เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

SHI-A-WASE - ความสุข
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ
คงจะได้ฉลองปีใหม่กันสนุกสนานไปแล้ว ต่อไปนี้ก็ขอให้มีปีดีๆกันตลอดไปเลยนะคะ
เซนเซย์เองก็หยุดไปหลายวัน แล้วอากาศก็เปลี่ยน เริ่มจะเป็นหวัดอีก แย่จัง...T-T

เอาล่ะ มาเรียนคำศัพท์คำใหม่กันดีกว่า ครือว่า ปีนี้นะ อยากจะเริ่มด้วยคำที่เป็นมงคลหน่อย
ซึ่งป้าเอมคัดเลือกมาแล้ว มันคือคำว่า...

ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ

shi-a-wa-se

คำว่า ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ แปลว่า ความสุข ค่ะ เป็นคำนามนะคะ แต่เวลาเราพูดคำเดียวเนี่ย
ก็เข้าใจความหมายได้ว่า มีความสุข เช่นกัน? แต่ถ้าอยากพูดเป็นประโยค ก็จะจัดให้...

ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ นิ? นัต-ตะ (รูปธรรมดา) しあわせになった
ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ นิ นะ-ริ-มะ-ชิ-ตะ (รูปสุภาพ) しあわせになりました

มาลองออกเสียงกันดูนะคะ นึง ส่อง ซ๋ำ

ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ

เก่งมากค่ะ

คำว่า ความสุข ก็ยังมีศัพท์อีกคำนะคะ เขียนด้วยตัวคันจิสองตัว คนที่เรียนภาษาจีนคงจะคุ้นเคยกันดี
เพราะมักจะเห็นคำนี้ติดในงานมงคลอยู่บ่อยๆ

โค-ฟุ-ขุ

ko-fu-ku

หรือแม้แต่ตัว  เพียงตัวเดียว ก็หมายความว่า ความสุข ได้แล้วค่ะ

ยกตัวอย่างเวลาเราจะอวยพรวันเกิด หรือวันปีใหม่แบบเนี้ย เราก็จะสร้างประโยคว่า "ขอให้มีความสุข" ดังนี้ค่ะ

ฉิ-อ๊ะ-วะ-เสะ นิ นะ-ริ-มัส-โย่-นิ しあわせになりますように

ออกจะยาวไปนิดส์ แต่ก็ไม่เกินความพยายามนะ จริงๆถ้าจะเอาแบบฟูลเวอร์ชั่น มันจะยาววววกว่านี้อีก
แต่เซนเซย์ว่า เอาแค่นี้ไปก่อน เดี๋ยวจะเหนื่อยกันพอดี 555

โพสเมื่อ : 4/1/2008 11:37

Re: SHI-A-WASE - ความสุข
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 0:32

[ค้นหา ขั้นสูง]