เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 5 »

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ของคุณ โซดาน้ำ ได้คุณoakkiesเป็นแรงบันดาลใจ แต่ของผมน่ะ ลอกการบ้านเลย อิอิ ทำได้แบบงงๆ จนบัดนี้ก็ไม่รู้ว่าทำได้ยังไง แต่ก็ดีครับ เร็วมากๆ แถมข้อเสียที่ว่าถูก Freeze ก็เหมือนเป็นข้อดี จะได้ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนไวรัส จะว่าไปดีกว่าใช้ DeepFreeze อย่างเดียวนะผมว่า

โพสเมื่อ : 18/12/2008 15:07

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
มือสมัครเล่น
13/12/2008 12:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
ทำได้แล้ว แต่สงสัยตอนสุดท้ายที่ว่าให้ลบcommit.bat ออกทำไงครับ คอนนี้เปืด วินโดวส์ได้เร็ว แต่ปิดช้าครับ
ทำได้แล้วครับใช้วิธเปลี่ยนชื่อนั่นเอง ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 23:03
Transfer the post to other applications Transfer

8/12/2008 14:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
ถ้าอยากจะลบออกโดย reboot มาแล้วไม่หาย
เราก็รัน ewfmgr c: -disable ก่อนครับ ewf ก็จะถูกปิดไป
แล้วก็เอา commit.bat ออกจาก
shutdown scripts ซะ ลองรีสตาร์ทอีกรอบแล้วลองดูว่าหายไปรึยัง

แล้ว ewfmgr c: -enable อีกรอบเพื่อสั่งให้เปิดการทำงานของ ewf

โพสเมื่อ : 19/12/2008 9:43
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
วันนี้แหละจะลองดู
ถ้าติดปัญหาเดี๋ยวมาตั้งกระทู้ถาม

โพสเมื่อ : 19/12/2008 11:11

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อันนี้เป็นวิธีการใช้ Ewf ตามความเข้าใจของผมนะครับ
หลังจากที่เราทำ ให้ Ewf state เป็น enabla ได้แล้ว (ตรวจสอบโดย run/cmd/ewfmgr c:)
แสดงว่าตอนนี้เราไม่สามารถ save อะไรใน ssd ได้เลย ถ้าต้องการจะบันทึกข้อมูล หรือเปลี่ยนแปลง
การตั้งค่าต่างๆ ต้อง run file commit.bat ขึ้นมา ซึ่ง commit.bat ประกอบด้วย

@ewfmgr c: -commitanddisable -live : สั่งให้ยกเลิกการทำงานของ ewf พร้อมทั้งบันทึกข้อมูลลง ssd
@ewfmgr c: -enable : สั่งให้ ewf เริ่มต้นทำงานหลังจากเปิด windows ครั้งต่อไป

ลองสังเกตดูครับตอนที่ ewf ยังทำงานอยู่ ใช้คำสั่ง ewfmgr c: จะได้

state : enable = ewf ทำงานอยู่
boot command : no_cmd = ไม่มีคำสั่งให้ทำอะไรหลังจาก boot ระบบใหม่ จะคงสถานะเดิมไว้

หลังจากใช้คำสั่ง commit.bat

state :disable = ewf ถูกยกเลิกการทำงาน
boot command : enable = ให้ ewf เริ่มทำงานหลังจาก boot ระบบใหม่

จากความเข้าใจส่วนตัวผมจึงสรุปเองได้ว่า

ท่าที่ 1 น้องวรรณเหล็กไหล :: หลังจากที่เราทำ ให้ ewf ใช้งานได้แล้ว ให้รัน commit.bat หนึ่งครั้งแล้ว ไปที่ shutdown script โดยไป Start -> Run -> gpedit.msc
ไปที่ Scripts (Startup/Shutdown) แล้วเอา commit.bat ที่เรา add ไว้ใน Shutdown ออกครับ หลังจาก restart แล้ว ewf ก็จะทำงานตลอดทุกครั้ง
ที่เราเปิดเครื่อง
ข้อดี : เปิดเร็ว,ปิดเร็ว,ยิงไม่เข้า (เพราะปืนไม่มีลูก)
ข้อเสีย : ถ้าบันทึกข้อมูลลง ssd แล้วลืม commit.bat งานเข้าแน่ครับ

