ

ปล.แนะนำให้มาลองเล่นกันเยอะๆ ครับ จะได้ลองช่วยๆ กันปรับแต่ง โดยรวมผมว่า ถ้าเอาไว้เล่นเน็ต เล่นเอ็ม ไม่ได้ใช้งานอะไรโหดๆ มาก ล่ะก็ ถือว่าเป็น OS อีกตัวที่เจ๋งมากพอดูเลยครับ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 13:45

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 135
ถ้าเทียบกับ vista เป็นไงบ้างคึับ ชอบ vista แต่มันกินทรัพยากรเกิน ไม่ไหว ๆ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 20:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ทดลองลงแล้วปรากฎว่าลง Daemon Tool ไม่ผ่านอะครับ

เป็นเหมือนกันรึเปล่า

T_T

โพสเมื่อ : 16/12/2008 2:08

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความที่มีประโยชน์ น่าสนใจดีเหมือนกัน แต่เสียดาย ทดลองใช้ได้แค่ 30 วัน :)

โพสเมื่อ : 16/12/2008 6:36
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
Deamon Tools ยังใช้ไม่ได้บน Windows 7 ครับผม ผมลองแล้ว ทั้ง Deamon tool ทั้ง Alcohol ก็ไม่ผ่าน

ถ้าจะ Image Drive แนะนำให้ลง Ultra ISO ดูครับ ใช้ได้แน่นอน ผมใช้อยู่

โพสเมื่อ : 16/12/2008 12:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ แหล่มจริงๆ ทดลองใช้แล้วก็สวยดีครับ ไม่ได้ช้ามากมาย ก็พอๆ กับใช้ XP อะนะ แต่ก็เร็วกว่า Vista มากโขอยู่

รวมๆ แล้วก็ชอบครับ แต่มีบางโปรแกรมที่ยังไม่ Support ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะยังเป็น Beta อยู่ รอตัวเต็มมาคงไม่มีปัญหา (คิดว่านะ)

โพสเมื่อ : 16/12/2008 12:37

มือใหม่
16/12/2008 22:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อ้ากกก... Wireless ผมไม่ทำงานทั้งที่ลง driver ไปแล้วอ่ะครับ
ทำไงดีครับ

โพสเมื่อ : 16/12/2008 22:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้ผมปรับแต่งตัวที่ลงเรียบร้อยแล้ว คิดว่าเด๋วคงจะออกตัว Ghost มาให้เพือนๆ ได้ลองกันนะครับ แล้วก็จะ เขียนเทคนิคการปรับแต่ง ที่ผมโมไปทั้งหมด เอาไว้ใน Blog ของผมนะครับ เพื่อนๆ ที่ลงไป จะได้เอาไปเป็นแนวทางในการปรับแต่งได้

เรื่องโปรแกรม ตัว win 7 มันเจ๋งมากเลยครับ โปรแกรมไหนที่ลงไม่ได้นะครับ (ที่มันขึ้นว่าต้อง support vista อะไรพวกเนี่ย) ให้คลิกขวาที่ตัวติดตั้ง properties => Compatibility จากนั้น ติ๊กถูก แล้วเลือกเป็น Window XP หรือ Vista ก็ได้ครับ มันจะสามารถลงได้เลย ขนาดผมเอาโปรแกรมที่ support เฉพาะ xp (vista ลงไม่ได้) มาใช้วิธีนี้ ยังสามารถลงโปรแกรมและใช้งานได้เลยครับ ยกตัวอย่างเช่น ผมเอา TweakVI ที่ใช้บน Vista ถ้ากดปกติ จะลงไม่ได้ แต่ใช้วิธีนี้จะสามารถลงและใช้งานได้ครับ ถือว่าเยี่ยมไปเลย สำหรับการ Compatible Mode

ส่วนเรื่อง Wireless ผมกำลัง งง อยู่ ก็คือ อันที่จริงมันสามารถใช้ได้เลย โดยที่ไม่ต้องลงไดร์ฟเวอร์นะครับ แต่มันเหมือนว่า เอ๋อๆ ตรง เจอบ้างไม่เจอบ้าง ลองรีเครื่องดูครับ พอเข้าใหม่ จะเห็นว่ามันใช้งานได้ครับ ดูใน Device manager ก็เห็นปกติ แต่พอรีเครื่องอีกที ดันหายไป ใช้งานไม่ได้ แต่พอรีอีกที กลับใช้งานได้

ผมยัง งงๆ กับมันอยู่เลย คิดว่าคงต้องลองให้ Window Update มัน up Driver ตัวนี้ก่อน แล้วคิดว่าน่าจะใช้งานได้

โพสเมื่อ : 16/12/2008 23:11

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ใช่ ๆ มันเป็นอย่างที่คุณว่าเลย แต่ผมถามหน่อยครับ ถ้าสมมุติว่าครั้งไหนที่ผมเปิดเครื่องแล้วมันใช้ได้เนี่ย ต้องเข้าไปดูตรงไหนเหรอครับ เพราะว่า device manager มันก็ขึ้นทุกครั้งที่ผมเข้าไปดู แต่ผมยังใช้ไม่ได้สักครั้งเลยครับ

โพสเมื่อ : 16/12/2008 23:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เขียนเสร็จละ Tip ปรับแต่ง

http://tinyurl.com/5uvqdm

เรื่องไวเลสนะครับ วิธีต่อก็ คลิกซ้ายตรงรูปไวเลส ที่ขวาล่างนั้นล่ะ แล้วมันก็จะขึ้น Access point ที่จะต่อขึ้นมา คุณก็เลือก แล้วกด Connect มันก็ต่อแล้วครับ เนี่ย ดูจากรูปผมเลยก็ได้

โพสเมื่อ : 17/12/2008 0:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โอ้ ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 0:26

[ค้นหา ขั้นสูง]