เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เพิ่งซื้อ mini 2133 เครื่องมาครับ สงสัยหลายเรื่องเลยครับ
มือใหม่
17/2/2009 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
เป็นรุ่น 2133 รุ่น 1.2g 9,900 ขบวนสุดท้ายนะครับ
บน vista sp1 ก็เสถียร เร็วดีนี่ครับ (ไม่เห็นเหมือนที่เคยอ่านมาว่ารุ่นนี้ช้ามาก)

ทีนี้ใช้ๆไปชักสงสัยหลายเรื่องเลยครับ

1. ดูสีหน้าจอ จืดๆ ซีดๆไปหน่อย ลองปรับหน้าจอได้แค่ brightness ครับ
แล้วพวก color contrast นี่มีให้ปรับได้มั๊ยครับ ?

2.ปุ่ม fn+ดวงจันทร์ กดแล้วเสียง hdd พัดลมดับหมด แต่มีไฟ power กระพริบ
เทียบกับ เลือก hibernate แล้วต่างกันยังไงครับ แล้วถ้าเดินทางควรปิดเครื่องแบบไหนดีครับ

3.ช่อง usb ฝั่งซ้ายมือ เหมือนมีรูเล็กๆอยู่ เอาไว้เสียบ adapter เพิ่มไฟเลี้ยงหรือเปล่าครับ ? แล้วถ้าเราจะเสียบเจ้า mini เข้ากับแท่นระบายความร้อนแบบมี hub usb
เราเสียบช่องซ้ายหรือขวา จะต่างกันในแง่ ไฟเลี้ยงไม่พอ หรือเปล่าครับ

4.มี theme vista สีอื่นให้เลือกมั่งมั๊ยครับ นอกจากสีฟ้าที่มากับเครื่อง (vista sp1)

5.ถ้าอยาก เอา mini ไปต่อดูหนังออก tv ควรซื้ออุปกรณ์แบบไหนมาต่อดีครับ

อ่า...ถามหลายเรื่องไปหน่อยนะครับ รบกวนจริงๆครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2009 23:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เพิ่งซื้อ mini 2133 เครื่องมาครับ สงสัยหลายเรื่องเลยครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
1. ปกติจอ LCD ของ notebook จะปรับได้เฉพาะ brightness ไม่ค่อยจะเห็นรุ่นที่มีให้ปรับ contrast ด้วย

2. ปุ่มนี้สำหรับการ standby เครื่อง คือให้เครื่องเปิดอยู่ แต่เหมือนหลับจำศีลไว้ อุปกรณ์บางอย่างจะหยุดทำงาน แต่ซีพียูยังทำงานอยู่ในโหมดประหยัดสุดๆ สามารถเปิดเครื่องกลับมาใช้งานได้อย่างรวดเร็ว ไม่เหมือนการ hibernate ที่จะบันทึกค่าปัจจุบันทุกอย่างไว้ลง HDD แล้วปิดเครื่องไปเลย เวลาเปิดใหม่ก็จะเอาที่บันทึกไว้มาคืนค่า

3. จำไม่ได้แล้วว่ารูนี้คืออะไร ขอผ่านครับ ลองเปิดดูคู่มือดีกว่า

4. ข้อนี้ไม่รู้เหมือนกัน

5. หากทีวีมีช่อง VGA อยู่ ก็ซื้อสาย VGA มาต่อได้เลย แต่หากเป็น AV ธรรมดา (สีเหลือง ขาว แดง) ก็ซื้อกล่องแปลงสัญญาณ VGA to TV มาใช้

โพสเมื่อ : 18/2/2009 1:13

Re: เพิ่งซื้อ mini 2133 เครื่องมาครับ สงสัยหลายเรื่องเลยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ผมว่ามันก็ไม่ช้ามากนะครับ ถ้าไม่บ้าพลังลงโปรแกรมเยอะมันก็กด IE ติดในเวลาไประมาน 3 วินาทีอยู่แล้ว เดี๋ยวจะเอามาลองเทียบกันตรง ๆ กับรุ่นที่เป็น atom อย่าง 1001TU ดูสักหน่อย
*เห็นที่บ่นช้ากันเห็นบางคนลงสารพัดโปรแกรมจนนึกว่าเครื่องตั้งโต๊ะ ไอค่อนตรง system tray นี่ยาวมากไม่ต่ำกว่า 10 ไอค่อนเลย

โพสเมื่อ : 18/2/2009 10:20
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
12/2/2009 18:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
3. จำได้ว่ามันเรียกว่า power USB แต่ก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันอย่างไรเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2009 20:50

[ค้นหา ขั้นสูง]