เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

Windows 7 Build7000 Lite For Netbook + เทคนิคติดจรวดด้วย FBWF
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
หลังจากได้ทำการ Modify ด้วยเจ้า vLite 1.2 (โปรแกรมสำหรับตัดแต่ง Windows Vista) โดยรอบนี้ใช้พื้นที่มาจาก Windows 7 Beta 1 Build 7000 ที่เพิ่งออกล่าสุด เพื่อทำให้ได้ Windows 7 ที่สามารถลงได้บน Netbook ที่ใช้ SSD 8 GB แบบพอดีๆ ลด ละ ตัด ฟังก์ชั่นการทำงานที่ไม่ได้ใช้งานออกไป ซึ่งในตัว Beta นี้โดยปกติแล้ว สามารถเลือก Version ลงได้เหมือนกับตัว Vista คือมีตั้งแต่ Home Basic , Home Premium , Business , Ultimate ซึ่งตัวก่อนหน้านี้ ที่เป็น Build 6956 ผมได้ใช้ Ultimate มาทำ แต่ Version นี้ ผมได้เลือก Version Home Premium มาทำแทน เนื่องจากว่ามีความเหมาะสมที่จะใช้บน Netbook หรือเครื่องคอมพ์แบบสเปกไม่สูงมากนักแทน อีกทั้งยังสามารถตัด/ลด การทำงานบาง Service ออกได้โดยอัตโนมัติอีกด้วย มาดูกันเลยล่ะกันว่าผมตัดอะไรไปบ้าง

* Speech Support - ฟังก์ชั่นเอาไว้พูดกับคอมพ์ที่กวนประสาทผมมากที่สุด อันเนื่องจากว่ามันต้องพูดปะกิด เลยทำให้สื่อสารกันไม่เข้าใจ
* Default Driver - ไปหาโหลดเอาเมื่อต่อเน็ตกับ Windows Update แทน
* Fax Hardware Support - เนื่องจากคงไม่ค่อยมีคนใช้กัน แถม Netbook มันก็ไม่มี Modem ติดมาให้
* Floppy Disk Hardware Support - คงไม่ต้องอธิบายถึงไดร์ฟในตำนานตัวนี้
* TV Tuner Hardware Support - ไม่มีความจำเป็นต้องใช้อย่างยิ่ง
* Language - ตัดภาษาทุกอันออก เหลือแค่ ไทยกับอังกฤษ แต่ยังสามารถอ่านภาษาต่างประเทศได้ปกติ
* Media Center - ตัดออกไปสำหรับตัวควบคุมมีเดีย ที่ปกติไม่ค่อยมีคนใช้กัน
* Media Sample File ไฟล์มีเดียที่ติดมากับแผ่น
* IIS - ตัวเปิดระบบ Web Server ของ MS ตัดออกไป
* Windows Mail - ตัดออก ลง Outlook ใช้กันเอง
* Help File - ตัดออก เพราะไม่มีคนเข้าไปอ่านกัน
* Natural Language - อะไรไม่รู้ แต่ตัดออก
* Tablet PC - ตัดออกเพราะ ไม่ค่อยมีคนใช้ (เว้นแต่เอาไปติด จอ Touch Screen)

รอบนี้ตัดเพียงเท่านี้เท่ากันครับ ในส่วนของ Games ที่ติดเครื่องยังอยู่ครบถ้วนทุกเกมส์แน่นอน

ขนาดไฟล์สุทธิ : 1.44 GB
Use Space หลังจากลงแล้ว : ประมาณ 6 GB
Use Space หลังจากปรับแต่งปิด Paging File , Hibernate , System Restore : ประมาณ 3.5 GB
Free Space หลังจากปรับแต่ง : ประมาณ 3.9 GB
Ram ที่ใช้หลังจากเปิดเครื่อง : ประมาณ 300 mb

ทดลองใช้งานได้ 30 วัน หลังจากติดตั้ง (เว้นแต่หาวิธีกันเอาเอง)

