เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ทำไมถึงชอบ Mac OS
มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
เห็นหลายคนชอบใช้ Mac os (ใน MSI wind) อยากรู้ว่าระบบนี้มีข้อดียังไงครับ(ไม่เอาเหตุผลเพราะว่ามันหน้าตาสวย ไฮโซ นะครับ)
ตัวผมเองใช้ XP pro
อยากรู้ครับ
เอาแบบในแง่ การใช้งาน, การบริโภคทรัพยากรเครื่อง etc. ประมาณนี้น่ะครับ
ปล. ถ้าโพสผิดที่ ขออภัยด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 5/2/2009 17:16
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไมถึงชอบ Mac OS
มืออาชีพ
12/6/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
อร่อย...

ลองดูสิครับ แล้วจะติดใจ 555+

โพสเมื่อ : 5/2/2009 23:05
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
ผมพึ่งมาใช้ osx ได้สองวันเองนะครับ .....
ผมใช้เครื่อง pc แล้วลง osx นะครับ ว่ากันง่ายๆผมเป็นมือใหม่สุดๆเลยหล่ะ.
เอาความรู้สึกผมแล้วกันนะครับ...
มันเป็น os ที่น่าใช้มาก ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกัน ..แต่พอได้จับต้องแล้ว
น่าเล่นดีจริงๆ ระบบ รวดเร็วมากๆ และ สวยงาม ..
สามารถปรับแต่ง ทุกๆอย่างได้ดังใจ ... อันนี้ ชอบมากๆ
เป็นอะไรที่อธิบายลำบากครับ ต้องลองเอง ..
ตัวผมเอง ลองเล่นได้แค่ 1 - 2 วัน ก็มีความรู้สึกว่า อยากได้แม๊คดีดีซักเครื่องแล้วครับ
ไม่รู้ว่าคนอื่นจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่านะครับ นี่ก็เป็นแค่หนึ่งความเห็นของผมครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 0:40

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
จริงๆ เหตุผลที่คุณบอกว่าไม่เอานั้นอะคับ เ ป็นเหตุผลที่มีนำหนักมากๆ น่าจะซักครึ่งนึง ของเหตุผลทั้งหมดที่เค้าชอบกันเลยนะครับผมว่า

ส่วนอื่นๆก้มีเยอะเหมือนกันครับ
- No virus
- Interface ใช้งานได้สะดวก รวดเร็ว เข้าใจง่าย แต่ต้องหัดหน่อยนะ ถ้าเป็นแล้วจะสะดวก เร็ว key ลัดเยอะ
- มีความเสถียรมากกว่า Hang น้อยกว่า

โพสเมื่อ : 6/2/2009 0:40

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตัวผมเองก็เห็นว่ามันสวยน่าใช้ครับ(แล้วบอกไม่เอาหน้าตา ) แล้วจริงป่าวครับ ที่ Mac OS เหมาะกับงานกราฟฟิก แต่งรูป ไรประมาณนี้อะครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 1:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

notbad เขียนว่า:
อร่อย...

ตกลงมันคือของกินรึ .....หิวเลย
ใช้ยังไงถึงอร่อยครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 1:18

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
แบบว่าขอ jam ครับ

อย่างน้อยสำหรับ hardware ก่อนแล้วกันนะครับ การออกแบบนี้กินขาด
เห็นขายแบบว่า รวมทุกอย่างใน จอแบนเดียว มีแต่สาย mouse ,keyboard
ที่เสียบโผล่ออกมาจาก monitor ...โอ้ว นี่มัน mac นี่หว่า....ป้าดดด

