เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แนะนำ addon No Squint สำหรับ Firefox (for all version) เหมาะสำหรับเจ้าเครื่องเล็กๆแบบนี้
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ตอบแทนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่ได้ให้ความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการจูนปรับแต่ง aspire one ทำให้รีดประสิทธิภาพออกมา จนเป็น netbook ที่น่าใช้ที่สุดตัวหนึ่ง
และอยากจะแนะนำโปรท่องเนตที่ดีที่สุดตัวหนึ่ง อย่างที่หลายๆท่านได้แนะนำไว้ ก็คือ firefox จุดแข็งก็คือ ใช้ทรัพยากรเครื่องน้อยกว่า ie มากมายนัก ทำให้ไวกว่า ie หลายขุม และ addon มีให้เลือกใช้เต็มไปหมด อยู่ที่ user จะชอบแบบไหน แนวไหน

ส่วนตัวผมเองใช้ firefox v2 ตัวสุดท้าย(2.0.0.20) ใช้ตัว addon อยู่ 2 ตัวที่เห็นว่าได้ใช้จริงๆ
-disablemenu 0.3.2 ใช้สำหรับ ทำให้หน้าต่างเมนูที่ขี้เหล่หายไป เพิ่มพื้นที่ในการชมเนตได้อย่างดีเยี่ยม (แต่โหลดมาแล้วต้องปรับแต่งก่อนใช้งาน ไม่งั้นไม่ work แน่ๆ) ลักษณะการทำงาน ทำหน้าที่เหมือน auto-hide the taskbar ของ windows เปี๊ยบ อยากให้ติดเครื่องไว้มากๆ ++ท่านไหนนึกไม่ออกลอง คลิ๊กขวา taskbar windows เลือก properties ติ๊ก(ถูก) หน้า auto-hide the taskbar

-No squint 1.0.1 addon ตัวนี้ คนแก่ๆ ตาไม่ค่อยดีแบบผมไม่ควรพลาด โดยปกติ เวลาเราท่องเนตมองไม่ค่อยเห็นตัวอักษร เราจะใช้คำสั่งบนคีย์บอร์ด Ctrl,+ หนึ่งที หรือสองที ถึงจะมองเห็นตัวหนังสือได้ดีแบบตาไม่ต้องเพ่ง อีกทั้งลดความปวดเมื่อยกล้ามเนื้อตาท่องเนตได้เป็นวันกับเจ้้าเครื่องเล็กตัวนี้อย่างมีความสุข แต่... ลำพังจะมาคอยกด Ctrl,+ อยู่ตลอดเวลามันก็คงไม่ใช่เรื่อง ลองติดตั้งเจ้านี่ดู หลังจากที่ set ค่ามันแล้ว เปิด web ทุก web ขนาดมันจะใหญ่ตามที่เราต้องการ ส่วนตัวผมเลือกใช้ขนาด 120% ในการท่องเนต เพราะรู้สึกว่า ตัวอักษรมันเหมาะกับจอ 8.9 นิ้วพอดีๆ ^_^

https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/2592

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านใดเป็นเซียน firefox รบกวนแนะนำ addon ดีๆเหมาะสำหรับติดเจ้า aspire one จะเป็นความกรุณาที่หาที่สุดมิได้ เพื่อเป็นประโยชน์สุขต่อมหาชนชาว netbook (-0-)

ขอบคุณครับผม

โพสเมื่อ : 27/1/2009 0:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แนะนำ addon No Squint สำหรับ Firefox (for all version) เหมาะสำหรับเจ้าเครื่องเล็กๆแบบนี้
มือใหม่
23/12/2008 23:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมลองNo squintแล้ว OK เลยครับ

โพสเมื่อ : 27/1/2009 7:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แนะนำ addon No Squint สำหรับ Firefox (for all version) เหมาะสำหรับเจ้าเครื่องเล็กๆแบบนี้
มือสมัครเล่น
16/10/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
ปกติเวลาผมใช้ FireFox แล้วตัวมันเล็ก ผมมักให้วิธีแหกนิ้วเอาอ่ะครับ ดูล้ำๆดี

โพสเมื่อ : 27/1/2009 12:36

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับสำหรับ คำแนะนำดีๆ ผมเองก็แก่แล้วสายตาไม่ดีเหมือนกัน จะลองไป d/l มาใช้ดูบ้างครับ :)

โพสเมื่อ : 27/1/2009 13:44
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
อีกตัวหนึ่งคือ no script เอาไว้บล็อกการทำงานของพวกป็อบอัพต่างๆครับและอึกตัวคือ
all-in-one sidebar เอาไว้จัดการรายละเอียดต่างๆของพวก addon

โพสเมื่อ : 27/1/2009 13:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ขอบคุณมากๆครับ ลองโหลด มาติดตั้งเพิ่มเติมแล้ว แต่ไม่รู้ว่าควรเซ็ตค่า no script อย่างไร

โพสเมื่อ : 27/1/2009 19:12

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
การตั้งค่า

menu bar ด้านบนเลือก Tools>add-on> คลิกที่ no squint>options> แล้วเลือกค่าตั้งต้นของการขยายครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  no-squint.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 27/1/2009 19:46

[ค้นหา ขั้นสูง]