เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3) 4 5 »

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
อ้างถึง:

eak_na เขียนว่า:
SscVF ใช่เป็นของตัว Ramdisk รึเปล่าครับ

http://www.superspeed.com/desktop/faq.php

เพราะลอง search ใน google แระเจอพอดี แต่ในนั้นเค้าสอนให้ลบข้อความดังกล่าวออกอ่ะครับ จะเอามาประยุกต์ใช้ได้รึป่าวอ่ะ ลอง backup ข้อมูลแล้วลองทำใหม่โดยลบข้อความ SscVF แล้วลองใส่ EWF ดูครับ

ใช้ครับลงramediskกับsupercache แต่ว่าsupercacheผมdisableแล้ว
ส่วนramdiskไม่ได้ไปทำอะไรเพราะคิดว่าไม่น่าเกี่ยว เดี๋ยวจะลองปิดดูแล้วจะมาแจ้งผล

โพสเมื่อ : 22/12/2008 13:18

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ของผมไม่รู้ว่าจะบอกว่าตัวไหนดีเนื่องจากทางร้านลงมาให้ แล้วผมเอามาปรับแต่ง registry เองจนพอใจแล้วถึงทำ ewf มันก็ผ่านด้วยดีแถมความเร็วมาให้ ( แต่ผมไม่แน่ใจว่าเวลาเปิด file ขนาดใหญ่ๆแล้วมีปัญหาหรือไม่ เคยเจออยู่สองครั้ง แต่ไม่ได้พิสูจน์มาก อีกตัวคือ windows dark sp3 แต่ตัวนี้ทำไม่สำเร็จครับและไม่ได้ลองพยายามต่อก็เลยไม่รู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร มันขึ้นจอฟ้าน่ะ (ดีนะที่ผม ghost ตัวแรกที่ทำผ่านเอาไว้ ก็เลยไม่มีอะไรน่าห่วง ถ้ามีโอกาสก็จะลองตัวอื่นๆดูเหมือนกันครับ ปัญหาของคุณ seksonh ผมยังไม่เคยเจอมาช่วยกันลองหาดูดีกว่าหรือใครเก่งภาษาลองช่วยกันแปลหน่อยซิครับ เผื่อจะมีแนวทาง http://msdn.microsoft.com/en-us/library/ms912915.aspx ในนี้เป็นเรื่องของ ewf ครับ

โพสเมื่อ : 22/12/2008 13:28
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

seksonh เขียนว่า:
อ้างถึง:

SscVF ใช่เป็นของตัว Ramdisk รึเปล่าครับ

http://www.superspeed.com/desktop/faq.php

เพราะลอง search ใน google แระเจอพอดี แต่ในนั้นเค้าสอนให้ลบข้อความดังกล่าวออกอ่ะครับ จะเอามาประยุกต์ใช้ได้รึป่าวอ่ะ ลอง backup ข้อมูลแล้วลองทำใหม่โดยลบข้อความ SscVF แล้วลองใส่ EWF ดูครับ

ใช้ครับลงramediskกับsupercache แต่ว่าsupercacheผมdisableแล้ว
ส่วนramdiskไม่ได้ไปทำอะไรเพราะคิดว่าไม่น่าเกี่ยว เดี๋ยวจะลองปิดดูแล้วจะมาแจ้งผล

SscVFเช็คแล้วเป็นของsupercacheไม่ใช่ของramdisk
ลองปิดทุกอย่างแล้ว ให้เหลือEWFอย่างเดียว ก็ได้ผลerror1
เหมือนเดิม windowsที่ใช้ทดสอบคือตัวเต็มไม่ได้ตัด
XP sp2 กับ XP sp3 dec. 2008

โพสเมื่อ : 22/12/2008 13:40

มือใหม่
7/12/2008 20:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
อ้างถึง:

ลองหลายวิธีแล้วไม่ได้เลยทั้งแก้registryหรือเปลี่ยนntdr
ทั้งwindowsXP SP2ตัวตัดหรือตัวเต็ม แต่SP3ยังไม่ได้ลอง
ทุกอย่างจะขึ้นerrorแบบเดียวกัน ดังรูป

Open in new window

มีใครแ้ก้ได้มั่งครับ
เปลี่ยนEnable เป็น1 ก็ไม่ได้ผล

ลองดูวิธีนี้ดูนะครับ
ลองทำซ้ำมา 2-3 รอบ ผ่านตลอด ครับ
1. download ไฟล์ก่อนนะครับ
Download