ส่วนราคาก็...งืมม ๆ ๆ ๆ ก็ 6 หมื่นกว่าบาท

ส่วนเรื่อง interface ต้องยอมรับว่าเป็นผู้นำแน่นอน และความเร็วก็แน่นอน

นี่หละใครๆ ก็อยากเป็นเจ้าของ ส่วนตั๊ว ๆ ของกระผมเองก็อยากจะเป็นเจ้าของ

แต่ด้วย งบน้อย หอยน้อย ก็ได้แต่มอง ๆ ๆ สักวันมีกระตังค์เหลือใช้เหลือเก็บ

ก็คงจะสอยมาสักตัว ประดับบ้าน เป็นสิ่งที่สามารถทำให้บ้านมีราคาขึ้นมาทันที (ว่าไปนั่น)

โพสเมื่อ : 6/2/2009 2:08
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
12/6/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
อ้างถึง:

moomud เขียนว่า:
อ้างถึง:

notbad เขียนว่า:
อร่อย...

ตกลงมันคือของกินรึ .....หิวเลย
ใช้ยังไงถึงอร่อยครับ

มีแซว

OSX เป็นระบบปฏิบัติการ unix มีเสถียรภาพในการทำงานสูง และทำงานได้รวดเร็ว มี user interface ที่สวย เร้าใจ น่าใช้งาน

ผู้ใช้งานหลายท่านพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ถ้าใช้ MAC OSX แล้วจะติดใจไม่กลับไปใช้ Windows XP, Vista ผมเองคนนึงแหละที่ไม่ค่อยเชื่อสักเท่าไหร่

แต่พอได้มีโอกาสใช้ OSX บน iMAC ดันเกิดติดใจซะงั้น แต่ถ้าให้ซื้อ MacBook Air หรือ ​New MacBook ก็คงไม่เอาเพราะมันใหญ่ หนัก ขี้เกียจแบก ที่สำคัญคือมันแพงเกินไป เลยมองหาพวก NetBook ที่สามารถลง OSX แล้วใช้งานได้

MSI wind คือคำตอบสุดท้ายครับ เหมาะสำหรับงานประเภท check mail เปิด net พิมพ์งานเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้าคาดหวังว่าจะนำมาทำงานด้าน graphic แนะนำซื้อ New MacBook หรือ New MacBook Pro ไปเลยครับ ช่วงนี้ New MacBook ,New MacBook Pro รวมถึง iMac มีโปรโมชั่นผ่อน 0% กี่เดือนก็แล้วแต่บัตรเครดิตครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 12:51

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
สงสัยผมจะแปลกอยู่คนเดียว เคยลองเอา OSX มาติดตั้งให้ notebook ก็แล้ว ติดตั้งใน MSI Wind ก็แล้ว ใช้ยังไงก็ไม่ชอบมัน คือเห็นด้วยกับความง่ายของมันนะ แต่สำหรับผม ผมว่ามันมักง่ายเกินไป การลบโปรแกรมโดยการลากโปรแกรมลงถังขยะ ดูแล้วเป็นแนวคิดที่ดีมากๆ แต่มันทำเหมือนลบไฟล์ทิ้งไปเฉยๆ ไฟล์ที่เกี่ยวข้องที่มันไปแอบติดตั้งไว้ในโฟลเดอร์อื่น มันไม่เอาไปด้วย แย่ยิ่งกว่าการจัดการ registry ของ windows อีก ทำเหมือนการลบโปรแกรมทิ้งใน MS DOS

แต่ส่วนดีก็มีนะ เครื่องเดียวกัน บูทจาก OSX แป๊ปเดียวได้ใช้งาน แต่บูทจาก XP รอเป็นชาติ เรื่องไวรัสก็ถือเป็นข้อดี (แม้จะไม่นานนัก) ส่วนอื่นๆ ก็คือความจงรักภักดีของผู้ใช้ Apple ที่คนใช้ PC ไม่มี เขาให้โปรแกรมอะไรมา บอกว่าต้องใช้แบบไหน สาวกจะเชื่อว่ามันดีจริงๆ

OSX มี iWork ที่ความสามารถไม่ได้ดีกว่า MS Work เลย แต่เพราะใน Windows มันมี MS Office ที่ดีกว่า MS Work เลยกลายเป็นห่วย

