เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ONAKA SUITA - หิวแล้ว
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

แหม ไม่รู้ว่าเพื่อนๆเป็นเหมือนป้าเอมรึปล่าว เวลาอากาศร้อนมากๆ เสียเหงื่อแล้ว จะเริ่มตาลายแล้วหิวทุกที แหะๆๆ

โรคนี้ไม่ค่อยอยากเป็นนะ เพราะกลัวอ้วนค่ะ ว่าแล้วก็มาเข้าเรื่องกันเล้ยยยย

วันนี้ป้าเอมจะมาเสนอคำว่า...
"โอะ-นา-กา (งะ) ซุย-ตะ"

O-NA-KA (GA) SUI-TA

คำศัพท์วันนี้ ก็เป็นคำพูดในชีวิตประจำวันอีกคำนะคะ แปลง่ายๆค่ะว่า "หิวแล้ว" รูปแบบทึ่สอนเนี่ย มันเป็นรูปธรรมดาค่ะ
คือพูดกับตัวเอง หรือเพื่อนๆ คนสนิท ก็เลยจะวงเล็บคำว่า "งะ" ไว้ค่ะ เพราะบางทีคนญี่ปุ่นเค้าก็ละคำว่า "งะ"ไปเลย

ถ้าเป็นรูปสุภาพ ประโยคก็จะสมบูรณ์ ผันกรียาแบบฟูลเวอร์ชั่น เลยทำให้ยาวขึ้นกว่าเดิม ซึ่งจะต้องพูดว่า...

"โอ-นา-กา งะ สุ-คิ-มะ-ชิ-ตะ"

O-NA-KA GA SUI-KI-MA-SHI-TAแปลว่า "หิวแล้วค่ะ/ครับ"

หากเราอยากตั้งคำถามว่า "หิวรึยัง" ก็ง่ายแสนง่ายค่ะ แค่เติมคำว่า "ก๊ะ" ข้างท้าย ก็จะกลายเป็นประโยคคำถามทันทีค่ะ

(รูปธรรมดา) โอะ-นา-กา (งะ) ซุย-ตะ ก๊ะ?

(รูปสุภาพ) โอ-นา-กา งะ สุ-คิ-มะ-ชิ-ตะ ก๊ะ?

เอาเป็นว่า เราฝึกออกเสียงคำที่พูดง่ายที่สุดกันค่ะ เอาแบบรูปธรรมดา ละคำว่า "งะ" ละกันว่า โอะ-นา-กา ซุย-ตะ

ลองดูนะคะ นึง ส่อง ซ่ำ

โอะ-นา-กา ซุย-ตะ

เก่งมากค่ะ

พูดคำนี้บ่อยๆ ก็เริ่มจะหิวขึ้นมาอีกแล้ว ขอตัวไปหาอะไรรองท้องก่อนนะคะ 555
เจอภาพคำศัพท์วันนี้ น่ารักดี เลยเอามาแจกค่ะ

เห็นแล้วหิวววววว...

พรุ่งนี้ ป้าเอมจะมาสอนคำตรงกันข้ามกับ โอะ-นา-กา ซุย-ตะ ละกัน

โพสเมื่อ : 13/6/2007 8:30

Re: O-NA-KA SUI-TA
มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
จะเที่ยงแล้ว โอนากะซุยตะมั่กๆ ไปกินกันดีกว่า

?อ้าม...

โพสเมื่อ : 13/6/2007 11:58

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เพิ่งจะสี่โมงกว่าก็ โอนากา ซุยตะ แล้ว ต้องหาอะไรกระแทกท้องหน่อย

โพสเมื่อ : 13/6/2007 16:23

มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

เพื่อนๆคะ ขืนยัง โอะนากา ซุยตะ กันบ่อยๆแบบนี้ จะกลายเป็น....นะเออ

โพสเมื่อ : 13/6/2007 17:09

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
อุ้ยมีงี้ด้วย ดีจัง ขอมาเรียนด้วยคนคับ

โพสเมื่อ : 20/6/2007 19:55
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]