2. จะได้ไฟล์มา 4 ไฟล์
1) ewf.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
2) ewf-device.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
3) ewfmgr-setup.exe ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ (ถ้า Windows คุณอยู่ Drive C ไม่ต้องทำไร Unzip ได้เลย ถ้าอยู่ Drive อื่น เปลี่ยนเอานะครับ
4) commit.bat เอาไว้บันทึกครับ (ตอนนี้ไม่ต้องทำไร)

3. เสร็จจากขั้นตอนที่ 2 แล้ว เข้าไปเพิ่มค่า
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{71A27CDD-812A-11D0-BEC7-08002BE2092F}

Name: UpperFilters (อันนี้มีอยู่แล้ว แก้เฉยๆ)
Type: REG_MULTI_SZ
Value: EWF (อันนี้จะมีค่าเดิมเป็น volsnapให้เพิ่มบรรทัดใหม่ลงไปเป็น)

แล้ว ReStart ได้เลยครับ

*** ส่วนการเพิ่ม commit.bat ตอน ShutDown ไม่ต้องทำก็ได้ครับ
*** ไว้เวลา คิดจะ Save ค่อยใช้ครับ
*** จบแล้ว ลองดูครับ
ขอบคุณข้อมูลของคุณ oakkies นะครับที่ทำให้ผมลองทำดูอีกครั้งหลังจากหลายอาทิตย์ก่อนทำแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ

โพสเมื่อ : 22/12/2008 13:41
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

itplayroom เขียนว่า:
อ้างถึง:

ลองหลายวิธีแล้วไม่ได้เลยทั้งแก้registryหรือเปลี่ยนntdr
ทั้งwindowsXP SP2ตัวตัดหรือตัวเต็ม แต่SP3ยังไม่ได้ลอง
ทุกอย่างจะขึ้นerrorแบบเดียวกัน ดังรูป

มีใครแ้ก้ได้มั่งครับ
เปลี่ยนEnable เป็น1 ก็ไม่ได้ผล

ลองดูวิธีนี้ดูนะครับ
ลองทำซ้ำมา 2-3 รอบ ผ่านตลอด ครับ
1. download ไฟล์ก่อนนะครับ
Download

2. จะได้ไฟล์มา 4 ไฟล์
1) ewf.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
2) ewf-device.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
3) ewfmgr-setup.exe ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ (ถ้า Windows คุณอยู่ Drive C ไม่ต้องทำไร Unzip ได้เลย ถ้าอยู่ Drive อื่น เปลี่ยนเอานะครับ
4) commit.bat เอาไว้บันทึกครับ (ตอนนี้ไม่ต้องทำไร)

3. เสร็จจากขั้นตอนที่ 2 แล้ว เข้าไปเพิ่มค่า
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{71A27CDD-812A-11D0-BEC7-08002BE2092F}

Name: UpperFilters (อันนี้มีอยู่แล้ว แก้เฉยๆ)
Type: REG_MULTI_SZ
Value: EWF (อันนี้จะมีค่าเดิมเป็น volsnapให้เพิ่มบรรทัดใหม่ลงไปเป็น)

แล้ว ReStart ได้เลยครับ

*** ส่วนการเพิ่ม commit.bat ตอน ShutDown ไม่ต้องทำก็ได้ครับ
*** ไว้เวลา คิดจะ Save ค่อยใช้ครับ
*** จบแล้ว ลองดูครับ
ขอบคุณข้อมูลของคุณ oakkies นะครับที่ทำให้ผมลองทำดูอีกครั้งหลังจากหลายอาทิตย์ก่อนทำแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ

มารายงานผลครับ
หากทำตามวิธีการตามที่คุณitplayroomบอกและใช้ไฟล์ที่อัพไว้ให้ ก็สำเร็จในรอบเดียว

ให้เหลือEWFในuperfillterอย่างเดียว แต่ที่สงสัยก็คือก่อนหน้านี้เช็คregistry
ก็เหมือนกัน ไฟล์ในwindowsก็เหมือนกันทำไมถึงไม่ได้
หรือเป็นที่ตัวไฟล์ ewf.sys หรือเปล่า? ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การช่วยเหลือครับ
ต่อไปก็ไปย้ายตำแหน่งcacheและtempจากramdiskมาC:ให้หมด แล้วก็ปิดramdiskซะ
จะได้ไม่ต้องใช้แรมซ้ำซ้อน