เรื่องชอร์ทคัดสารพัดสารเพ ใน windows ก็มีเพียบๆ เหมือนกัน แต่ไม่มีใครอยากจำ แต่ีหากไปใช้ OS X ส่วนใหญ่ยินดีจะจำชอร์ทคัทกัน แปลกดีนะ

เรื่องความเข้ากันได้ของฮาร์ดแวร์ที่ไม่ค่อยแฮงบ่อย ก็แน่อยู่แล้ว OSX มันติดตั้งกับเครื่อง Mac เท่านั้น OS ออกแบบมาสำหรับเครื่องฮาร์ดแวร์จำกัด ย่อมเสถียรกว่าเห็นๆ ลองเอาพวก OSX86 มาทำงานสิ Kernel Panic กันระนาวเหมือนกัน (แล้วสาวกก็ว่า มันไม่ใช่ OS X แท้ๆ อีก 555)

สรุปแล้ว OSX เองไม่ได้ดีกว่า Windows หรอก แต่ค่านิยมที่มีให้กับมันต่างหากที MS ไม่มีทางทำให้เกิดขึ้นได้กับผู้ใช้

สำหรับผมแล้ว Linux น่าใช้กว่า OSX ครับ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ ไม่ได้อ้างอิงหลักใดๆ ทั้งสิ้น

ลป. ขอย้ายไปอยู่ในฟอรัม Netbook General Talk ดีกว่า จะได้คุยกันได้ทั่วๆ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 13:38

มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
เอาเป็นว่า ถ้าจะใช้งานจริงๆ Windows ก็ยังคงจะเหมาะสมที่สุดครับ

เพราะที่ทำงานเก่าผม มี iMac รุ่น CoreDuo อยู่เครื่องนึง ตอนที่เป็น OSX แทบไม่มีใครใช้ อย่างมากก็ใช้แค่ iTune และ Photo Booth แค่นั้นเอง

แต่พอเอา XP ไปลง คราวนี้ใช้กันเป็น PC ไปเลยครับ นานๆ จะบูตเข้า OSX ซักที อิอิ

สำหรับ 1000H ก็ลองลงเล่นๆ ซึ่งแน่นอนว่ามันไม่สมบูรณ์ ลองใช้เล่นๆ ก็พอได้ จะใช้งานจริงๆ ก็คงไม่ไหวครับ

โพสเมื่อ : 6/2/2009 18:17
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router

13/1/2009 17:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
เคยใช้มาแล้ว ทั้ง OS X , linux , Windows XP

ผมชอบ OS X มากที่สุดนะ เพราะว่ามันดีเกือบทุกอย่าง (ในความคิดผม) การทำงาน, ความเสถียร, ความสวยงาม รู้สึกว่ามันมีเสน่ห์ในการใช้งานมากๆ แต่ประการสำคัญที่ทำให้ไม่ได้ใช้มันอย่างเป็นส่วนตัว ได้ใช้แต่เครื่องคนอื่น (ของออฟฟิศ) เพราะเรื่องเดียวคือ มันแพงเกินไป ซื้อใช้เองไม่คุ้ม (ไม่มีตังค์เองเท่าไหร่ หุหุ) พอดีว่าผมทำงานด้านกราฟิค เลยทำให้ไม่ต้องห่วงเรื่องงานเอกสาร
แต่ถ้าทำงานเอกสาร ยังไงๆ ก็หนี WinXP ไม่พ้นครับ ด้วยเหตุที่มันเป็น OS มาตรฐานในเกือบทุกสำนักงาน ถ้าทำจาก OS ตัวอื่นๆ ยังไงมันก็ไม่ Compatible กัน 100% ต้องมานั่งจัดหน้ากันใหม่อยู่ดี

รองลงมาก็คงเป็น Linux ด้วยความเป็นเอกลักษณ์ของมัน
มีความปลอดภัยสูง ทำงานไว้ใจได้ ไม่มีไวรัส แต่รู้สึกว่า การใช้งานมันค่อนข้างจะต้องลงแรงเองมากสักหน่อย (ผมขี้เกียจ -_-' อ่ะ)
ต่างจากตัวอื่นๆ ที่มักจะสำเร็จรูปมาให้แล้ว (เหมือนบะหมี่เลย)

