เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Photo review : MSI Wind Love Edition
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Photo review : MSI Wind Love Edition

ได้อวดโฉม MSI Wind Cherry Red ไปแล้ว ตอนนี้ก็ถึงคราว MSI Wind Love Edition กันบ้าง ทั้งสองรุ่นออกมาในช่วงเทศกาลคริสต์มาสคาบปีใหม่เหมือนกัน เหมือนตั้งใจให้ซื้อเป็นของขวัญให้แก่กัน และดูเหมือนจะเน้นเรื่องความรักด้วย ไม่ว่าจะเป็น Cherry Red สีแดงหรือ Love Edtition สีขาวที่มีลวดลายน่ารักๆ

คุณสมบัติหรือสเปคเครื่องจะเหมือน MSI Wind Cherry Red ไม่มีผิด คือ

• ซีพียู Intel Atom N270 1.6 GHz
  • แรม 1 GB + 1 GB (รุ่นปกติให้เพียง 1 GB)
  • ฮาร์ดดิสก์ SATA 2.5" ความจุ 160 GB
  • หน้าจอ LCD ขนาด 10.2"
  • มี WiFi 802.11 b/g และ Bluetooth 2.0+EDR
  • มี 4-in-1 card reader slot
  • แบตเตอรี่ 6 เซลล์ความจุ 4400 mAh
  • แถมเมาส์ USB เพิ่มให้อีก 1 อัน

มาแกะกล่องดูกันดีกว่าว่า MSI Wind Love Edition มันจะสวยหรือน่ารักแค่ไหน เนื่องจากเครื่องที่ได้มาเป็นเครื่องตัวอย่างจากต่างประเทศ อาจมีบางอย่างที่ไม่เหมือนกัน อย่างที่เห็นกล่องภายนอกก็ไม่เหมือนกันแล้ว ไม่แน่ใจว่า รุ่นที่นำเข้ามาขายในประเทศไทยจะเป็นกล่องมีโบว์แบบนี้หรือเป็นกล่องสีฟ้าแบบปกติ

อุปกรณ์อื่นๆ คงไม่ต้องดูกันแล้ว เพราะเหมือนๆ กันหมด ใครยังไม่เห็นก็ไปดูบทความ Photo review : MSI Wind Cherry Red ก่อนได้

แกะกล่องออกมา ตัวเครื่องจะเป็นสีขาวทั้งหมด แต่ฝาบนนอกจากจะเป็นสีขาวแล้ว ยังมีลวดลายน่ารักๆ เป็นรูปหัวใจทับซ้อนกันอยู่ ให้ความหมายปรมาณ "หนึ่งใจเดียวกัน" เลย

โลโก้ MSI โดนย้ายมาอยู่ด้านขวา นัยว่าแม้จะมองไกลๆ ไม่เห็นลวดลายรูปหัวใจ ก็รู้ว่าเป็นรุ่น Love Edition ไม่ใช่รุ่นสีขาวปกติที่จะมีโลโก้อยู่ตรงกลาง

มองด้านข้าง เมื่อไม่เห็นลวดลาย จะไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง จะดูเหมือนรุ่นสีขาวปกติ

มองด้านไหนก็ขาวไปหมด

ด้านล่างก็เหมือนรุ่นสีขาวปกติ แต่เนื่องจากเครื่องรุ่น Love Edtition นี้เป็นเครื่องตัวอย่างจากต่างประเทศ ก็เลยมีสติ๊กเกอร์ Windows XP Home มาด้วย ในเมืองไทยจะขายเฉพาะรุ่นที่เป็น SuSE Linux

แบตที่ให้มาจะเป็นแบบ 6 เซลล์ ก็เลยปูดๆ ออกมาเล็กน้อย แต่ไม่น่าเกลียดอะไร แถมช่วยยกเครื่องให้สูงขึ้น ระบายความร้อนใต้เครื่องได้ดีกว่าเดิม (ปกติก็ไม่ค่อยจะร้อนอยู่แล้ว)

