เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

มาลองลง Mac OS X Leopard กันเถอะ (Step-by-Step พร้อมภาพประกอบ)
มือสมัครเล่น
27/12/2008 1:09
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
ไม่พูดพล่ามทำเพลงนะครับ มาลองลง Mac OS X Leopard (แม็ค-โอเอส-เท็น-เลพ'เพิร์ด) 10.5.4 หรือ 10.5.6 ให้กับเจ้า MSi Wind U100 กันดีกว่าครับ (รุ่นอื่นๆก็มาลองกันดูครับ)
ซึ่งในที่นี้จะเป็นการลง 2 OS คือ MS Windows XP กับ Mac OS X Leopard ให้ทำ Dual Booting ได้ครับ

สิ่งที่ต้องตระเตรียม

1.เครื่อง MSi Wind

2.ไฟล์ MSIWindosx86.iso ซึ่งเป็น OS X 10.5.4 ครับ โหลดได้จาก torrent ครับ
Link: MSIWindosx86.torrent

3.kext สำหรับ จอ Keyboard และ Touchpad ไว้ใช้หลังจาก Update เป็น 10.5.6 รวมถึง GMA950.pkg เป็น Driver การ์ดจอ รวมอยู่ในไฟล์ชื่อ 10.5.6 upgrade pack v2.zip ครับ
Link: 10.5.6 upgrade pack v2.zip

4.OS X - Software Driver สำหรับ WiFi Card ของ Realtek อยู่ในไฟล์ชื่อ Realtek_RTL8187SE_MacOS10.5_Driver_073_UI_1.6.2.zip ครับ
Link: Realtek_RTL8187SE_MacOS10.5_Driver_073_UI_1.6.2.zip

5.Leopard hd install helper v0.3 สำหรับให้สามารถติดตั้ง OS X โดยไม่ต้องใช้ DVD Drive
Link: Leopard hd install helper v0.3

6.ตัว Update เป็น 10.5.6 ครับ
Link: Mac OS X 10.5.6 Combo Update

7.Mouse และ Keyboard แบบ USB ถ้าต้องการ Update เป็น 10.5.6 ครับ

ขั้นตอนการติดตั้ง

1.ติดตั้ง MS Windows XP จากแผ่น CD หรือถ้าต้องการติดตั้งจาก Flash Drive ลองศึกษาจาก http://www.commodern.com/board/index.php?topic=1531.0

2.แบ่ง Partition ใน HDD ของท่าน โดยวิธีการแบ่งลองศึกษาจาก http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=12361&forum=20

โดยแนะนำให้ทำการแบ่งให้เป็น 4 Partition และตั้งชื่อกันลืมครับ ได้แก่
C: OS XP - Primary NTFS อันนี้มันเป็นอยู่แล้ว
D: OS X - Logical FAT32 ขนาด 20GB ขึ้นไปเผื่อลงโปรแกรมด้วยครับ
E: DATA - Logical FAT32 (สามารถ Convert ไปเป็น NTFS เมื่อทุกอย่างเรียบร้อย)
F: Installer - Logical FAT32 ขนาด 4GB
Open in new window

3.Files ต่างๆที่โหลดมาให้ save ไว้ที่ Drive E: หรือ Flash Drive ที่เป็น FAT32 โดยไม่ต้องแตกไฟล์ .zip (OS X อ่านไฟล์จาก FAT32 ได้ครับ ดังนั้น Drive E: หรือ Flash Drive จึงต้องเป็น FAT32 ชัวร์กว่าครับ)

4.จะทำการลง OS X จาก HDD ไม่ใช้ DVD โดยอาศัย Leopard hd install helper v0.3 โดยเริ่มจากแตกไฟล์ Leopard hd install helper v0.3.rar

5.หลังจากแตกไฟล์ Leopard hd install helper v0.3.rar แล้วเข้า Folder แล้วเปิดโปรแกรม ddmac.exe

6.กดปุ่มเพื่อเลือกไฟล์ MSIWindosx86.iso จากตำแหน่งที่ save ไว้

7.เลือกที่ Drive F: Installer - Logical FAT32 ขนาด 4GB

8.กดปุ่มข้างๆ แล้วรอซักครู่ โปรแกรมทำการแตกไฟล์ .iso ไปยัง Drive F: Installer - Logical FAT32 ขนาด 4GB

9.เสร็จเรียบร้อยให้ Restart เพื่อเข้าสู่การติดตั้ง OS X ต่อไป

โพสเมื่อ : 1/1/2009 22:27

Re: มาลองลง Mac OS X Leopard กันเถอะ (Step-by-Step พร้อมภาพประกอบ)
กลุ่ม:
สมาชิก
มาต่อกันครับ

