เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สนใจ MSI wind อยู่ครับจึงขอสอบถามความเห็นหน่อย++
มือสมัครเล่น
16/7/2008 16:17
จาก BKK.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
วันนี้ (5/1/2552) ได้ไปเดินชมตัวจริง MSI Wind ที่เดอะมอลล์บางกะปิครับและจากการอ่านกระทู้ต่างๆก็ยิ่งอยากซื้อเพราะเห็นว่าลง OSX ได้สมบูรณ์..คือ ได้ราคามาแบบนี้ครับ
Atom 1.6 RAM 2Gb HDD 250 Gb Batt 6 cell/ 19,259 รวม vat แล้ว..อันนี้ถือว่าถูกหรือยังครับ(PowerBuy) คนขายบอกว่าลดลงมา 500 บาทแล้ว..หากเอา HDD 320 Gb / ราคา 20,800 บาท vat แล้ว...เพื่อนๆเห็นราคาที่อื่นได้ถูกกว่านี้ไหม..
อีกข้อ..หากเทียบกับ Lenovo s10 Atom 1.6 RAM 2 Gb Hdd 250 Gb batt 3 cell /ราคา 17,500 บาท vat แล้ว อันไหนน่าสนกว่าครับ เข้าใจว่า Lenovo เปลี่ยน HDD ง่ายดีเผื่อเพิ่มภายหลัง บอดี้ดูจะแกร่งๆกว่า..ข้อด้อย KB เล็กไปนิด และลง OSX ไม่ได้ใช่ไหมครับ..??
เพื่อนๆลองช่วยให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจผมอีกนิดนะครับ..อิอิ จะได้สอยเร็วๆนี้

โพสเมื่อ : 5/1/2009 15:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนใจ MSI wind อยู่ครับจึงขอสอบถามราคาหน่อย++
มืออาชีพ
31/10/2008 10:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 131
อดใจรออีกนิดรองานตลาดนัดคอมพิวเตอร์ดีกว่าครับ

ราคานี้แพงไปเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

โพสเมื่อ : 5/1/2009 15:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สนใจ MSI wind อยู่ครับจึงขอสอบถามความเห็นหน่อย++
มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ไม่มีความเห็นเรื่องราคาอ่ะ

แต่ 320GB น่าจะพอสำหรับทุกอย่างนะ (ของผม 200 GB เอง)
ลองคำนวณเรื่องราคาเองละกันนะ ว่าคุ้มไม่คุ้ม
และเราก็ไม่เปลี่ยน HD บ่อยๆ เพราะฉะนั้น เลือกความจุตามความต้องการของเราเองดีกว่าครับ

แต่ wind ลง osx ได้ค่อนข้างสมบูรณ์ (ผมมี mbp ไว้เปรียบเทียบด้วย)

vista ก็สมบูรณ์

แถมตอนนี้ที่ผมใช้อยู่คือ windows 7 beta1 ก็ดูดีมีชาติตระกูล แถมไม่อืดอีกต่างหาก (เร็วกว่า vista เห็นๆ)

ตัดสินใจเองละกันครับ แล้วมา join กัน :)

โพสเมื่อ : 5/1/2009 15:30

Re: สนใจ MSI wind อยู่ครับจึงขอสอบถามความเห็นหน่อย++
มืออาชีพ
31/10/2008 10:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 131
ของผม 160g เอง ยังใช้ไม่หมดเลย เพราะไม่รู้จะเอาไปใส่อะไร
ถ้าพอใจแค่ 160g ลองไปดูที่กระทู้นี้ดิ
โทรไปจองเฉยๆ ก้อได้ เผื่อจะรับจองเพิ่ม
แต่ห้ามโอนเงินไปก่อนเด็ดขาด ไม่ว่ากรณีไหน จ่ายเงินเมื่อไปรับของเท่านั้น
อย่าลืมอ่านหน้าท้ายๆ ด้วย เพราะรู้สึกว่ามีปัญหาเซลยังไม่ยอมส่งของ