คลิกโหลดได้เลย ตาดีๆ หน่อย

อ่านวิธีการติดตั้ง และการปรับแต่งเพิ่มเติมแบบละเอียได้ที่ Blog ของผมครับ

http://www.bongbank.net

โพสเมื่อ : 7/1/2009 16:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Windows 7 Build7000 Lite For Netbook + เทคนิคติดจรวดด้วย FBWF
มืออาชีพ
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
1. เปลี่ยน User เป็น Administrator ขั้นตอนนี้จะแตกต่างจากของเก่า ตรงที่หากเข้าไปตรงของเก่า เราจะไม่เจอ ให้เราทำแบบนี้แทนนะครับ ไปที่ Start => Run => พิมพ์ cmd => จากนั้นพิมพ์ net user administrator /active จากนั้น Restart เครื่องจะเจอ User Administrator โผล่มาก็ Login แล้วลบ User เก่าออกโลด แค่นี้คุณก็ไม่ต้องรำคาณกับ UAC แล้ว แต่ถ้าใครอยากใช้ ก็ใช้ User ปกติ ไปก็ได้ครับ

2. Compatibility Mode ถือว่าเป็นระบบที่พัฒนาขึ้นจาก Vista พอสมควร อย่างที่รู้กันว่าอาจจะมีหลายโปรแกรมที่ไม่ Support เจ้า Windows ตัวใหม่นี้อย่างเต็มรูปแบบที แต่เราก็สามารถสั่งติดตั้งและใช้งานโปรแกรมเหล่านั้นได้ อย่างไม่มีปัญหาโดยการใช้ฟังก์ชั่นนี้ วิธีใช้ก็ง่ายๆ ครับ สมมุติจะติดตั้งโปรแกรมที่ลองติดตั้งแล้ว ไม่สามารถติดตั้งได้ เพราะ Windows ฟ้องว่า “สามารถติดตั้งได้เฉพาะบน Vista เท่านั้น” ก็ให้ คลิกขวาที่ไฟล์ติดตั้ง เลือก Properties ไปที่ tab Compatibility แล้วเลือกติ๊กถูกซะ แล้ว แก้เป็น Windows XP SP2 หรือ Vista ก็ได้ แล้วลอง ดับเบิ้ลคลิก ติดตั้งดูใหม่ จะพบว่า “อาจจะ” ติดตั้งโปรแกรมนั้นได้แล้วก็ได้

3. ปิด Maximize/Minimize Effect เพิ่มความแรงให้น้องวรรณ ก็รู้กันอยู่ว่าน้องวรรณของเรานั้น ใช้ Chipset Graphic เป็น On board GMA950 บางเอฟเฟคที่แสดงผลบน Windows7 มันก็ออกจะหนักน้องวรรณไป เลยจำเป็นต้องปิดมันบ้าง ที่เห็นชัดเลย คือเอฟเฟคเวลา ย่อ/ขยาย หน้าต่าง ที่มันจะ “วืบๆ” เวลา ย่อ/ขยาย เราก็ปิดมันไปซะ วิธีปิดก็ ไปตรงหน้าเดียวกับที่ ปิด Paging File อ่ะครับ ตรง Setting ของ Performance (ขี้เกียจอธิบายแล้วไปหาเอาเอง) แต่ไปที่ tab Visual Effect แล้วเอา ติ๊กถูกที่ Animate Control and element , Animate window when minimize and maximize เอาสองอันนี้ออก เวลาใช้งานจะเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ ไม่เชื่อลองดู หรือจะลองปิดส่วนอื่นไปดูก็ได้ครับ อาจจะทำให้เร็วขึ้นเยอะเลยก็ได้

4. ปิด Service ที่ไม่จำเป็นทิ้งเสีย ก็อย่างว่าเราใช้งานบนน้องวรรณ เราก็ไม่ได้ต้องการฟังก์ชั่นหวือหวา ที่เราแทบจะไม่ต้องใช้ เราก็ปิดมันทิ้งเสียบ้าง วิธีการปิด และ Stop มัน ก็ใช้วิธีเดียวกับ Vista ล่ะครับ ลองอ่านบากบทความนี้ดู เขาอธิบายไว้อละเอียดเลย ลองเลือกๆ ปิดดูนะครับ http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=214

