เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

EWF คือ อะไรครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
พยายามแล้วอ่านยังไม่ก็เข้าใจครับ
มันคือโปรแกรม หรอครับ เอามาจากไหนใช้ยังไง
ข้อดีคืออะไร ข้อเสียคืออะไรครับ งงครับ
ถามเยอะไปหน่อย มือไหม่นะครับ(ใหม่จริงๆ PC ยังใช้ไม่คล่องเลย)

โพสเมื่อ : 18/1/2009 0:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: EWF คือ อะไรครับ
มือใหม่
18/9/2008 10:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
EWF = Enhanced Write Filter

เป็น feature ของ Windows XP Embedded

เพื่อ ป้องกันไม่ให้ Windows เขียนอะไรลงไปใน Disk
โดยให้มันไปเขียนใน Memory แทน

ที่เอามาใช้กับ One เพราะ
SSD ของ One เขียนช้ามาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แล้วปรกติของ Windows จะชอบ เขียนโน้น นี่ นั่น อยู่ตลอดเวลา
ทุกครั้งที่เขียน มันจะช้า

ก็เลยเอา EWF มาใช้ เพื่อให้มันไม่เขียนลง SSD
One ก็จะเร็วเหมือนคอมปรกติ

เราจะให้มันเขียนทีเดียว ตอน commit
ก็จะช้าแค่ทีเดียว

ข้อเสียคือ
เนื้องจากเราไม่ให้มันเขียน SSD เลย
ดังนั้น เวลาลงโปรแกรมอะไร หรือ save ข้อมูลอะไร
ถ้าเราปิดเครื่อง โดยไม่ commit
ที่เราเปลี่ยนแปลงทั้งหมด ก็จะหายไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

โพสเมื่อ : 18/1/2009 15:55
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
28/11/2007 0:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
กระทู้เก่าก็พูดถึงกันเยอะ พอควร บอกทั้งข้อดีข้อเสียและวิธีทำ
มีพี่ๆหลายท้าน เขียนบรรยายเอาไว้ละเอียดดี เป็นประโยชน์มาก

ถ้าคุณได้อ่านมาจริง อย่างน้อยคุณก็น่าจะพอรู้ข้อดีข้อเสียมาบ้าง
ก่อนถาม ได้ลอง search ดูบ้างหรือยังครับ

โพสเมื่อ : 18/1/2009 16:40

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองแล้วครับ...งงครับผมไม่ได้มีความรู้ทางด้านคอมมากนะ จะมาหาความรู้น้องวรรณนะครับ นี้เป็นคอมเครื่องแรกในชีวิตที่ไช้เงินตัวเองซื้อครับ(PC เงินแม่ครับ)ขอความรู้ด้วยนะครับ
อายครูไม่รู้วิชา......อายภรรยาไม่มีบุตร

โพสเมื่อ : 18/1/2009 17:19

มือสมัครเล่น
21/12/2008 17:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ง่ายๆเลยนะครับ คือ EWF มันจะทำให้เวลาเขียนข้อมูลลงฮาร์ดดิสหรือ SSD มันจะไม่ลง แต่มันจะไปลงที่แรมแทน เป็นฟังชั่นๆหนึ่งของ Windows XP Embedded

แต่เวลาชัตดาวน์หรือรีสตาร์ท ถ้าไม่สั่งให้เครืื่องเขียนข้อมูล(commit) แล้วมันมีอะไรเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับไฟล์ใน SSD เครื่องก็จะกลับสู่สภาวะปกติครับ คือ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

โพสเมื่อ : 18/1/2009 20:22

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มันคือโปรแกรม หรอครับ เอามาจากไหนใช้ยังไง

โพสเมื่อ : 18/1/2009 20:28

[ค้นหา ขั้นสูง]