10.Restart แล้วจะมีรายการให้เลือก ก็เลือกที่ "MAC OS X System"

11.จากนั้นเลือกที่ "MAC OS X Install DVD Slipstream"

12.จะมี Text วิ่งเต็มไปหมด แล้วจึงเข้าสู่ GUI เพื่อทำการติดตั้ง OS X

13.ให้เลือกภาษาอังกฤษ แล้ว Continue ไปเรื่อยๆ

14.มาถึงหน้าที่ให้เลือก Partition ที่จะติดตั้ง ให้เข้าไปที่ Utilities และเลือก Disk Utility...

15.ทางซ้ายมือ ให้เลือกที่ Partition ชื่อ "OS X" แล้วคลิกที่แท็ป Erase ด้านบน
จากนั้นเลือก Volume Format เป็น "MAC OS extended (journaled)" แล้วกดที่ปุ่ม "Erase..." รอซักครู่จึงเสร็จ

16.จากนั้นออกจากโปรแกรม Disk Utility... แล้วมาเลือก Partition "OS X" ที่ได้จัดการไปตะกี้นี้ แล้วกด Continue

17.ที่หน้า Install Summary ให้กดที่ปุ่ม Customize แล้วเข้าไป uncheck ติ๊กออก ที่หัวข้อ Kernel ตามรูป แล้วกดปุ่ม Done

18.จากนั้นจะเข้าการ Installing ก็นั่ง รอ ร๊อ รอ ไป ประมาณ 20 นาทีได้ครับ จนกระทั่งเสร็จ ก็เย่... Restart ครับ

19.Restart แล้วจะพบกับหน้า Welcome ของ OS X ดูกันเพลินๆครับ แล้วจะเข้าสู่การตั้งค่าเริ่มต้นต่างๆ ก็ตั้งๆกันไปตามจริง หรือหลอกๆมั่ง ก็แล้วแต่ครับ
จุดสำคัญอยู่ที่ Username และ Password ครับ จำให้ดีๆครับ

20.เสร็จแล้วก็จะเข้าสู่ Desktop ปกติครับ ดูดีไหมครับ ลองกดเล่นๆดูก่อนได้เลยครับ พอให้ชื่นใจ เสร็จแล้ว Restart ดีกว่าครับ

21.Restart แล้วจะอึ้งนิดนึง ทำไมจอมันหด
งานเข้าต้องลงไฟล์ GMA950.pkg แก้ครับ เหมือนเป็น Driver การ์ดจอยังไงยังงั้น

22.ทำการ Copy File 10.5.6 upgrade pack v2.zip ที่โหลดมา มาไว้ที่ Desktop เลยครับ แล้ว Double click เพื่อแตกไฟล์

23.เปิดแฟ้ม เข้าไปที่ \10.5.6 upgrade pack v2\Display\Second จะเจอไฟล์ชื่อ GMA950.pkg ก็ให้ Double click เพื่อติดตั้งครับ ระหว่างนั้นจำเป็นต้องใส่ password ให้ถูกต้องนะครับ

24.รอจนกระทั่งเสร็จก็ Restart ครับ จะเจอหน้าจอ Updating Boot Caches ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องปกติเวลาลงpkg

25.Restart กลับมาหน้าจอก็จะเป็นปกติแล้วครับ

26.จากนั้นจะทำการลง Software Driver สำหรับ WiFi Card ของ Realtek
วิธีการก็ลักษณะเดียวกับลงในข้อ 22-24 ครับ โดยจะเป็นไฟล์ชื่อ Installer87se.pkg ครับ เสร็จแล้วก็ Restart ครับ

27.กลับมาจะพบหน้าจอของ Realtek ขึ้นมา จะเป็นอย่างนี้ทุกครั้งครับ แต่ก่อนอื่นต้องเข้าไปที่ System Preference ก่อน แล้วเลือกที่ Network ครับ เพื่อให้ OS X ทำการ Detect เจอ WiFi Card ครับ

28.จากนั้นมาลองดูที่ Available network ครับ ว่า Connect ใช้การได้ไหม ถ้าได้ก็ลองเข้า Safari ท่องเน็ตได้เลยครับ

29.เป็นอันเสร็จพิธีเบื้องต้นคร่าวๆครับ ถ้าใครพอใจที่ 10.5.4 ก็จบที่ขั้นตอนนี้ได้เลยครับ แต่ถ้าใครอยาก Up ไปเป็น 10.5.6 ล่าสุดก็ติดตามต่อข้อต่อไปครับ

