เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คืออยากลงวินส์ได้ไหม่ครับ เลยจะสอบถาม
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
คือจะถามความแตกต่างอ่ะครับ

คือตอนนี้สนใจจะลง ubuntu 8.10

แต่คือจะถาวว่า ลงเหมือน install โปรแกรมปกติทั่วไปเลยใช่ไหมครับ

พอดีว่า ลงวินส์ได้ไม่เ็ป็น แล้วพิมพ์ภาษาไทยได้เลยหรือเปล่าครับ

แล้ว ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ปัญหาคือ กลัวลงแล้วไม่สำเร็จต้องไป ให้ที่ร้าน ทำ เห่อๆๆ

อยากทำอะไรให้สำเร็จด้วยตัวเองบ้างงง เห่อๆๆ

แล้ว จะถาวว่า ยังต่อเน็ตผ่าน บลูทูธ ได้อยู่หรือเล่าครับ

ไม่รู้จิงๆ นะ

ตอบด้วยนะคับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 16:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คืออยากลงวินส์ได้ไหม่ครับ เลยจะสอบถาม
มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
ถ้าจะลง Ubuntu8.1 ลง mint6 ดีกว่าคับ หนังก้อดูได้เลย หน้าตาเอฟเฟคสวยกว่าเยอะคับ ลงเส็ดแพทเอาใช้ได้หมดคับ แต่ตอนนี้ผมยังแพท ไวไฟ ไม่ได้เลยอ่า พิมไทยได้คับ

โพสเมื่อ : 19/12/2008 18:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คืออยากลงวินส์ได้ไหม่ครับ เลยจะสอบถาม
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ubuntu เป็นอีกระบบปฏิบัติหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับ windows จะใช้งานแยกอิสระต่อกัน การติดตั้ง ubuntu สามารติดตั้งจากใน windows ได้ (แต่ควรอ่านคำสั่่งต่างๆ ให้ดี และเข้าใจให้ดีก่อน) เมื่อติดตั้งแล้ว ระบบจะมีโปรแกรมต่างๆ ให้ใช้งานค่อนข้างครบครัน สามารถติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเติมได้จากอินเตอร์เนท (ฟรี) สามารถใช้ภาษาไทยได้ันที (ปุ่มเปลี่ยนภาษาจะเป็น Alt + Shift)

อุปกรณ์ต่างๆ ส่วนใหญ่ใช้ได้ครบ บางอุปกรณ์อาจต้องออกแรงตั้งค่าก่อน (คล้่ายการติตั้ง driver ใน windows) การใช้งานทั่วไปง่ายมาก อาจง่ายกว่า windows ด้วยซ้ำไป แต่อาจรู้สึกติดขัดบ้างเนื่องจากความเคยชินกับ windows มีสูง ต้องใช้เวลาปรับตัวหน่อย

ว่าแต่จะเอาไปติดตั้งกับเครื่องรุ่นไหนครับ แต่ละเครื่องแต่ละรุ่นก็จะมีปัญหาไม่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 19/12/2008 22:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 113
ผมจะลง กับ EEE PC 701 ครับ

โหลดเสร็จพอดีเลย หุหุ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 15:06

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
701เวลาลงแล้ว มันจะเห็นไม่เต็มจอคับ ต้องแพทถึงจะเลื่อนหน้าต่างขึ้นไปด้านบนได้ ทำให้ใช้งานได้สะดวกกว่าเดิมคับ เอฟเฟคปรับได้แบบพื้นๆถ้าmintอ่ะเต็มที่เลยคับ จิงๆแล้วมันเหมือนกันมากจนแทบจะเป็นตัวเดียวกันเลยคับ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 22:02

[ค้นหา ขั้นสูง]