5. ปิด Buffer Flushing บน SSD หากคุณใช้น้องวรรณรุ่น SSD ล่ะก็ สมควรต้องปิดเลยครับ เพื่อไม่ให้ต้อง Access SSD มากเกินไป วิธีปิดก็ คลิกขวาที่ไดร์ฟ C เลือก Properties แล้วไปที่ Tab hardware ดับเบิ้ลคลิกที่ P-SSD 1800 เลือก แล้วไปที่ Tab Policies (ถ้าไม่ได้ใช้ user เป็น admin จะไม่เห็น ให้กด Change Setting ก่อน แล้วจะเห็น) จากนั้น เลือก Turn off Windows write-cache buffer flushing ซะ (อันที่มัน Enable ด้านบนก็ให้ติ๊กไว้งั้นแหละ)

6. ทำให้ Windows 7 ใช้งานได้ 120 วันแบบไม่ต้อง Activate ไปที่ Start พิมพ์ cmd แล้วคลิกขวา แล้ว เลือกเข้าเป็น Admin (ถ้าใช้ User admin แล้วก็ไม่ต้องทำ) แล้วพิมพ์ C:\>slmgr -rearm แล้วรีสตาร์ทเครื่อง คุณก็จะใช้งานได้อีก 30 วัน (แนะนำให้ทำตอนที่เหลือวันน้อยๆ แล้ว)

7. ใช้งานโปรแกม Portable เพื่อช่วยลดภาระไม่ต้อง Install โปรแกรมลงบน SSD เช่น Firefox ก็ใช้ตัว Portable เป็นต้น

การทำ FBWF (Credit by คุณ Phumin)

2. เทคนิคสำคัญในวันนี้เลยครับ คือการทำ FBWF หรือชื่อเต็มๆ คือ File-Based Write Filter มันคือฟังก์ชั่นที่จะระงับการเขียนข้อมูลลงบน SSD ตัวอืดของเรานั้นเอง โดยหลักการทำงานคร่าวๆของมันคือการแบ่งแรมไว้ส่วนหนึ่ง เพื่อทำการเขียนข้อมูลสำรองลงบนแรมแทน เอาเป็นว่าช่างหลักการมันเถอะครับ อยากอ่านเพิ่มก็ไปหาอ่านเอาเอง (ส่วนใหญ่ข้อมูลจะเป็นภาษาอังกฤษ ทั้งนั้นเลยครับ) โดยการทำนั้น ขั้นแรก ให้คุณปรับแต่งน้องวรรณให้เรียบร้อยเสียก่อน อยากลงโปรแกรมอะไรก็ลงซะให้เรียบร้อย จนคุณคิดว่า สามารถใช้งานได้โดยไม่จำเป็นต้องปรับแต่งอีกต่อไป จากนั้นโหลดไฟล์ นี่ไปเลยครับ Download FBWF หลังจากโหลดแล้ว ก็จัดการ Run บน Windows 7 ได้เลยครับ ไม่ต้องแก้ไข Path ที่แตกไฟล์นะครับ ปล่อยมันแตกไปตามนั้นล่ะ (อ่อ สำหรับคนที่ไม่ได้ใช้ User Admin ก็ คลิกขวา run as administrator ด้วยนะครับ) หลังจากลงเสร็จเรียบร้อยแล้ว ให้ Restart เครื่อง 1 ครั้ง จากนั้น ไปที่ Start => Run => cmd แล้วพิมพ์ (พิมพ์เสร็จ 1 บรรทัดแล้ว Enter)

fbwfmgr /enable
fbwfmgr /addvolume C:
fbwfmgr /setthreshold 256

ปล.เลข 256 คือ Ram ที่จะบังคับใช้ คุณสามารถตั้งให้มากกว่านี้ได้ เพื่อประสิทธิภาพที่ดีขึ้น แต่ขั้นต่ำต้องเป็น 256 mb