ท่าที่ 2 น้องวรรณนอนยาก :: วิธีนี้ไม่ต้องไปเอา commit.bat ที่เรา add ไว้ใน shutdown ออกครับซึ่งผลก็คือ ewf จะทำงานตั้งแต่ boot ระบบเข้ามา
แต่พอเราสั่ง shutdown ระบบจะยกเลิกการทำงานของ ewf พร้อมทั้งบันทึกข้อมูลงานต่างๆที่เราทำใน ssd
ข้อดี : เปิดเร็ว,งานที่ทำไม่หาย
ข้อเสีย : ปิดช้ามาก

ท่าที่ 3 น้องวรรณของเสื่อม :: ทำตามท่า น้องวรรณเหล็กไหลครับ แต่ให้เราเอา file commit.bat ไปเก็บไว้ในที่ ที่มือเอือมถึงง่ายครับ
(ของผมเอาไว้ใน drive c: แล้วทำ shortcut ไว้ที่หน้า desktop เปลี่ยน icon ซะหน่อย) ถ้าเราใช้งานปกติ ไม่ได้ตั้งค่าระบบหรือบันทึกข้อมูลอะไร
ก็ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ แต่ถ้าเราต้องการบันทึกข้อมูลหรือค่าที่เรา setup ใหม่ ให้ท่องคาถา เลยครับ "โอม... commit.bat"
หลังจากท่องคาถาแล้วน้องวรรณของเราก็จะของเสื่อมทันทีครับ ที่เคยเหนียวก็ไม่เหนียวแล้วครับ จะยิง จะฟัน...เข้าหมด แถมอืดเหมือนเดิม
การรัน commit.bat จะ รันก่อนหรือหลัง จากที่เราแก้ไขข้อมูลก็ได้นะครับ แต่ถ้าเรามีการแก้ไข หรือบันทึกข้อมูลมากๆ ตอนรัน commit.bat
จะรอนานมาก ของผมจะใช้วิธีวางแผนไว้ก่อน ถ้ารู้ว่าจะ save ข้อมูล ลง ssd เปิดเครื่องมาผมจะ รัน commit.bat เลย พอแก้ไขเสร็จก็ restart เลยครับ
boot ระบบกลับมาใหม่ ewf ก็จะกลับมาทำงานอีกครั้ง พร้อมทั้ง ข้อมูลที่เราเพิ่มใหม่ใน ssd ด้วยครับ
ข้อดี :เปิดเร็ว ,ปิดเร็วกว่าน้องวรรณนอนยาก,เลือกได้ว่าจะ save ข้อมูลหรือเปล่า
ข้อเสีย : ห้ามลืม commit.bat ถ้าต้องการจะ save ข้อมูล

ท่าที่ 4 น้องอืดกลับมาแล้ว :: อันนี้เป็นการยกเลิกการทำงานของ ewf ไปเลย วิธีการคือจากท่าน้องวรรณเหล็กไหล หรือ ท่าน้องวรรณของเสื่อม
ให้รัน commit.bat หนึ่งครั้ง แล้ว ไปที่ start/run/cmd ใช้คำสั่ง ewfmgr c: -disable เสร็จแล้วลอง ใช้คำสั่ง ewfmgr c: ดูครับ

state :disable
boot command : disable

หลังจาก restart เครื่องแล้ว น้องอืดของเราก็จะกลับมาครับ ถ้าเราจะกลับไปใช้ ewf ใหม่อีกครั้งก็แค่ รัน commit.bat แล้ว restart เครื่องอีกครั้งครับ
ข้อดี : กลับสู่ระบบปกติ เอาไว้แก้ไขข้อผิดพลาดต่างๆของระบบ
ข้อเสีย : น้ำหนักคุณอาจขึ้นได้ เพราะต้องกินข้าวรอ น้องวรรณทำงาน

วีธีการทั้งหมดที่ผมกล่าวมา เป็นความเข้าใจส่วนตัวนะครับ อาจไม่ถูกต้องซะทีเดียว
เพื่อนคนไหนที่ใช้วิธี Ewf แล้ว เห็นข้อผิดพลาด ช่วยกันแนะนำด้วยนะครับ........ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 19/12/2008 15:27

กลุ่ม:
สมาชิก
อิอิ สุดยอดจริงๆ

โพสเมื่อ : 19/12/2008 22:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ทำได้แล้วครับ....ลื่นปรื๊ดๆ
ขอบคุณมากๆ ครับ

โพสเมื่อ : 19/12/2008 23:32

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

goppy เขียนว่า:
ทำได้แล้วครับ....ลื่นปรื๊ดๆ
ขอบคุณมากๆ ครับ
มันเร็วดีจริงๆ คุ้มกับการทำครับ เคยคิดว่าจะเปลี่ยนใส่HD เลิกคิดเลยครับ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 8:30

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ใช่ครับ คุ้มมากกกก.....