โพสเมื่อ : 1/1/2009 22:29

Re: มาลองลง Mac OS X Leopard กันเถอะ (Step-by-Step พร้อมภาพประกอบ)
กลุ่ม:
สมาชิก
มา UP ไปเป็น 10.5.6 กันครับ

30.เริ่มต้นขั้นตอนการ UP ไปเป็น 10.5.6 นะครับ
ก่อนอื่นต้องเตรียม Mouse และ Keyboard แบบ USB ให้พร้อมก่อนเลยนะครับ ให้นำมาลองเสียบใช้งานว่าใช้ได้แน่ๆก่อน จึงค่อย Up ครับ

Note(จากคุณBugbear):
สำหรับท่านที่ไม่มีคีย์บอร์ด USB สามารถใช้ on screen Keyboard ได้ครับ
สามารถเข้าไปเปิดได้จาก System Preferences > International > Input Menu > Keyboard Viewer
แล้วกดเลือกใช้ Keyboard Viewer ได้ที่ปุ่มเปลี่ยนภาษา(รูปธงชาติ)ที่ด้านขวาบนนะครับ

31.ถ้า Mouse และ Keyboard แบบ USB ใช้ได้ดีแล้ว ก็เริ่ม UP โดยการนำไฟล์ MacOSXUpdCombo10.5.6.dmg มาไว้บนหน้าจอแล้ว Double click เพื่อ Mount ไฟล์ครับ
จะได้ไฟล์ชื่อ MacOSXUpdCombo10.5.6.pkg ครับ

32.Double click ไฟล์ MacOSXUpdCombo10.5.6.pkg เพื่อทำการติดตั้งตามปกติ วิธีการก็ลักษณะเดียวกับลงในข้อ 22-24 ขั้นนี้จะใช้เวลาประมาณ 10 นาทีครับ

33.เมื่อเสร็จแล้วให้ Restart มันจะ Restart ประมาณสองรอบเป็นปกติครับ

34.เมื่อเข้าสู่ 10.5.6 ได้ คราวนี้งานจะเข้าอีกครั้ง คือ Keyboard และ Touchpad จะไม่สามารถใช้การได้ และจอจะเบลอๆ
เริ่มแก้ปัญหาที่ Keyboard และ Touchpad ก่อนครับ

35.(ใช้ Mouse และ Keyboard แบบ USB แทนนะครับตอนนี้) ไปที่ \10.5.6 upgrade pack v2\ ที่แตกไว้จะเจอโปรแกรม Kext Helper ให้ Double click เพื่อเปิดโปรแกรมครับ

36.จากนั้นลากไฟล์ AppleACPIPS2Nub.kext จากโฟลเดอร์ \10.5.6 upgrade pack v2\keyboard\ ไปยังหน้าต่างของโปรแกรม Kext Helper

37.ต่อจากนั้นลากไฟล์ ApplePS2Controller.kext จากโฟลเดอร์ \10.5.6 upgrade pack v2\trackpad\ ไปยังหน้าต่างของโปรแกรม Kext Helper

38.ที่โปรแกรม Kext Helper พิมพ์ Password แล้วกดที่ปุ่ม Easy Install เสร็จแล้วทำการ Restart

39.Restart กลับมา Keyboard และ Touchpad จะใช้ได้ตามปกติ

40.แก้ปัญหาจอเบลอต่อไป โดยลง kext จำนวน 3 ไฟล์ ได้แก่ AppleIntelGMA950.kext AppleIntelIntegratedFramebuffer.kext LaptopDisplay.kext โดยไฟล์จะอยู่ที่ \10.5.6 upgrade pack v2\Display\First\
ลากทั้ง 3 ไฟล์ไปที่ Kext Helper พิมพ์ Password แล้วกดที่ปุ่ม Easy Install เสร็จแล้วทำการ Restart

41.Restart กลับมาจอจะหายเบลอ แต่จะกลับมาหดๆอีกครั้ง ให้ทำการลักษณะเดียวกับข้อ 21-25

42.Restart กลับมาก็จะได้ Mac OS X Leopard (แม็ค-โอเอส-เท็น-เลพ'เพิร์ด) 10.5.6 ที่ใช้งานได้ดีแล้วละครับ