เพื่อเปิดการทำงานของ FBWF แล้ว Restart เครื่องอีก 1 ครั้ง ครั้งนี้แหละ คุณจะพบว่า Windows ของคุณ จะเปิดขึ้นมาได้เร็วมาก อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ เมนูอะไรจะเร็วดั่งติดไอพ่นก็ไม่ปาน แถมไฟที่ SSD จะแทบไม่กระพริบเลยด้วย รับรองได้ว่าเร็วขึ้นจริงๆ ครับ แล้วก็ไม่ต้องตกใจนะครับ ถ้าเข้าไปใน My Com แล้วเห็นไดร์ฟ C เป็นสีแดงๆ แสดงว่าเหลือพื้นที่อยู่แค่ประมาณ 256 mb นั่นมันไม่ใช่พื้นที่จริงๆ ที่เหลืออยู่นะครับ เป็นแค่พื้นที่สมมุติ ที่ตัว FBWF สร้างขึ้น ซึ่งในกรณีนี้ คุณจะไม่สามารถเขียนไฟล์ลงบน Drive C ได้ (เขียนได้ แต่พอ Restart ก็จะหาย กลับมาเป็นเหมือนเดิม ดังนั้นให้เก็บไฟล์ไว้ใน SD Card แทน)

จะมีปัญหานิดหน่อยตรงที่พอรีเครื่องอีกครั้งแล้ว เครื่องจะบังคับให้เข้า Recovery Mode เพื่อ Repair ให้ กดเลือกมาเข้า Start Windows แทนนะครับ ไม่ต้องไป Repair นะครับ ไม่ได้มีความเสียหายอันใด สามารเข้าใช้งานได้ปกติครับ

สำหรับคำสั่งอื่นๆ ของ fbwf ที่น่าสนใจนะครับ จะมีดังนี้ สามารถที่จะพิมพ์ fbwfmgr /help เพื่อดูเพิ่มเติมได้ครับ

* fbwfmgr / disable สำหรับปิดการทำงานของ fbwf ใช้เมื่อต้องการแก้ไข Windows หรือลงโปรแกรมเพิ่ม เมื่อกดคำสั่งแล้ว ให้ Restart เครื่อง 1 ครั้งด้วย
* fbwfmgr /addexclusion C: “\persistent\folder” เป็นคำสั่งเอาไว้เพิ่มการอนุญาต เพื่อให้สามารถเขียนไฟล์ที่โฟลเดอร์นั้นได้ เช่นในกรณีนี้ คุณก็จะเขียนไฟล์ลงบน c:/persistent/folder ได้ โดยที่ข้อมูลที่อยู่ในโฟลเดอร์จะไม่หายแม้จะ Restart เครื่อง
* fbwfmrg /overlaydetail บอกรายละเอียดต่างๆ
* fbwfmgr /setpreallocation 1 จองพื้นที่แรม (ไม่ค่อยแน่ใจว่าใช้ทำอะไรกันแน่)
* fbwfmgr/setcompression 1 บีบอัดข้อมูลที่เก็บไว้ในแรม แต่จะทำให้ใช้ CPU สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

โพสเมื่อ : 7/1/2009 16:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Windows 7 Build7000 Lite For Netbook + เทคนิคติดจรวดด้วย FBWF
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไฟล์ FBWF ครับ

Credit by Phumin

แนบ ไฟล์:

zip fbwf.zip ขนาด: 130.46 KB; Hits: 487

โพสเมื่อ : 7/1/2009 16:38

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ขอบคุณครับ กำลังโหลดอยู่

แต่...ระหว่างหัวข้อ รบกวนช่วยเว้นบรรทัดเยอะๆหน่อยได้มั๊ยครับ?
คนแก่ปวดตา >_<

โพสเมื่อ : 7/1/2009 18:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ใครอ่านไม่ถนัด คลิกไปอ่านใน Blog ผมดีกว่าครับ จัดบรรทัดไว้ดีแล้ว

http://www.bongbank.net

โพสเมื่อ : 7/1/2009 21:02

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
ทำได้ดีครับ

คุณเจ้าของกระทู้ ( ติดตามมาตั้งแต่ monavista ละ)