ป.ล.ผมใช้กับASUS901นะครับ ส่วนASUSหรือnetbookรุ่นSSDช้าก็ขอแนะนำ
(แต่SSDของผมไม่ช้านะ เพื่อความเร็วยิ่งขึ้น)

โพสเมื่อ : 22/12/2008 14:35

มือใหม่
7/12/2008 20:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
ผมดูแล้วมีตรง
VolumeID เท่ากับ {1EA414D1-6760-4625-8CBE-4F9F85A48E15}
และ Enabled เ่ท่ากับ 1
ผมก็ทำได้แบบ งง ๆ เหมือนกันครับ
เลยลองทำหลาย ๆ รอบจนชัวร์ ได้แน่ ๆ

ลองทำดูครับ ่ใช้มา 2-3 วันแล้ว ไม่มีปัญหาครับ
เร็วซะใจ ชอบจริง ๆ เลิกคิดไปติด HDD เลยครับ
ส่วนงานก็เก็บไว้ที่ sd
ทำให้ windows สดใหม่เสมอครับ

โพสเมื่อ : 23/12/2008 13:20

มือสมัครเล่น
13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ดีใจจังที่เพื่อนๆ ช่วยกันหาำคำตอบในเรื่อง ewf จนทำกันได้หลายคนแล้ว
น้องวรรณของพวกเราจะได้ไม่ต้องโดยเรียกว่าน้องอืดอีกต่อไป

ตอนแรกกะว่าถ้าทำ Ewf ไม่สำเร็จ คงต้องเสียตัง เปลี่ยน Hd ซะแล้ว
ตอนนี้เงินที่ อมแฟนไว้เลยเหลือ แอบไปซื้อ tv box มาเล่นซะเลย อิอิ

รบกวนเพื่อนๆที่มีความสามารถในการเขียน Program ลองทำ file install
ewf แบบ program ทั่วๆ ไปได้หรือเปล่าครับ จะได้ง่ายสำหรับคนที่สนใจ แต่ทำไม่เป็น

ตอนนี้ผมทดลองทำแบบ .bat file ง่ายๆ ติดตรงการเพิ่ม key Ewf ใน HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{71A27CDD-812A-11D0-BEC7-08002BE2092F}
ยังต้องเข้าไปเพิ่มเองอยู่

อันนี้เป็นตัวอย่างครับ เก็บ file ที่ต้องใช้ใน folder ewf แล้ววางบน drive c คลิก ewf.bat

"\ewf\ewf-device.reg"

"\ewf\ewf.reg"

copy \ewf\windows\system32\*.* c:\

copy \ewf\windows\system32\drivers\*.* c:\

ใครพอทำได้ลองดูนะครับ ช่วยกัน พัฒนายาแก้โรคอืดให้น้องวรรณของพวกเรา

โพสเมื่อ : 23/12/2008 16:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ใครที่ลงEWFแล้วผมมีข้อแนะนำเพิ่มครับ
-เปลี่ยนMy Documents ให้ไปเก็บที่D:หรือ SD card slot
-จากข้อแรกให้พึงระวังไวรัสจะตามมาติดที่D:ด้วยหากไม่ลงAntiVirus
-หากไม่ลงAntivirus ให้ลงAnti Spywareแทน(แต่แก้ปัญหาข้อ2ไม่ได้)
-เกมหรือโปรแกรมต่างๆที่มีการเปลี่ยนแปลงค่าบ่อยๆอย่าลงที่C:ให้หาแบบ
portableมาใช้ แล้วลงที่อื่น
-คนที่มีปัญหากับOutlookให้ใช้โปรแกรมตัวอื่นแทนที่สามารถตั้งค่าตำแหน่งที่
เก็บเมลได้ที่ไม่ใช่C: ของผมใช้POP Peeperเก็บเมลที่D:

โพสเมื่อ : 23/12/2008 23:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ขอบคุณครับ
ผมจัดการย้าย My Documents ไปไว้ใน SD เรียบร้อยแล้ว เพราะเสียบทิ้งไว้เลย
แต่ไม่ได้ลงแอนตี้ไวรัส มีแต่ ARDV ตัวเดียว(ป้องกันไวรัสจากแฟลสไดร์)
ส่วนตัวผมว่ามันพอแล้วนะ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 10:08

