เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอเซียน eee ช่วยไขปัญหา ความเร็ว SD กับ SDHC ทางทฤษฏี และทาง ปฏิบัติ(กับเจ้า eee)
มือใหม่
28/11/2007 22:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
จากความรู้ที่ได้จากกระทู้
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1134&forum=15
ก็พอทำให้ทราบว่า SD ธรรมดานั้นดีกว่า SDHC สำหรับ eee ซึ่งทางทฤษฏี ผมก็ว่า SD นั้น เร็วกว่า SDHC เพราะ HC คือ High Capacity ไม่ใช่ High Speed สักหน่อย
แต่ผมอยากจะทราบว่า มีใครได้ทดสอบ SD ในความเร็วต่างๆ กับ eee จริงๆ เช่น 50x 100x 150x หรือความเร็วอื่นๆ บ้าง ว่า่ต่างกันมากน้อยแค่ไหนน่ะครับ ถ้าใครมีตารางความเร็วเทียบให้เห็นก็ยิ่งดีครับ
และอยากทราบอีกอย่างว่า ระหว่าง ความเร็ว SD 150x กับ USB2.0 ในทางปฏิบัติกับ eee แล้วอะไรเร็วกว่าช้ากว่าต่างกันเพียงใดครับ

หากมีใครมีความรู้ทางทฤษฏีเพิ่มเติม และทางปฏิบัติ(กับ eee) ช่วยเสริมให้เยอะๆ เลยนะครับ เพราะมีการตัดสินใจหลายอย่างเลยครับเช่นว่า
1. ซื้อ SD 150x จะได้ใส่ไว้ในตัวเครื่องไม่เกะกะ (แต่ความจุตอนนี้เท่าที่มีคือ แค่ 4G)
2. ซื้อ SDHC ซึ่งมีความจุมากกว่า 4G (แต่ทางทฤษฏีความเร็วน่าจะต่ำกว่า SD ธรรมดา ถึงพนักงานขายที่พันทิพย์ จะบอกว่า SDHC เร็วกว่า ซึ่งไม่น่าจริง)
3. ซื้อ USB ซึ่งน่าจะเร็วกว่าทุกอย่าง (แต่ไม่รู้ว่าจะจริงไหม และก็เกะกะด้วย)

ช่วยกันวิเคราะห์ วิจารณ์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 23/12/2007 16:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอเซียน eee ช่วยไขปัญหา ความเร็ว SD กับ SDHC ทางทฤษฏี และทาง ปฏิบัติ(กับเจ้า eee)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
usb flash disk เร็วที่สุดแต่เกะกะครับ

ส่วน sd กับ sdhc ทางเทฤษฎีแล้ว sdhc จะรองรับความจุที่สูงกว่า และความเร็วที่เร็วกว่าด้วย แต่สำหรับ Eee กลับไม่เป็นเช่นนั้น sdhc กลับช้ากว่าอย่างเห็นได้ชัด (อาจเป็นที่ BIOS หรือ driver ที่มีปัญหา)

sd card reader ของ Eee ทำงานผ่านช่องทาง USB เหมือนกัน ดังนั้น ให้พิจารณาความเร็วของอุปกรณ์ที่นำมาเสียบก็พอครับ

โพสเมื่อ : 23/12/2007 23:20

[ค้นหา ขั้นสูง]