43.สำหรับการ Dual Booting เพื่อเลือกใช้งาน XP หรือ OS X ทำได้โดย เมื่อ boot แล้วพบหน้าจอ Darwin Bootloader นี้ให้ กดปุ่มใดๆครับ แล้วจะเจอรายการ Partition ต่างๆ อยาก Boot เข้าอันไหนก็เลือกได้เลยครับ
แต่ถ้าไม่กดอะไรเลยมันจะเข้า OS X โดยอัตโนมัติครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ หวังว่าทุกท่านคงจะสนุกกับเครื่องของท่านนะครับ และลงกันผ่านฉลุยทุกท่านนะครับ
ถ้าลงแล้วผลเป็นยังไง ก็มาแชร์กันนะครับ ถ้าเนื้อหานี้พอเป็นประโยชน์ก็ขอกำลังใจกันนิดนึงครับ

http://forums.msiwind.net
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/1/2009 22:31

17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
เยี่ยมครับ ผมพึ่งจะลงเสร็จก่อนที่จะเห็นกระทู้นี้ T_T

สำหรับท่านที่ไม่มีคีย์บอร์ด USB สามารถใช้ on screen Keyboard ของแมคไปก่อนได้นะครับ
เพียงแต่ Mouse ยังจำเป็นต้องใช้อยู่คิดว่าทุกท่านคงมีติดกระเป๋ากันอยุ่แล้ว

สามารถเข้าไปเปิดได้จาก system perferences > International > Input menu > Keyboard viewer

โพสเมื่อ : 2/1/2009 8:24
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เยี่ยมครับ ตอนนี้ถือว่า MSI Wind สามารถใช้ Mac OS X ได้สมบูรณ์มากที่สุดแล้ว อาจถือเป็นอีกปัจจัยหนึ่งสำหรับการเลือกใช้ netbook สำหรับคนที่ชอบใช้ระบบปฏิบัติการหลากหลาย (ใช้ XP, Vista และ Ubuntu ได้สมบูรณ์แบบเช่นกัน)

โพสเมื่อ : 2/1/2009 10:04

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ มั่กๆเลย
หัวข้อนี้น่าจะปักหมุดไว้เลยนะครับ ใครอยากลงOSX จะได้มีตัวอย่าง

โพสเมื่อ : 2/1/2009 10:07
Windstille Heatsink
Ram 2Gb (disable on Board)
Transfer the post to other applications Transfer

24/12/2008 16:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
สุดยอดเลยครับ คุณ OJD Review ได้ Clear มากๆ
ผมมีคำถาม เนื่องจากผมเพิ่งเคยใช้ Mac ครั้งแรกในชีวิต ก็กับเจ้าเครื่อง Wind เนี่ยแหละครับ
1. แรกเลย มีวิธีเปลี่ยนภาษาของ Keyboard ที่ดีกว่านี้ไหมนอกจาก กด Alt+Specbar
2. ตอนนี้เราจำเป็นต้อง Up 10.5.6 ไหม เพราะตอนนี้เดิม ผมใช้ 10.5.4 นะครับ เพราะไม่มีเวลาแล้วว

คำถามอื่นๆ เดี่ยวมารบกวนใหม่นะครับ เพราะว่าตอนนี้ผมก็กำลังศึกษามันอยู่ด้วยนะคับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 10:36
iPhone 16G. Classic Year : 2007

25/12/2008 15:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
สุดยอดมากๆครับ ขอบคุณมาก

โพสเมื่อ : 2/1/2009 11:04

29/9/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
ลงเสร็จแล้วพึ่งจะมาท่าน T_T

แต่เดี๋ยวลงอีกเครื่องผมสบายและ ^^

โพสเมื่อ : 2/1/2009 12:20

17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

manhuston เขียนว่า:
สุดยอดเลยครับ คุณ OJD Review ได้ Clear มากๆ
ผมมีคำถาม เนื่องจากผมเพิ่งเคยใช้ Mac ครั้งแรกในชีวิต ก็กับเจ้าเครื่อง Wind เนี่ยแหละครับ
1. แรกเลย มีวิธีเปลี่ยนภาษาของ Keyboard ที่ดีกว่านี้ไหมนอกจาก กด Alt+Specbar
2. ตอนนี้เราจำเป็นต้อง Up 10.5.6 ไหม เพราะตอนนี้เดิม ผมใช้ 10.5.4 นะครับ เพราะไม่มีเวลาแล้วว

คำถามอื่นๆ เดี่ยวมารบกวนใหม่นะครับ เพราะว่าตอนนี้ผมก็กำลังศึกษามันอยู่ด้วยนะคับ
ขอบคุณครับ

1. วิธีเปลี่ยน เข้าไปที่ Input menu ครับ อยากเปลี่ยนเปลี่ยนเป็นอะไรก็ดูที่นั่น
เอาให้ไม่ซ้ำกับคีย์ลัดตัวอื่นก็พอ

