เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถามเรื่องการใช้linux ในEEEPC901 ครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
สอบถามเรื่องการใช้linux ในEEEPC901 ครับ ใช้งานได้ปกติไหมครับ หรือมีปัญหายุ่งงยากไหมครับ......ผมกำลังจะซื้อ 901 มาใช้(เล่นnet ดู หนัง ฟังเพลง) ครับ คิดว่าจะลองใช้linux ดูครับ ไม่เคยใช้มาก่อนครับ...ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าผมควรใช้ linux หรือ เปลี่ยนเป็นwindows ดี ครับ
ขอถามอีกข้อครับ EEEPC901 เป็น SSD 20G ผมอ่านดูกระทู้เก่า..บอกว่า ตัวSSD มันมีอายุการใช้งาน ยิ่งเขียนบ่อย ก็จะหมดอายุไวครับ แล้วส่วนใหญ่ ใช้ได้นานแค่ไหน ครับ.....

โพสเมื่อ : 23/1/2009 11:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถามเรื่องการใช้linux ในEEEPC901 ครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
linux ของ Eee ออกแบบมาให้ใช้ได้ง่ายอยู่แล้ว หน้าตาก็เหมือนพวก talking dictionary การใช้งานทั่วไปจะครบถ้วนอยู่แล้ว อาจต้องติดตั้งฟอนท์ภาษาไทยเพิ่มหากต้องใ้ช้งาน เรื่องดูหนังฟังเพลงก็ไม่ต้องห่วง หากบางฟอร์แมทดูไม่ได้ ก็ยังมีโปรแกรมฟรีแวร์ที่ดูได้เกือบทุกฟอร์มแมทอย่าง VCL ให้ติดตั้งเพิ่มได้

สำหรับเรื่องอายุการใช้งาน SSD นั้น มีจริงๆ ครับ แต่ไม่ได้สั้นขนาดให้ต้องกังวลใจกัน ใช้งานแบบปกติไปเลยครับ ใช้ได้หลา่ยปีอยู่แล้ว

โพสเมื่อ : 23/1/2009 13:32

Re: สอบถามเรื่องการใช้linux ในEEEPC901 ครับ
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
การใช้อะไรดีึขึ้นอยู่กับความถนัดและความต้องการอยากที่จะเรียนรู้อะไรใหม่ๆมากกว่าครับ ส่วนเรื่องssd มันก็คล้ายๆกับฮาร์ดดิสครับ มีอายุการใช้งานจำกัด แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร ทำมาเพื่อฆ่าฮาร์ดดิสก็ต้องทำให้ดีกว่าเดิม และยังต้องพัฒนากันอีกเยอะ

โพสเมื่อ : 23/1/2009 13:33
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
^__^ ผมก็เพิ่งซื้อรุ่นนี้แหละครับ ลีนุกซ์ อิอิ แต่ใช้ไม่ถนัน เลยฟอร์แมต ลงเอ็กซ์พี่ไปแล้ว เพราะความถนัด

ส่วนเรื่อง SSD อย่าไปคิดมากครับ กว่ามันจะเสีย ท่านก็คงเตรียมเก็บเงินซื้อรุ่นใหม่แล้วครับ (อีกนาน)

แนะนำให้รีบซื้อครับ เห็นเขาว่า ของจะไม่มีแล้ว (จะมีตัว สามจี มาแทน)

รับรองครับ ซื้อมาคุ้มมาก...มีความสุขมากๆเลยครับ...

โพสเมื่อ : 23/1/2009 17:14

[ค้นหา ขั้นสูง]