ปิดท้ายด้วย WinXP ที่จำเป็นต้องใช้งานมากที่สุด แต่ไม่ค่อยมีใครรักมันเลย เพราะว่ามัน "รั่ว" เยอะมากๆ อุดยังไงก็ไม่หมด ใช้แล้ว
ไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่ ถ้าทำธุรกรรมหรืออย่างอื่นผ่านอินเตอร์เน็ต
ไม่กล้าใช้ XP เลยจริงๆ แต่ยังไงก็เป็น OS ตัวหลักที่หนีมันไม่พ้นจริงๆ อิอิ

ถือว่ามาแชร์ความเห็นส่วนตัวกันละกันนะครับ ของแบบนี้ ต่างคนต่างรสนิยม น่ะนะ

แวะแซวนิดนึง ---> ลป. ขอย้ายไปอยู่ในฟอรัม Netbook General Talk ดีกว่า จะได้คุยกันได้ทั่วๆ

ลป. ย่อมาจากอะไรอ่ะครับ คงไม่ใช่ "ลูบเป้า" นะพี่ อันนั้นมันไมเคิล แจ๊กสัน

โพสเมื่อ : 6/2/2009 19:08

28/11/2007 0:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
จากที่เคยลองใช้มา ก็สวย เร็ว เสถียร
ส่วนข้อดีอื่นๆ เท่าที่ถามคนอื่นมา ก็ตอบยังไม่ชัดเจนเท่าไร บอกแค่ว่าดีเท่านั้น

ก็แล้วแต่คนชอบครับ นานาจิตตัง
ลองใช้ใหม่ๆก็ชอบกันทุกคนแหละครับ กับความสวยงาม interface หวือหวา
ของยังงี้ต้อง ใช้ชีวิตกับมันนานๆครับ ถึงจะรู้ว่าเหมาะกับตัวเองหรือเปล่า

ตัวอย่าง เพื่อนที่ทำงานผม แรกๆก็ซื้อ mac book มา
และลง 2 OS คือ windows กับ OSX โดยใช้ แต่ OSX อย่างเดียว

แต่ผ่านไปไม่ถึงเดือน ดันกลับมาใช้ Windows แทน
พอถามมัน มันตอบว่า OSX ใช้เวลา present เท่านั้น เพื่อที่จะได้ดูดี
ส่วนเวลาทำงานจริงๆจะใช้ Windows แทน 555

จริงๆ แล้ว OSX ดังขึ้นมาได้ ก็เพราะ design ของ hardware และการวางระดับของผลิตภัณฑ์ ทั้งนั้น
ทำให้ผู้ใช้งานรู้สึกว่าใช้ของดี เสริมภาพลักษณ์ตัวเอง และมีความจงรักภักดีของผลิตภัณฑ์สูง
ต้องยอมรับว่า Apple เก่งทางด้านนี้ครับ

สำหรับผมแล้ว ความที่เป็นระบบค่อนข้างปิดของ OSX
ทำให้ไม่ตรงกับความต้องการของผมเท่าไร ซึ่งเกี่ยวกับ Tech R&D
ใช้ Linux,Windows จะเหมาะกว่า

OS ทุกตัวมีข้อดี-ข้อเสียต่างกันไป แต่สุดท้ายแล้วเลือกให้ตรงกับความต้องการของแต่ละคน จะดีที่สุดครับ

