เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ตี๋น้อย
อยากทราบงบประมาณในการซื้อเครื่อง+อุปกรณ์เสริม แบบครบชุดครับ
Guest_ตี๋น้อย
คือเรื่องมีอยู่ว่า
ที่บ้านอยากให้รางวัลอะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับการศึกษา (ผมอยู่ ม.6 - ได้โควต้า มเรียนต่อครับ) ก็เลยเล็งๆ 4G ไว้ตัวนึง แต่เฉพาะเครื่องเปล่า คงทำอะไรได้ไม่เต็มที่นัก ผมว่ามันก็ต้องมีอุปกรณ์เสริมอื่นๆอยู่บ้างเหมือนกัน
เลยถามมาตรงนี้เลยละกันนะครับ ว่าผมควรซื้ออะไรเพิ่มอีกบ้าง รวมๆแล้วประมาณเท่าไหร่ จะได้ขอเบิกงบถูกครับ

ที่พอรู้ก็เป็นประมาณ sd-hispeed, usb-modem, cd-drive ที่เหลือก็ไม่ค่อยรู้แล้วล่ะครับ

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ............ขอบคุณครับ
/ตี๋น้อย

โพสเมื่อ : 22/12/2007 13:37
Transfer the post to other applications Transfer

ตี๋น้อย
Re: อยากทราบงบประมาณในการซื้อเครื่อง+อุปกรณ์เสริม แบบครบชุดครับ
โปรแกรมจำเป็นที่ต้องใช้ก็มีพวก ms-office, power point, ใช้เน็ต (อีกหน่อยคงอยู่หอ), ดูรูปภาพ, ตกแต่งรูปภาพ (เคยใช้photoshop cs), flash get, ดูหนังผ่าน win'media, msn <- - - พวกนี้ถือเป็นโปรแกรมพื้นฐานที่จะได้มาพร้อมเครื่องใช่มั้ยครับ??

แล้วถ้าเป็นโปรแกรมเฉพาะ แบบนานๆใช้ทีเช่น photoshop, nokia pc suit, autocad, โปรแกรมตัดต่อเพลง/หนัง พวกนี้เราสามารถเก็บตัวโปรแกรมไว้ใน thumb-drive 4G ไว้ลงในเครื่องเฉพาะตอนที่จะใช้ได้ใช่มั้ยครับ
จะใช้ที ก็เสียบติดตั้งที ไม่ใช้ก็ uninstall ออกไป - - - ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ?? ตอนนี้ผมมี thumb drive 1G-4G หลายอันอยู่เหมือนกัน รวมๆได้ซัก 15Gกว่าๆ

แล้วเราสามารถหาซื้อโปรแกรมเพิ่มเติมอื่นๆผ่านศูนย์ asus ได้ทุกโปรแกรมมั้ยครับ ต้องซื้อมาลงเอง หรือต้องไปลงที่ศูนย์ ค่าใช้จ่ายพวกนี้แพงมากมั้ยครับ คืออยากถามไว้ก่อน เพราะอีกหน่อยคงต้องเจียดค่าขนมมาลงกับเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 22/12/2007 14:07
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบงบประมาณในการซื้อเครื่อง+อุปกรณ์เสริม แบบครบชุดครับ
มือสมัครเล่น
19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ผมว่าถ้าจะเอาใช้เรียนจริงจัง เอา notebook ตัวเต็มดีกว่าครับ อุปกรณ์ครบกว่า ใช้งานหนักๆได้ จอใหญ่ ดูได้นานกว่า ราคา eee pc ถ้ารวมพวก external cd, external harddisk ผมว่าคงเกือบสองหมื่นอ่ะครับ
eee pc เหมาะกะการเล่น net กะเปิดไรเล่นนอกสถานที่มากกว่า เป็นเครื่องเสริมเพื่อพกพาครับ ไม่เหมาะกะใช้งานแบบครบเครื่องนัก อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผม

โพสเมื่อ : 22/12/2007 19:34

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
ใช้งานเยอะจัง -*- ซื้อ notebook ดีกว่านะนั้นอะ

โพสเมื่อ : 22/12/2007 19:51

ตี๋น้อย
เมื่อวานก็ยกครอบครัวไปดูกันมาอีกที

สรุปที่บ้านซื้อครับ แต่ซื้อให้น้องสาว (อุปกรณ์เสริมอื่นๆให้ไปเก็บตังค์เอง)
ส่วนผมได้ benq มาตัวนึง พร้อม aircard (เป็นคนละแบบกับที่ใช้กับ 4G)
ก็ happy ending กันทุกฝ่ายครับ

/ตี๋น้อย

---------------------------------------------------
ผมเห่อเครื่องของน้องสาวมากกว่าเครื่องตัวเองอีก
..........มีแผนจะยึดครองทั้ง 2 เครื่องแล้วล่ะครับ หุ หุ

โพสเมื่อ : 23/12/2007 12:00

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อย่าพูดอย่างนั้นซิหลาน
ของลุงก็ใช้งานเพียบนะ
ชิส์...แต่ลุงก็สามารถใช้มันได้อย่างเต็มภาคภูมิ

โพสเมื่อ : 26/1/2008 17:46

[ค้นหา ขั้นสูง]