ใช้เวลาในการทำ ตั้งแต่ลงวินใหม่ แล้วก็โปรแกรมที่ต้องใช้ต่างๆ ปรับแต่ง
ทดลองใช้งาน ว่าไม่มีปัญหาอะไร แล้วก็ทำ EWF จนผ่าน รวมแล้วประมาณ แปดชั่วโมง

ขนาดผมตอนแรกว่าจะไปเพิ่มแรม
เพราะเข้าใจว่า ที่มันช้าน่าจะมาจากแรมน้อย
หลังจากทำอันนี้แล้ว เร็วขึ้นมาก ลืมเรื่องเพิ่มแรมไปเลย
(ของผมเดิมๆ 512)

เดี๋ยวไปหา SD มาอีกซักอัน เอาไว้พักข้อมูล

ใช้ดี มีความสุข เปิดเครื่อง ประมาณไม่ถึงนาที
ปิดนี่แว๊บเดี่ยว ไม่น่าถึง ยี่สิบวินะ กะๆ เอา

โพสเมื่อ : 20/12/2008 12:33

มืออาชีพ
6/12/2008 23:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
เเหะ

อยากมีกับเขาบ้างจัง

โพสเมื่อ : 20/12/2008 19:16

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
อยากทำมั่งคับ เคยลองหลายที แตไ่เคยสำเร็จเลยคับ
รบกวน add MSN ผมไว้ทีคับ ใครที่ทำได้อ่ะคับ
ขอบคุณคับ
thachen2524@hotmail.com

โพสเมื่อ : 20/12/2008 21:59

1/10/2008 16:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ผมมีข้อเสียเรื่องใหญ่ของ ewf มาบอก
คือ............................
เวลวเล่นเกมแล้ว save มะไดงะ
ใครมีวิธีแก้บาง
พวกเกม popcap งะ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 22:43

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ขอบคุณท่านที่เครดิตให้นะครับ ความจริงก้ออ่านๆของเพื่อนในนี้สองท่านมั้ง

แล้วตามไปอ่านเวปนอกจนพอเข้าใจ เลยลองเขียนวิธีให้เพื่อนทำกันครับ

โพสเมื่อ : 21/12/2008 0:51

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
ลองหลายวิธีแล้วไม่ได้เลยทั้งแก้registryหรือเปลี่ยนntdr
ทั้งwindowsXP SP2ตัวตัดหรือตัวเต็ม แต่SP3ยังไม่ได้ลอง
ทุกอย่างจะขึ้นerrorแบบเดียวกัน ดังรูป

Open in new window

มีใครแ้ก้ได้มั่งครับ
เปลี่ยนEnable เป็น1 ก็ไม่ได้ผล

โพสเมื่อ : 21/12/2008 9:06

22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
็เคยเป็นเหมือนกันครับ คุณ Seksonh ไม่ทราบว่า key upperfilters ตั้งเป็น Key ประเภทไหนครับ เพราะผมเคยเป็นแบบเดียวมาก่อน ปัญหาเกิดจากใส่ key ตัวนี้ผิดครับ ซึ่งจะแบ่งได้เป็น 2 กรณี

1. สำหรับคนที่ไม่มี key ให้เพิ่ม key ดังกล่าวลงไป โดยใช้ ชื่อ key multi-string value แล้วใส่ค่าเป็น EWF ครับ

2. สำหรับคนที่มี key อยู่แล้วให้เข้าไปแก้ไขค่าโดยข้างในจะมี VolSnap อยู่แล้วให้เพิ่มอีกบรรทัดเป็น EWF ครับ

โพสเมื่อ : 21/12/2008 11:51

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
อ้างถึง:

eak_na เขียนว่า:
็เคยเป็นเหมือนกันครับ คุณ Seksonh ไม่ทราบว่า key upperfilters ตั้งเป็น Key ประเภทไหนครับ เพราะผมเคยเป็นแบบเดียวมาก่อน ปัญหาเกิดจากใส่ key ตัวนี้ผิดครับ ซึ่งจะแบ่งได้เป็น 2 กรณี