http://forums.overclockzone.com/forums/showthread.php?t=359614

โพสเมื่อ : 5/1/2009 15:47

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เรื่องราคาคงต้องตัดสินใจเอาเอง เนื่อง MSI Wind ไม่ใช่ netbook หน้าจอ 10" ที่มีราคาต่ำที่สุดในตลาด แต่หากจะดูที่ความสามารถ โดยเฉพาะเรื่องการรองรับหลายระบบปฏิบัติการ MSI Wind ทำได้ดีที่สุดแล้ว เครื่องผมเองเคยติดตั้งมาแล้วทั้ง XP, Vista, Mac OSX, Ubuntu, Linux Mint, PCLinuxOS สามารถใช้งานได้เยี่ยมยอดทุกระบบปฏิบัติการ

และหากคีย์บอร์ดเป็นส่วนสำคัญในการใช้งาน จะแจ้งให้ทราบไว้ว่า คีย์บอร์ดของ Lenovo S10 เป็นคีย์บอร์ดที่รวมข้อเสียของคีย์บอร์ด netboojk ปัจจุบันไว้ทั้งหมด คือมีปุ่ Tab ที่เล็กมาก ปุ่ม Fn และ Ctrl อยู่สลับตำแหน่งกัน (เหมือน Wind) และปุ่ม Shift ขวาไกลและเล็ก (เหม้อน Eee)

โพสเมื่อ : 5/1/2009 15:55

27/12/2008 1:09
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
HDD ถ้าอยากได้จุเยอะๆ ซื้อเองแล้วเอาไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ก็ได้ครับ ฟรี
แถมเลือกยี่ห้อ เลือกรุ่น HDD เองได้ด้วย

รวมแล้วน่าจะถูกกว่าเยอะครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2009 17:19

16/7/2008 16:17
จาก BKK.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
อ้างถึง:

OJD เขียนว่า:
HDD ถ้าอยากได้จุเยอะๆ ซื้อเองแล้วเอาไปให้ศูนย์เปลี่ยนให้ก็ได้ครับ ฟรี
แถมเลือกยี่ห้อ เลือกรุ่น HDD เองได้ด้วย

รวมแล้วน่าจะถูกกว่าเยอะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความเห็นครับ..ผมก็ว่าแบบนั้นแหล่ะเรื่อง HDD เราคงเปลี่ยนไม่บ่อย เพราะ notebook ตัวเก่งตัวเก่าผม..ใช้มา 3 ปี เพิ่งเปลี่ยนจาก 60 Gb---> 160 Gb หากซื้อ Wind คงจบที่ 320 Gb เผื่อให้เลิกแงะไปเลย...แต่สนใจที่คุณ OJD เพราะเห็น boot ได้ถึง 3 OS อย่างไงว่างๆช่วยบรรยายวิธีการทำให้เป็นวิทยาทานแก่สมาชิก MSI Wind Club ด้วยนะครับ..แล้วผมจะตามไปติดๆ..ที่จริงยี่ห้ออื่นๆผมไม่ค่อย Love เท่าไร เพราะเพิ่งเอา EEE PC701 ไปแลก iPod touch มาเล่นพลางๆ..ปกติใช้งานไม่ได้ใจเท่าไรเพราะ SSD มันเล็ก จอก็เล็กไปพอสมควร (แต่ซื้อมาตอนแพงสุด.. )
ปกติใช้ดูคลิป Youtube อย่างเดียว

โพสเมื่อ : 5/1/2009 18:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ตัวนี้ HD Samsung 250 Gb ราคาที่ได้ ก็เท่ากับที่ผมซื้อเหมือนกัน(Power Buy)

แนบ ไฟล์:

jpg  HDtune2.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 7/1/2009 16:19

[ค้นหา ขั้นสูง]