22/10/2008 17:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ผมทำ ewf และ fbwf เป็นตัว install เรียบร้อยแล้ว และที่สะดวกใน Control Panel มีตัวใช้งานควบคุมสะดวก ไม่ต้องพิมพ์คำสั่งใน dos
ชื่อ icon ว่า hp ewf

โหลดได้ที่
http://202.44.12.158:140/temp/EWF.exe

ก่อน install ให้กำหนด regedit ให้
HLM->SYSTEM->CurrentControlSet->Enum->ROOT ให้
Permissions เลือก Allow--Full Control ติกถูกครับ

จากนั้นคลิก install ไฟล์ ewf.exe แล้วทำตามขั้นตอน เลือก yes กับ ok ก็เป็นอันจบ

ส่วน fbwf สำหรับติดตั้งบน vista และ windows 7 นะครับใช้งานได้ผลดี

โพสเมื่อ : 24/12/2008 11:10

มือใหม่
22/12/2008 12:47
จาก บางใหญ่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
เดี๋ยวลองทำมั่งครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 15:47

22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ย้ายข้อมูลใน my document มาเก็บไว้ไดร์ว D ต้องทำอย่างไรครับ ก็อบมาวางได้เลยเหรอครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 16:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ย้ายข้อมูลใน my document มาเก็บไว้ไดร์ว D ต้องทำอย่างไรครับ ก็อบมาวางได้เลยเหรอครับ

คลิ๊กขวาMy Documents->Probperties->ที่Targetกด Move
จะเอาไว้ตรงไหนก็เลือกเอาเลย อย่าลืมcommit.batล่ะ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 16:59

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
เอ้อ...แล้ว fbwf อยู่ที่ไหนล่ะครับ ไม่เห็นมี link เลย อ้อ..ขอบคุณสำหรับ win7 ด้วยนะครับ แต่ยังโหลดไม่เสร็จเลย ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว บางทีมีหยุดไปเฉยๆด้วย จะพยายามต่อไปครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 19:10

มือใหม่
10/11/2008 10:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ทำแล้ว windows xp pro sp3 เต็มๆครับ
จับเวลาตั้งแต่ กอปุ่มเปิด 30 วิ และปิด 10 วิครับ ใช้งานได้สองวันแล้วครับ
ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ พอบูทเสร็จก็คลิกเข้าโปรแกรมได้เลยครับลื่นมากเลย
ทดลองเปิดโปรแกรมเยอะๆ 3-4โปรแกรมทำงานพร้อมกันไม่ค้างไม่มีปัญหาอะไรเลยครับแจ่มมากเลยครับ
สุดท้ายต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกๆคนที่เขียนกระทู้ำไดมานะครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 20:03

22/10/2008 17:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
โหลดใหม่ทั้ง ewf.exe และ fbwf.exe มีปรับปรุงเล็กน้อย

โหลดได้ที่
http://202.44.12.158:140/temp/EWF.exe
http://202.44.12.158:140/temp/fbwf.exe

ทั้งสองไฟล์นี้ใครจะเอาไปอัพไว้ที่อื่นก็ได้นะครับ ตอนเย็นผมจะลบแล้วครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 8:56

8/12/2008 14:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
เป็นสมาชิกที่น้ำใจงามมากครับ ขอบคุณแทนเพื่อนคนอื่นๆครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 9:33

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
มารายงานเพิ่มครับ หลังจากทำจนสำเร็จแล้ว

เครื่องผมเดิมๆ แรมห้าร้อย
ดูวีดีโอจากยูทูป หลายๆ คลิบ ต่อเนื่อง
เครื่องมันฟ้องประมาณว่าแรมเต็ม
สงสัยต้องโดนแรมอีกซักกิ๊กนึง

โพสเมื่อ : 25/12/2008 12:35

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
ดีใจจังเพื่อนเพียบเลย

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:23

23/9/2008 17:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
สำหรับคนที่ทำแล้วไม่ได้ครับ ลองดูค่าใน Regidter ครับ ว่าด้านท้ายของค่า มี space หรือเปล่า ถ้ามีมันจะทำให้ไม่สามารถใช้ได้ครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 17:02

[ค้นหา ขั้นสูง]