แนะนำวินโดวส์ตัวใหม่นี้เหมาะกับ netbook มากนะ

กินแรมพอกันกับ xp แต่ fn เร็วกว่า หลากหลายกว่า สวยกว่าเยอะ

ลองดู

ว่าจะถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ผมมีคอมอยู่สามตัว

พยายามจะลง 7 ใน notebook ตัวนึง แต่ขาด Driver ไป

พวก VGA WIFI Sound นอกนั้นเหมือน 7 จะจัดจะหามาได้

ส่วน software ก็ยังไม่มี product key พอจะช่วยเหลือ

ผมตรงนี้ได้รึเปล่าครับ จะได้ลองศึกษาดู เจ้าตัวที่ปล่อยโหลด

แบบ 1.4 G นี่มี activate แล้วรึยังครับ พอดีผมโหลดตัว beta

มาลองดูก่อน

แผนคืออยากจะลงใน desktop quad Q6600 ที่ HW น่าจะ

ใหม่กว่าหน่อย แล้วจะได้ลองใช้งานเลย ผมเป็นคนนึงนะที่ไม่ชอบ

วิสต้าเลย ตอนนี้ผมว่า 7 น่าสนใจมาก รบกวนทีนะครับ เอ่อ

แล้วก็ขอบคุณครับ เก่งจริง ๆ

โพสเมื่อ : 9/1/2009 0:45

มืออาชีพ
17/12/2008 15:47
จาก Nonthaburi
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 183
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2009 7:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 109
ไม่มีคน seed แล้วหรอครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2009 11:23

มือสมัครเล่น
13/12/2008 12:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
คนทีดูดเสร็จช่วยปล่อยต่อนะครับ ค้างที่ 80% ใจจะขาดแล้วจ้า

โพสเมื่อ : 11/1/2009 14:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เดี๋ยวผมโหลดแบบ rar เสร็จแล้วจะช่วยปล่อยครับ

ที่จริงโหลดแบบ rar ที่ bongbank.net เร็วกกว่า mininova เยอะเลยครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2009 16:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
มีวิธีทำให้ flash drive บูต win7 ได้โดยใช้ winxp มั๊ยครับ

ผมลองใช้ HP USB Disk Storage Format Tool ฟอร์แมตแล้ว copy ไฟล์จาก image drive แล้วไปบูต มันบูตไม่ได้ครับ

ปล. ปกติผมใช้ HP USB Disk Storage Format Tool flash bios ได้นะ

โพสเมื่อ : 11/1/2009 17:49

22/12/2008 23:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ลงทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ติดตรงที่

พิมพ์ cmd เข้าไป Dos Mode

พิมพ์ fbwfmgr /enable แล้วเจอข้อความนี้
FbwfMgr : Unable to communicate with the file-based write filter.

แก้มาหลายวันแล้วแก้ไม่ได้ซักที
เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันทั้ง Windows XP และ Windows 7

ช่วยหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2009 18:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลงจากลง FBWF แล้ว Restart เครื่องก่อน 1 ครั้งนะครับ แล้วค่อย เข้าไปพิมพ์คำสั่ง

ไม่ก็อาจจะเพราะ ไม่ได้เป็น User admin ตอน copy File ทำไมก๊อปไม่ครบ

ไม่ก็ ตอน รัน CMD ไม่ได้ run as administrator ครับ

ยังไงลองดู มันได้ชัวรืๆ ผมใช้อยู่

โพสเมื่อ : 12/1/2009 1:21

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

boobee เขียนว่า:
ทำได้ดีครับ

คุณเจ้าของกระทู้ ( ติดตามมาตั้งแต่ monavista ละ)

