เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

mini1000 กับปัญหา hard disk failure
มือสมัครเล่น
18/10/2008 14:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
เครื่อง mini 1000 ผมวันนี้ก็เกือบพังไปอีกครั้งหนึ่งครับ
วันนี้วินโดส์ผมพัง เลยต้องลงใหม่ครับ แต่ผมมี image file สำรองไว้ในไดรฟ์ d อยู่แล้ว ก็เลยจัดการโกสท์คืนซะ ใช้ drive dvd external แบบ slim จ่ายไฟเลี้ยงผ่าน usb ปรากฏกว่าขณะกำลัง ghost อยู่ดีๆ ก็มีข้อความเตือนปรากฏบอกว่า ไดรฟ์ C หรือ harddisk ผมหายไป
ใช่ครับ อยู่ดีๆ มันก็หายไปดื้อๆ ครับ รีสต๊าทเครื่องใหม่ มันก็ทำท่าเอ๋อๆ ไป

อาการคล้ายๆกับครั้งที่แล้ว ซึ่งก็คล้ายๆกันคือ ผมเสียบ usb kinston 4 gb ค้างไว้ และทำการ ghost ระหว่าง flash drive กับ hd

อาการที่เกิดขึ้นอีกครั้งนี้ ผมคาดว่าน่าจะเกิดจากปัญหาภาคจ่ายไฟในตัวเครื่องนะครับ เพราะการ ghost เครื่องจะต้องจ่ายไฟเลี้ยงให้ hard disk ตลอดเวลา ร่วมกับการเสียบ flash drive หรือ dvd (แบบใช้ไฟเลี้ยงผ่าน usb) ในรอบนี้

ส่วนรอบที่แล้วก็คงคล้ายๆกัน คือไฟจ่าย harddisk ไม่พอ รอบที่แล้วอาร์ดดิสผม หลุดหายไปหลายรอบ กว่าจะพังถาวร

ตอนนี้ผมลงวินโดส์ใหม่เสร็จแล้ว ลงแบบปกติแทนคครับ ไดรฟ์ dvd ผมก็ต่อไฟเลี้ยงจากด้านนอก หนุนตูดเครื่องให้สูง ถอดแบตออก คิดว่าน่าจะรอดอยู่ครับ

แต่ก็ฝากเพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้ให้ระวังหน่อยล่ะกันนะครับ ผมว่าภาคจ่ายไฟของ mini 1000 น่าจะค่อนข้างบอบบางครับ ถ้าไม่จำเป็นให้ระวังการใช้ไฟผ่าน usb ด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 19/2/2009 21:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: mini1000 กับปัญหา hard disk failure
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
อาการแปลกๆ นะครับ น่าเอาเข้าศูนย์

โพสเมื่อ : 19/2/2009 22:27
Transfer the post to other applications Transfer

Re: mini1000 กับปัญหา hard disk failure
กลุ่ม:
สมาชิก
เอาเข้าตอนนี้คงไม่มีประโยชน์อะไรอ่ะครับ เพราะตอนนี้มันก็ปกติแล้ว
ไว้เดี่ยวถ้ามันเป็นอีกค่อยเอาเข้าดีกว่าครับ
อีกอย่างรอบนี้ผมก็พลาดเองครับ ปกติตอน ghost ผมจะถอด dvd ออก แต่รอบนี้ลืมครับ

โพสเมื่อ : 19/2/2009 23:02

กลุ่ม:
สมาชิก
มื่อคืนนี้ error ใน bios โชว์โค๊ดเก่าเรียบร้อยแล้วครับ
แต่ยังบูธวินโดส์ได้ปกติ จัดการแสกนดิสก์ พบแบด 2 จุด

ตอนเที่ยงพาน้องมินท์เข้าศูนย์ hp เชียงราย เข้าปุ๊ปอาการหนักกว่าเก่าบูธวินโดส์ไม่ได้เลย ช่างบอกว่าอาการเสียนอกจากฮาร์ดดิสแล้ว อาจจะเป็นที่เมนบอร์ดด้วย รอสั่งฮาร์ดดิสลูกใหม่มาเปลี่ยน ใช้เวลาไม่เกิน 7 วัน
ยังไง่จะมาแจ้งผลให้ทราบอีกทีครับ

อ้อ lot ที่ผมได้มาน่าจะมีปัญหาค่อนข้างมากนะครับ เพราะเอามาสองตัว เสียงอาการเดียวกันทั้งสองตัว ตัวแรก 3 ชม. ตัวที่สองประมาณ 1 สัปดาห์
ยังไงเพื่อนๆคนไหนที่ซื้อน้องมินท์ lot เดียวกับผม (ห้างดังขายพร้อมฮาร์ดดิสและ dvd-rw พร้อมคู่มือภาษาพม่า) ลองตรวจสอบเครื่องดูนะครับ ถ้าเจออาการประมาณ shut down ไม่ได้ ต้องบังคับให้เครื่องปิด ให้ลองสแกนฮาร์ดดิสดูนะครับ คำสั่งสแกนอยู่ในไบออสนะครับ

โพสเมื่อ : 20/2/2009 15:00

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
อืม Lot นี้น่ากลัวนะเนี่ยะ ขอได้เครื่องไวไวนะครับ

โพสเมื่อ : 20/2/2009 15:38

[ค้นหา ขั้นสูง]