1. สำหรับคนที่ไม่มี key ให้เพิ่ม key ดังกล่าวลงไป โดยใช้ ชื่อ key multi-string value แล้วใส่ค่าเป็น EWF ครับ

2. สำหรับคนที่มี key อยู่แล้วให้เข้าไปแก้ไขค่าโดยข้างในจะมี VolSnap อยู่แล้วให้เพิ่มอีกบรรทัดเป็น EWF ครับ

ของผมของเดิมเป็น SscVF จากนั้นเพิ่มอีกบรรทัดเป็น
SscVF
EWF
ผลก็ยังเป็นเช่นเดิม

ก็เลยลองมั่วเปลี่ยน
VolSap
EWF
ก็ได้เรื่องเลย บู๊ตขึ้นมาจอฟ้าเลย ดีนะที่ghostไว้ก่อนไม่งั้นงานใหญ่เลย

โพสเมื่อ : 21/12/2008 12:10

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อ้างถึง:

seksonh เขียนว่า:
ลองหลายวิธีแล้วไม่ได้เลยทั้งแก้registryหรือเปลี่ยนntdr
ทั้งwindowsXP SP2ตัวตัดหรือตัวเต็ม แต่SP3ยังไม่ได้ลอง
ทุกอย่างจะขึ้นerrorแบบเดียวกัน ดังรูป

มีใครแ้ก้ได้มั่งครับ
เปลี่ยนEnable เป็น1 ก็ไม่ได้ผล

ผมใช้แผ่น Microsoft windows xp professional service pack 2 with advanced security technologies bootable install&upgrade
february 2007 hotfixes

format ssd แบบ Fat32

แล้วเคยทดลองแบบนี้หรือเปล่าครับ

SscVF
VolSap
EWF

เพราะของผมเองก็ไม่เคยขึ้น SscVF เห็นมีแต่ VolSap
ว่าแต่ว่าใครรู้บ้างครับว่า SscVf , VolSap มันคืออะไร

ช่วยกันมาแชร์ความรู้ครับ ผมเองก็ส่งสัยเหมื่อนกันว่า อะไรคือตัวแปรสำคัญ ในการทำ Ewf ตอนนี้กำลังส่งสัยว่า เป็นเพราะ Windows แต่ละแบบหรือเปล่า เพราะวิธีการทำ คุณ oakkies ผู้ใจดีของเรา ก็ได้สรุปไว้ค่อนข้างละเิีอียดดีแล้วครับ และก็มีเพื่อนๆ ทำสำเร็จหลายคนแล้ว

รบกวนเพื่อนๆ ที่ทำสำเร็จแล้วมาบอกนิดหนึ่งนะครับ ว่าใช้แผ่น xp ตัวไหนลง

โพสเมื่อ : 21/12/2008 20:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ของผม XP SP2 เวอร์ชั่นไม่ตัด ไม่โม
ลงตัวเต็ม แล้วโหลด วิธีทำจากคุณ oakkies (ต้องขอบคุณอีกที)
ปริ๊นใส่กระดาษ แล้วก็ลงมือทำ ช้าๆ ทีละขั้นตอน ค่อยๆ อ่าน ค่อยไ พิมพ์
อย่าให้ขาดอย่าให้เกิน ต้องตามนั้นเป๊ะๆ มันก็ได้นะไม่เจอปัญหาอะไร

ลองดูอีกทีครับ อะไรที่ได้มาด้วยความยากลำบาก เราจะภูมิใจกับมัน

โพสเมื่อ : 22/12/2008 8:25

22/10/2008 17:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ผมใช้ fbwf น่าจะดีกว่า ewf นะ สำหรับ windows7 นะครับ

มีคนเคยใช้ทดสอบระหว่าง ewf vs fbwf นะครับลองไปดูใน google ดู

โพสเมื่อ : 22/12/2008 9:45

22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
SscVF ใช่เป็นของตัว Ramdisk รึเปล่าครับ

http://www.superspeed.com/desktop/faq.php

เพราะลอง search ใน google แระเจอพอดี แต่ในนั้นเค้าสอนให้ลบข้อความดังกล่าวออกอ่ะครับ จะเอามาประยุกต์ใช้ได้รึป่าวอ่ะ ลอง backup ข้อมูลแล้วลองทำใหม่โดยลบข้อความ SscVF แล้วลองใส่ EWF ดูครับ

โพสเมื่อ : 22/12/2008 12:55

[ค้นหา ขั้นสูง]