2. เท่าที่ดูรายการอัปเดทก้ไม่ถึงกับมีรายการสำคัญมาก แบบเร่งด่วนนะครับ
เอาเป็นว่าถ้าใช้ 10.5.4 แล้วไม่มีปัญหาก้ไม่ต้องอัปก้ได้

http://support.apple.com/kb/HT3194
ถ้าอยากดูรายละเอียกเองก็เชิญที่นี่

โพสเมื่อ : 2/1/2009 12:30

มือใหม่
16/12/2008 14:09
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
แล้วถ้าจะให้มันกลับไปเป็นวิินโดว์ละครับ ทำยังไงอะ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 13:37

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
เยี่ยมครับ

แ้ล้วระหว่าง mac กับ xp ที่นำเสนอมานี้ พูดถึงความเร็วแล้วตัวไหนเร็วกว่ากันครับ

หรือว่าพอ ๆ กันครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 14:01
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

niggie เขียนว่า:
แล้วถ้าจะให้มันกลับไปเป็นวิินโดว์ละครับ ทำยังไงอะ

boot เข้า windows แล้วลบ partition ที่เป็น OS X ทิ้งครับ ก็จะเหลือ windows ซึ่ง boot เข้าโดยอัตโนมัติ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 14:33

มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ใช้พื้นที่เท่าไหร่ครับ เมื่อลงเรียบร้อย ใช้งานได้

แบบไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มทีนะครับ เอาแค่ Patch Driver ใช้งานได้สมบูรณ์

โพสเมื่อ : 3/1/2009 6:21

24/12/2008 16:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
ผมว่าบางครั้ง run งานบน Xp ยังอืดกว่า Osx ด้วยซ้ำอย่างเช่น Ms office ของ xp ผมใช้ 2008 ส่วน osx ผมใช้ 2008 ลองดูนะครับ ยิ่ง safari เร็วมากๆ ไม่อืดเลย

โพสเมื่อ : 3/1/2009 9:49
iPhone 16G. Classic Year : 2007

มือวาง
15/5/2007 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
ฮุ ฮุ ถ้าลงบน Hardware เดียวกัน OSX เร็วกว่าอยู่แล้วครับ

โพสเมื่อ : 3/1/2009 10:16

แต่ยังคงรัก Aluminum MacBook เหมือนเดิม

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Bongbank เขียนว่า:
ใช้พื้นที่เท่าไหร่ครับ เมื่อลงเรียบร้อย ใช้งานได้

แบบไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มทีนะครับ เอาแค่ Patch Driver ใช้งานได้สมบูรณ์

9.1GB ครับ ยังไงก็แบ่งเผื่อๆไว้อีกหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 3/1/2009 15:28

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
ละเอียดยิบ สุดยอด ยกนิ้วให้เลยครับ

โพสเมื่อ : 4/1/2009 17:55

12/11/2008 8:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ได้รับแผ่นดีวีดีแล้วด้วยความขอบคุณเป็นอย่างสูง

เป็นของขวัญปีใหม่ที่เซอร์ไพรซ์มาก

pay it forward ใครเคยดู หรือรู้พล๊อตหนังเรื่องนี้บ้างคะ
อิฉันตั้งใจจะก๊อปแจกฟรี ๑๐ คน ให้ท่าน pm ชื่อ-ที่อยู่ของท่านมา
และขอให้ท่านที่ได้รับไปแล้ว มีจิตเมตตา เผื่อแผ่แบ่งปันคนอื่นต่อไป

ขอคนที่อยากได้จริงๆ เท่านั้น
เพราะอิฉันเคยแจกที่เวปอื่น
คุณทั่น ดันให้ชื่อพิลึกพิลั่น จนพัสดุตีกลับ

คนส่งเซ็งเป็ด เจ้าค่ะ
คิดในใจ ว่า
สงสัยชื่อทั่น เป็นคำท่องมนต์เรียกทองกระมัง เลยกลัวเรารู้ เหอ เหอ

โพสเมื่อ : 5/1/2009 12:21

มือใหม่
12/12/2008 10:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ใช้ Wind อยู่ และมี Window XP installed อยู่แล้ว ต้อง format HD แล้วค่อยลง Window XP ใหม่ก่อน แล้วค่อยแบ่ง patition หรือเปล่า?? ใช้ patition magic s/w ในการแบ่ง partition HD เพิ่ม แล้วลง Mac OS ได้ไหมครับ? ไม่อยาก format HD แล้วลง Window ใหม่

โพสเมื่อ : 8/1/2009 2:00

[ค้นหา ขั้นสูง]