เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เล่น Pidgin ไม่ได้ T_T
มือสมัครเล่น
26/12/2007 18:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ไม่ทราบว่าระบบของลีนุกซ์มีการตั้งไฟล์วอล์หรือค่าพอร์ตที่ต่างจาก วินโดว์ มั้ยคะ
คือใช้เจ้า EEE ต่อสายเเลนด์ สามารถเข้าเวปต่างๆได้ตามปรกติ เเต่มีปัญหา กับตัว pidgin ไม่สามารถคอนเนคได้ ลองเอาเมลล์มาเล่นกับ pidgin บนวินโดว์(Desktop) ก็สามรถออนไลน์ได้ ปกติ เเต่พอลองไปออนไลน์บน EEE กลับไม่ได้ ทั้งๆที่เซตค่าทุกอย่างเหมือนกัน ทำไงดีค่ะ

อีกอย่างตอนจะอัพเดตกับเซิฟเวอร์ ใช้คำสั่ง sudo apt-get update มันก็เชื่อมต่อไม่ได้ มันจะเกี่ยวกันมั้ยค่ะ

ช่วยด้วยนะคะ คือเพิ่งเคยใช่ลีนุกซ์เป็นครั้งเเรก

โพสเมื่อ : 29/12/2007 12:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เล่น Pidgin ไม่ได้ T_T
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
แล้ว eee เข้า web ได้ปรกติรึเปล่าครับ

อันนี้ tap advance ของผม ไม่ได้ set อะไรเลย
เข้าได้ปรกติ
Open in new window

โพสเมื่อ : 29/12/2007 12:10

กลุ่ม:
สมาชิก
เข้าเวปได้ตามปรกตินะคะ

เเล้วจากรูปที่โชว์ก็เหมือนกันค่ะ ค่าเหมือนกันเลย เเว๊กกก

เดี๋ยวลงวินโดว์ซะเลยหนิ เเหะๆ

โพสเมื่อ : 29/12/2007 12:58
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

paracetamol เขียนว่า:
เข้าเวปได้ตามปรกตินะคะ

เเล้วจากรูปที่โชว์ก็เหมือนกันค่ะ ค่าเหมือนกันเลย เเว๊กกก

เดี๋ยวลงวินโดว์ซะเลยหนิ เเหะๆ

ช่อง ID พิมพ์เต็มๆ รึเปล่าครับ aaaaa@hotmail.com

โพสเมื่อ : 29/12/2007 13:01

กลุ่ม:
สมาชิก
พิมพ์เต็ม ค่ะ เดี๋ยวคืนนี้จะลองอีกที ถ้าไม่ได้ ก็ .... ลง XP แระ

กะว่าจะหัดใช้ลีนุกซ์ซะหน่อย

โพสเมื่อ : 29/12/2007 14:12

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมไม่มีปัญหานะ

แค่ ใช้ แคมกับ pigin ไม่ได้

โพสเมื่อ : 29/12/2007 21:12

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ดูเหมือนยังไม่ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เนท แต่งงๆ ว่าใช้งานอินเตอร์เนทปกติได้ หากยังไม่มีข้อมูลอะไรมาก ลองล้างระบบดูไหมครับ ทำได้โดยการกด F9 ตอนบูทเครื่อง จะำทำให้เครื่องเหมือนเพิ่งซื้อใหม่มาเลย ยังมีระบบปฏิบัติการอยู่ ไม่ต้องลงใหม่ แต่ต้องตั้งค่าใหม่หมด โปรแกรมที่ต้องการลงเพิ่มก็ต้องลงใหม่ (น่าจะยังไม่ได้ลงอะไร เพราะเห็นบอกว่ายัง apt-get ไม่ได้เลย) ลองดูนะครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมชอบใช้ Eee ใน Linux มากกว่า รู้สึกว่าครบถ้วนแล้ว บูทก็เร็ว แต่มีลง Windows XP ไว้เผื่อไว้ จะได้ทดสอบได้หากอยากตอบปัญหาเพื่อนๆ ครับ

โพสเมื่อ : 29/12/2007 23:44

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ดูเหมือนยังไม่ได้เชื่อมต่ออินเตอร์เนท แต่งงๆ ว่าใช้งานอินเตอร์เนทปกติได้ หากยังไม่มีข้อมูลอะไรมาก ลองล้างระบบดูไหมครับ ทำได้โดยการกด F9 ตอนบูทเครื่อง จะำทำให้เครื่องเหมือนเพิ่งซื้อใหม่มาเลย ยังมีระบบปฏิบัติการอยู่ ไม่ต้องลงใหม่ แต่ต้องตั้งค่าใหม่หมด โปรแกรมที่ต้องการลงเพิ่มก็ต้องลงใหม่ (น่าจะยังไม่ได้ลงอะไร เพราะเห็นบอกว่ายัง apt-get ไม่ได้เลย) ลองดูนะครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมชอบใช้ Eee ใน Linux มากกว่า รู้สึกว่าครบถ้วนแล้ว บูทก็เร็ว แต่มีลง Windows XP ไว้เผื่อไว้ จะได้ทดสอบได้หากอยากตอบปัญหาเพื่อนๆ ครับ

ขอบคุณค่ะพี่ เดี๋ยวลองล้างระบบดูเลย เมื่อวานก็ลองต่อทิ้งไว้ ลองเข้าเวปต่างๆก็สามารถเข้าได้หมด trendypad google pantip เวปบอร์ดอื่นๆใช้งานได้หมด

พอลองเข้า pidgin ใช้เวลาต่อนานมากเเต่ สุดท้ายก็ขึ้นว่า ต่อไม่ได้ T_T

เเต่พอเริ่มรัน apt-get update มันขึ้นว่า เชื่อมต่อไม่ได้ เหมือนกัน

ลองอีกรอบจะมารายงานความคืบหน้าค่ะ

โพสเมื่อ : 30/12/2007 9:03

กลุ่ม:
สมาชิก
หลังจากรีเซตค่าใหม่เเล้ว ทุกอย่างเหมือนเดิมค่ะ

Err ........ cound not connect connection time out.

ตอนนี้เลยสงสัยว่าปกติซื้อเครื่องมาเเล้วต้องลงทะเบียนอะไรกับทางเวปก่อนรึป่าวค่ะ

โพสเมื่อ : 30/12/2007 13:05

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ไม่ทราบว่าสัญญาณ WiFi ขึ้นกี่ขีดครับ
เพราะวันนี้ผมลองบ้านเพื่อน (ไม่มี WiFi)
detect เจอสัญญาณอ่อนๆ แถวๆนั้น
web เข้าได้ปรกติ แต่ pidgin เข้าไม่ได้ครับ

โพสเมื่อ : 30/12/2007 23:30

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
อาจจะเกิดจาก server msn ก็ได้นะครับ หรืออาจจะเป็น request timeout หรืออาจจะเป็นปัญหาจาก internet wireless ก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 1/1/2008 14:35

[ค้นหา ขั้นสูง]