เวลาเปิดฝาใช้เครื่อง ก็จะเห็นลวดลายชัดเจน ในภาพอาจไม่สวยนัก เนื่องจากมีแผ่นพลาสติกแปะกันรอยไว้ เลยเห็นฟองอากาศบดบังความสวยไปหน่อย

อย่างที่บอก เครื่องนี้เป็นเครื่องที่หิ้วมาจากต่างประเทศ เลยไม่มีตัวอักษรภาษาไทยบนปุ่ม แต่เชื่อว่ารุ่นที่ขายจริง น่าจะมีตัวอักษรภาษาไทยปกติ

อันนี้ให้ดูเล่นๆ เครื่องมองนอกเขาแปะสติ๊กเกอร์บ่งบอกคุณสมบัติไว้ใต้คีย์บอร์ด ดูเลิศหรูไฮโซมาก คล้ายๆ กับเครื่อง Sony Vaio เลย เครื่องเมืองไทยน่าจะแปะแบบนี้บ้างนะ สวยดี

ด้านขวาก็มีสติ๊กเกอร์ Microsoft Windows XP อีก รุ่นเมืองไทยก็มีนะ แต่เป็น SuSE Linux Enterprise Desktop 10

ดูกันเต็มๆ รุ่นนี้ดูขาวไปหมด สติ๊กเกอร์ใต้คีย์บอร์ด ช่วยให้ดูมีชีวิตชีวาขึ้น แต่บางครั้งก็มองดูแล้วรกๆ เหมือนกัน

ทั้งรุ่น Cherry Red และ Love Edition จะมีสเปคเหมือนกัน ขายในราคาเดียวกัน ใครที่อยากได้ MSI Wind ที่ไม่ค่อยเหมือนกัน ก็รีบไปจับจองกันได้ การใช้งานไม่ต้องห่วง ยิ่งหากชอบใช้หลายระบบปฏิบัติการด้วยแล้ว MSI Wind เป็น netbook ที่รองรับสามระบบปฏิบัติการหลักคือ Windows (XP, Vista) / Mac OS X / Linux ได้สมบูรณ์แบบที่สุด แถมมีระบบประหยัดพลังงานที่ดีเยี่ยมอีกด้วย

-------------------------------------------------------------------------------

ขอขอบคุณ บริษัท eSys (Thailand) ที่เอื้อเฟื้อ MSI Wind U100 Love Edtion มาเพื่อการทดสอบครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2009 11:42

Re: Photo review : MSI Wind Love Edition
มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
ขอบอกว่าการตลาด msi ต่างจังหวัดไม่ work เลย โคราชนี่จังหวัดใหญ่เหมือนกันนะครับ ไม่่ยักจะเห็นซักตัวเลยจริงๆ

วันนี้เดินสำหรับ it plaza มีหมด dell,asus,acer,lenlovo,hp สำหรับ netbook นะครับ ถึงจะ notbook ก็เถอะครับ msi นี่ไม่เห็นจริงๆ

ใจผมหนะอยากจะไปจับไปต้อง (ว่าไปนั่น) แต่ในเมื่อของมันไม่มีให้จับ
แต่ให้จองและสั่ง มันเลยต้อง แป๊ก๐๐ๆ ๆ ๆ

ก็ขอแนะนำว่า ถ้าอยากจะขายให้ได้มาก ๆ การตลาดและตัวแทนจำหน่าย
ให้ทั่วประเทศหน่อยนะครับ โดยเฉพาะจังหวัดใหญ่ๆ หรือใกล้เคียงก็ยังดีครับ

จากหนุ่มบ้านนอกครับบบ

แต่ยอมรับครับว่าอยากจะลองเล่นบ้างจะได้เปรียบเทียบกันหลายๆ brand ครับว่าอันไหนเหมาะสมที่สุด และเป็นตัวเลือกสำหรับ user ทั่วไปครับ

