เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ตามหาวีธีทำแผ่น Ghost แบบ AUTO
มือใหม่
14/12/2008 15:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำการทำแผ่น Ghost แบบ AUTO RUN คือลักษณะการทำงานคือใส่แผ่น DVD แผ่นเดียว แล้วเปลื่ยนการทำงานของ notebook ให้ Boot อ่าน CD-ROM หลังจากนั้นก็ใส่แผ่น เครื่องก็จะอ่านโปรแกรม Ghost แล้วเข้า image file เลย หลังจากนั้นก็จะ Ghost ไปจนจบขั้นตอน แล้วทำการรีสตาร์ทก็จะใช้ได้เลย เคยเห็นพวกเครื่องที่แผ่นมาจากโรงงานทำกันแบบนี้ ไม่ทราบใครพอทราบว๊ธีบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 31/12/2008 11:00
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ตามหาวีธีทำแผ่น Ghost แบบ AUTO
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
แบบอัตโนมัติเลยทำไม่เป็น เคยใช้แต่ghost
ลองดูตัวนี้สิ แต่ว่าต้องเลือก
Open in new window
โปรแกรม Acronis True Image เพียง 35 MB ก็มีฟังค์ชั่นมากกว่า Norton Ghost และสามารถสร้าง
Rescue Disk Bootable เป็น floppy (ต้องหลายแผ่น) หรือ CD ก็ได้
ในแผ่นHirenก็มีนะ หาในgoogleก็ได้ ไม่อยากแปะไว้ตรงนี้
วิธีใช้ http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=52398.0

โพสเมื่อ : 1/1/2009 9:28

Re: ตามหาวีธีทำแผ่น Ghost แบบ AUTO
มือสมัครเล่น
17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
คงต้องเขียน ghost script
ครับในตัว ghost มี Help สอนอยู่ เคยอ่าน แต่ลืมไปแล้ว ^^
อยากทำลองเข้าไปอ่านดูนะครับ ไม่ยาก

โพสเมื่อ : 1/1/2009 13:10
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ghost -clone พารามิเตอร์อะไรต่อไปก็ว่ากันไป
อ่านใน help เพิ่มเติมนะครับ
จากนั้นก็เขียน autoexec.bat ไฟล์ให้รันตอนบู๊ทระบบดอส
จะใช้ฟังชั่นอะไรก็เขียนเอาตามสะดวกเลยครับ
ส่วน Acronis True Image นั้นง่าย แต่ว่าใหญ่เกินไป
ฟังชั่นใช้งานคงไม่หนีกันแต่เสียเปรียบคือ Acronis True Image ไม่ได้รันในดอส
ต้องติดตั้งให้วุ่นวายก่อนใช้งาน ส่วน ghost แค่มีไฟล์ ghost.exe ขนาดเม็คสองเม็คก็โอเค

โพสเมื่อ : 24/1/2009 12:30

[ค้นหา ขั้นสูง]