โพสเมื่อ : 7/2/2009 11:24

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
มันเด่นตรงใช้งานง่ายครับดีแค่นั้นเอง เรื่องความเร็วความทนวิสต้าก็สูสีกันแต่วิสต้าใช้ได้ยากกว่าเยอะครับ คนที่บอกวินโดว์ใช้ง่ายกว่าที่ผมลองสังเกตุมาคือคนที่ใช้วินโดว์ประจำอยู่ทุกวัน คนที่หัดจับคอมใช้ใหม่ ๆ ลองเทียบกันบอก OSX ใช้ง่ายกว่าทั้งนั้น
*MS Office for MAc นี่แย่มากใครจะใช้แนะนำ Open Office นะครับ ดีแถมยังฟรีอีกด้วย

โพสเมื่อ : 8/2/2009 10:40

13/1/2009 17:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
อ้างถึง:

*MS Office for MAc นี่แย่มากใครจะใช้แนะนำ Open Office นะครับ ดีแถมยังฟรีอีกด้วย

Confirm อีกคน ว่า MS Office for Mac นี่ห่วยจริงๆ ครับ
เคยใช้แล้วไม่ค่อย Work เลย --> Openoffice โลดเลยครับ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 14:52

มือใหม่
26/9/2008 21:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
OSX ยอมรับครับว่าใช้ได้ง่ายจริงๆ แต่คอนฟิกยากนะผมว่า (ประมาณว่าเปลี่ยนไม่ได้ดังใจ) แต่ก็มีโปรแกรมดีดีใช้เยอะ (ส่วนใหญ่เค้าก็ทำลง Mac/Windows - -" Linux แย่ตรงนี้ล่ะ)
แล้วก็มี expose ด้วย ชอบมากมาย ใช้ได้บ่อย

Linux ชอบตัว OS ของลินุกส์ที่สุดแล้วครับ สเถียรมากๆ อยากปรับอะไรก็ปรับได้แทบทุกอย่าง (ถ้าปรับเป็นอ่ะนะ --" ปรับได้ทุกอย่างไม่มีล็อกจริงๆ) แต่งดีดีสวยมากๆ (ก็นะปรับได้หมด)
แต่โปรแกรมดีดีระดับเทพๆพวก Adobe ทั้งหลายไม่มีเล้ย
อ้ออีกอย่าง shortcut ตั้งได้เองหมดเลยนะครับ ไม่ต้องท่องตั้งเองเลย expose ก็มีนะ ^^"

Windows ...ใช้ยากในบางเวลา ค้างบ่อยๆ ปรับได้เยอะ (แต่ใน registry ที่อ่านเองไม่รู้เรื่อง แต่ก็มีโปรแกรมมากมายช่วยปรับ) ไม่มี expose (คนเคยใช้มักจะติด)
ข้อดีคือ
1. ซื้อคอมมาใหม่ให้ตายก็มี driver - -" (linux ต้องรอนิด Mac ใช้ไม่ได้เลย)
2. โปรแกรมจำเป็นทั้งหลายมักอยู่ในนี้
3. เกมส์มันส์ๆมักเล่นได้ในนี้เท่านั้น
4. คนใช้เยอะมากกกก ถามใครก็มักได้คำตอบ (แต่ก็นะ โหลเชียว...แฟชันวินโดวส์)
ดังนั้นถึงไม่ชอบมากก็ยังต้องมีไว้เล่นเกมครับ

แต่ Linux ได้เปรียบทั้ง Windows และ MacOS คือ ส่วนใหญ่เลยมันเป็น OpenSource ครับทั้งตัว OS และ Software ซึ่งอีกหน่อยเวลาที่เค้าเอาจริงเรื่องกฏหมายลิขสิทธิ์กันมากๆ ผู้ใช้ Windows/Mac เถื่อนก็ระวังกันไว้ดีดีเน้อ ^^" โดนปรับกันระนาว มะก็ต้องซื้อไลเซนซ์แท้มาใช้ เสียตังกันอีก อิอิ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 18:42

จาก ChiangMai Thailand
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
Windows 7 ก็มาแรงไม่น้อยกว่า OSx น่ะครับ

OSX มีไวรัสแล้วน่ะครับ

โพสเมื่อ : 12/2/2009 15:25
Windows XP Pro SP2 Lite
Open in new window

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ใช้อันไหนก็มีปัญหาทั้งนั้นแหละครับ