แนะนำวินโดวส์ตัวใหม่นี้เหมาะกับ netbook มากนะ

กินแรมพอกันกับ xp แต่ fn เร็วกว่า หลากหลายกว่า สวยกว่าเยอะ

ลองดู

ว่าจะถามเจ้าของกระทู้หน่อยครับ ผมมีคอมอยู่สามตัว

พยายามจะลง 7 ใน notebook ตัวนึง แต่ขาด Driver ไป

พวก VGA WIFI Sound นอกนั้นเหมือน 7 จะจัดจะหามาได้

ส่วน software ก็ยังไม่มี product key พอจะช่วยเหลือ

ผมตรงนี้ได้รึเปล่าครับ จะได้ลองศึกษาดู เจ้าตัวที่ปล่อยโหลด

แบบ 1.4 G นี่มี activate แล้วรึยังครับ พอดีผมโหลดตัว beta

มาลองดูก่อน

แผนคืออยากจะลงใน desktop quad Q6600 ที่ HW น่าจะ

ใหม่กว่าหน่อย แล้วจะได้ลองใช้งานเลย ผมเป็นคนนึงนะที่ไม่ชอบ

วิสต้าเลย ตอนนี้ผมว่า 7 น่าสนใจมาก รบกวนทีนะครับ เอ่อ

แล้วก็ขอบคุณครับ เก่งจริง ๆ

ผมเขียนวิธี Activate ไว้ให้บน Blog ของผมแล้วครับ เข้าไปอ่านดู รับรอง Activate ได้ทุกคนครับ

โพสเมื่อ : 12/1/2009 1:27

22/12/2008 23:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ทำได้แล้วครับ fbwf บน Windows 7
ลองรัน cmd as administrator แล้วใช้งานได้ (ติดอยู่ตั้งนาน)
แต่โดยรวมแล้วยังช้ากว่าใช้ ewf บน Windows XP มากๆ
และยังติดปัญหาเรื่อง Wireless Lan ที่ Boot มาแล้วบางครั้งใช้ไม่ได้ บางครั้งก็ใช้ได้ ก็เลยกลับมาใช้ Windows XP ลง ewf (รอ Windows 7 ตัวเต็มมาก่อนแล้วไว้เจอกันใหม่ แต่ยังไงก็ขอบคุณมากสำหรับ Windows 7 ที่โมมาเพื่อให้ลง A110 ได้)

แต่ทีนี้ลอง fbwf บน Windows XP แล้ว ติดปัญหาเหมือนเดิมคือ
FbwfMgr : Unable to communicate with the file-based write filter.
ทั้งที่เป็น Administrator แล้ว ก็ยังใช้งานไม่ได้อยู่ดี

มีคำแนะนำสำหรับการทำ fbwf บน Windows XP ไหมครับ ว่าควรแก้ปัญหาตรงไหน

โพสเมื่อ : 12/1/2009 22:45

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลงไม่ได้ครับ มันติดตรงหน้าที่ให้เลือกว่าจะลงใน drive ไหน

พอเลือกแล้วมันบอกว่า disk ไม่เป็น ntfs
แล้วพอผม delete ก็แล้ว format ก็แล้ว ก็ยังลงไม่ได้

จะทำยังไงดีครับ

โพสเมื่อ : 21/1/2009 23:35

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับ รบกวนสอบถามนิดครับ ที่บอกว่าทดลองใช้ 30 วัน แต่ถ้าเรา Activate แบบ Offline เรียบร้อยแล้ว จะยังคงใช้งานได้ต่อไปหรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 22/1/2009 2:31
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
มันขึ้นข้อความอย่างนี้ครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  DSC01616_resize_resize.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 22/1/2009 11:14

22/10/2008 17:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
คุณไม่ได้โมแผ่น ต้องไปดูวิธีทำที่ผม note ไว้ที่กระทู้นะ

ส่วนคนที่ใช้ fbwf แนะนำปิดหน้าต่างเตือน low disk ด้วย จะได้ไม่กวนใจอีก

copy note เป็นไฟล์ นามสกุล .reg นะครับ

Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Policies\Explorer]
"NoDFSTab"=dword:00000001
"NoLowDiskSpaceChecks"=dword:00000001

วิธีให้ flash boot ได้ พิมพ์ boot\bootsect.exe /nt60 x:
และวิธีโมแผ่น
http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?id=57434

โพสเมื่อ : 22/1/2009 12:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
แต่แผ่นนี้เอาไปลงกับเครื่องอื่นได้นะครับ - -"

โพสเมื่อ : 22/1/2009 15:30

[ค้นหา ขั้นสูง]