ไม่ว่ากันนะครับ จริงใจครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2009 21:28
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Photo review : MSI Wind Love Edition
มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
ขนาดผมอยู่ในกรุงเทพยังไม่ค่อยจะมีให้ลองเลยครับ พันทิพประตูน้ำก็ออกจะอลังการ ดั๊นนนไม่เจอซักร้าน ร้านที่เคยขายก็เลิกซะงั้น หรือผมไปไม่ถูกที่ก็ไม่รู้ ผมไปเดินหาร้าน esys ที่ฟอจูนอยู่นานมาก เมื่อยมากเลย ปรากฏร้านไปหลบอยู่ประมาณชั้นสามน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด(หลบจริงๆครับ แถมถามยามถามร้านอื่นๆ ไม่มีใครรู้จักซักคน บางคนก็บอกไม่มี วู้ อะไรกันนี่) พอเจอร้านก็ปิดไปแล้วครับ คือมันสองทุ่มแล้วครับ คิดว่าไม่เจอร้านแน่ๆ ดันมาเจอเอาตอนใกล้จะกลับ เห็นตัวเครื่องอยู่ในร้าน แต่จับต้องไม่ได้ ได้แต่มอง
พี่น้องพลพรรค MSI อย่าเพิ่งโกรธนะครับ เจอมาแบบนี้จริงๆ
แหะ...ลืมเม้นเลย สวยน่าใช้ดีครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล เป็นประโยชน์มากๆ แต่อยากให้ MSI มีวางขายมากกว่านี้ ศูนย์บริการก็เหมือนกัน กลัวซื้อมาแล้ว เวลามีปัญหา ไม่รู้จะไปที่ไหน

โพสเมื่อ : 8/1/2009 3:37
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
15/6/2008 15:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ขอบคุณที่ให้ความสนใจเกี่ยวกับสินค้า MSI Wind Netbook นะครับ

ทางบริษัท eSys Thailand ผู้นำเข้า MSI Notebook ได้เปิดช่องทางให้ผู้ที่สนใจสินค้าของทางบริษัท จึงเพิ่มช่องทางการจัดจำหน่ายสินค้าและอุปกรณ์ไอทีต่างๆ ที่

Power Mall ในห้างสรรพสินค้าเดอะมอลล์ทั่วกรุงเทพฯ โดยพบกับเราได้แล้ววันนี้ที่สาขา บางแค บางกะปิ งามวงศ์วาน สยามพารากอน สาขาท่าพระ และ เอ็มโพเรี่ยม

และอีกช่องทางในการจับจองเป็นเจ้าของ MSI Wind Netbook ได้ที่ทาง Se-ed Book ทั่วประเทศ

www.itmeeidea.com

โพสเมื่อ : 9/1/2009 16:50

มือใหม่
17/1/2009 17:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
สเปคก็โอเคนะแต่คนไทยไม่ค่อยรู้จักเลย(เคยเดินเข้าไปดูที่บู๊ท) แต่ผมว่าคุณภาพน่าจะโอเคนะ
เพราะ เอ็มเอสไอ เจ๋งเรืองเมนบอร์ด บอร์ดแม่งทนโคตร ทุกวันยังใช้อยู่เลยเกือบ สิบปีแล้วมั้ง
คุ้มครับลองซื้อไปใช้ดู ผมได้มาล่ะ วินยูร้อย สีดำ การใช้งานไม่ต่างจากยี่ห้ออื่นนะ เหมือนกัน แต่พิสูจน์ที่ความทนทานต่างหากผมว่าน่าจะทนนะเพราะผมเชื่อใจเมนบอร์ดเขา เลยตัดสินใจซื้อ

โพสเมื่อ : 17/1/2009 18:13

มืออาชีพ
23/9/2008 17:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 217
ถ้าไม่หลงแต่งกับ อาอี๊ พันปี ไปแล้ว คงจะให้ความสนใจกับเจ้าตัวนี้ล่ะครับ
มันสายไปแล้วจริงๆ เสียดายจัง

โพสเมื่อ : 17/1/2009 18:51

[ค้นหา ขั้นสูง]