ต่างแค่ปัญหามันเปลี่ยนไปและพยายามยอมรับกับปัญหานั้นได้

แต่ต่างกับ ของที่คุณไม่ต้องการ ที่คุณพยายามลืมข้อดีของมันไป

เหตุผล ที่ว่ามากันพอแล้วหรือที่ต้องยอมจ่ายกับราคาที่เพิ่ม

มากกว่า 2 ถึง 3 เท่า

หรือจริงๆแล้วคุณไม่ต้องการเหตุที่คุณว่ามาหลอก คุณต้องการแค่แบรนด์

โพสเมื่อ : 13/2/2009 2:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ผมชอบและไม่ชอบหลายๆอย่างของ Mac OS X นะครับ

ชอบ
- หน้าตาสวย อันนี้น่าจะชอบกันทุกคน
- Expose เจ๋งมากคิดได้ไง
- Dock ผมว่ามันจัดการได้ค่อนข้างดี
- การเคลื่อนไหวและ effect ต่างๆ ลื่นไหลดี แต่ก็ต้องใช้พลังเครื่องมาก

ไม่ชอบ
- มันขยายหน้าต่างด้วยการลากด้านอื่นๆไม่ได้เลย ต้องลากแค่มุมขวาล่าง
- เปลี่ยน Mouse Pointer ไม่ได้ ผมชอบใหญ่ๆน่ะครับ เห็นชัดดี
- Font มัน smooth ไปหมด ผมว่ามันอ่านยาก
- การลากโปรแกรมไปทิ้งที่ถังขยะแล้วหายไปเลย(เหมือนที่คุณ kiat บอก) เพราะถ้าเราลากโปรแกรมสำคัญๆอย่าง iPhoto, Preview ทิ้งไป ก็ต้องไปเอาแผ่นมาลงกันใหม่ ถ้าเกิดเผลอ empty trash
- Update โปรแกรมบ่อย แถมตัวอัพเดทใหญ่ยักษ์ เน็ตช้าๆนี่จะเซ็งมาก แถมบางทีโหลดมาลงไม่ได้ก็ยังมี
- กินทรัพยากรเครื่องสูง บังคับใช้กราฟฟิคสวยงามและการเคลื่อนไหวแบบสมู้ทๆ แต่บางทีผมอยากให้เครื่องผมใช้พลังไปกับโปรแกรมต่างๆมากกว่าตัว OS อย่าง XP จะสามารถปรับให้ใช้รูปแบบอย่าง Windows 2000 ได้ (ตรงนี้ไม่รู้ว่าปรับได้ไหม แต่ผมหาไม่เจอ)
- การกดดูรูปผ่านโปรแกรม Preview ไม่สามารถกดดูรูปต่อไปได้ทันที ถ้าไม่ได้เลือก (อันนี้ไม่เข้าใจจริงๆว่ามันดียังไง) แต่ Mac OS 10.5 มี Quick look มาก็ดีขึ้นหน่อย

แต่เหตุผลหลักที่ผมซื้อ Mac mini มาใช้ เพราะมันน่ารักมากนี่แหละครับ ตัวกะเปี๊ยกเดียว ^ ^ แต่ก็เอามาลง Windows และใช้มันเป็นหลัก เหอๆๆ

โพสเมื่อ : 13/2/2009 4:53

21/12/2008 17:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ต้องลองถึงรู้

ผมมี Mini G4 1.25 ปลดระวางอยู่ตัวนึง ปัจจุบันเปิดไว้โหลดบิท ประหยัดไฟมากครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 22/2/2009 14:21

มือใหม่
25/5/2009 23:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
อยากได้ alu ตัวใหม่ เปิด macbook โหลดบิต เกือบ 24 ช.ม ตลอด 3ปีไม่พังซะที ของเค้าดีจริง ตามราคา

โพสเมื่อ : 26/5/2009 0:00

[ค้นหา ขั้นสูง]