เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: อ่าน กระทู้ Pantip มันด่า แต่ netbook
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ขอบคุณครับสำหรับ ทุกความเห็น ปกติที่ผมเข้าไปอ่านเว็บพันทิพย์

ก็เพราะว่า ชอบติดตามพวก เรื่อง IT น่ะครับ อาทิตย์นึงไงก็ต้องเข้าไปอ่านดู

ในหลายๆห้อง นี่เพิ่งเข้าไปอ่านห้อง อินเตอร์เน็ต

เห็นว่า TT&T จะเพิ่มความเร็วเน็ตล่ะ มีนาคม นี้น่าจะได้ความเร็วใหม่

ตอนนี้กำลังเริ่มทำที่ ชลบุรี

ปล. ยังไงซะก็ยังล้าหลังกว่าประเทศอื่นมาก เกาหลีจะได้ใช้เน็ต 1Gb โอ้วทำไปได้

โพสเมื่อ : 23/2/2009 23:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อ่าน กระทู้ Pantip มันด่า แต่ netbook
10/2/2009 17:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
ผมก็เล่นพันติ๊บนะครับ ต่างการใช้งานนะผมว่า ผมชอบหอบไปไหนมาไหนด้วย มีไวไฟให้เล่นฟรี เล่นเน็ตได้นานๆ มองๆไป a150 ดีกว่า โน๊ตบุ๊คเป็นไหนๆครับ เพราะผมมีแค่ มีโอกับกระเป๋าใบเล็กๆใบเดียวก็ไปไหนมาไหนสบาย นานๆครับ ถึงจะเอาเซฟิโร่ออก ตอนนี้กำลังเล็งๆเอา a150 ไปวางที่เซฟิโร่อยู่ กะใช้แทน tv ติดรถยนต์เลย 555

โพสเมื่อ : 24/2/2009 6:34
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
สินค้าแต่ละประเภทมันมีกลุ่มเป้าหมายไม่เหมือนกัน เอามาเทียบกันไม่ได้หรอก มันอยู่กับว่าซื้อมาทำอะไร

โพสเมื่อ : 24/2/2009 21:29

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
เดี๋ยวนี้ พันทิพย์เกรียนเยอะจริงๆแต่อย่าไปถือสาเลย คิดว่าเป็นสีสัน ดีกว่า

โพสเมื่อ : 26/2/2009 14:08

มือใหม่
21/12/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ร่วมด้วยครับ ตอนแรกก็ไม่ค่อยมั่นใจ เข้ามาหาข้อมูลที่นี่จนตัดสินใจซื้อพอมีข้อสงสัยก็กลับมาหาข้อมูล ผมว่าบ้านเราหลังนี้อบอุ่นและเข้าใจ ใจกว้างพยายามช่วยกันไขปัญหา สำหรับเน็ตบุ๊ก ผมว่าต้องใช้คำว่าคุ้มค่าครับ

โพสเมื่อ : 26/2/2009 22:17

มืออาชีพ
29/9/2008 21:03
จาก พุ่มวัฒน์
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 124
สำหรับผมคิดว่า ที่บอร์ดนู้เค้าก็ไม่ได้คิดร้ายไรนิครับ คุณไปตั้งคำถามๆเค้า คุณก็ต้องพร้อมที่จะรับคำตอบ
โดยส่วนตัวมีทั้งโน๊ตบุค และเน็ตบุค ส่วนPCไม่คิดใช้นานแหละ เคยบ้าอยู่พักนึง หมดไปหลายหมื่น เปลี่ยนอยู่นั้นแหละ เลยหันมาใช้โน๊ตบุคแทนแค่ไหนเอาแค่นั้น

โพสเมื่อ : 26/2/2009 22:42
Dell Latitude D620

25/12/2008 15:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ในพันทิพจะมีป๋าตัวจริงประจำห้องฮาร์ดแวร์อยู่สองสามคน
พวกนี้ลองสังเกตครับจะไม่ตอบอะไรในเชิงด่าเน็ตบุ๊คเลย
แต่จะมีอีกพวกนึงที่จ้องจองเวรเน็ตบุ๊คตลอด(ความรู้เรื่องคอมก็ไม่ค่อยมี)
โดยพวกนี้จะมีเหตุผลซ้ำๆวนๆว่า จอเล็กปวดตา พิมพ์ยาก
ต้องใหญ่ไว้ก่อน พวกนี้มักคาดหวังให้โน๊ตบุ๊คต้องจอใหญ่ๆ
และมีสมรรถณะเท่ากับคอมตั้งโต๊ะ ซึ่งฟังแล้วก็น่าตลกดีครับ

โพสเมื่อ : 27/2/2009 1:57

มือใหม่
28/10/2008 19:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ใครจะว่ายังไงไม่สนใจ ตัวเองใช้ A150 สีขาวอยู่ แต่เมื่อเร็วนี้ไปซื้อ สีชมพูให้ลูกสาวอีกเครืองนึงแว้ววววววววว 160g แบต6 เซล ราคา $295 ค่ะ ที่เมืองไทยรุ่นนี้ ตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไหร่คะ
ป.ล.หลงรัก netbook มานานแล้ว อิอิ

โพสเมื่อ : 27/2/2009 4:40

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ผมไม่ได้ไปตั้งคำถามครับ ผมเป็นคนนึงที่ชอบตอบกระทู้น่ะครับ

จะถามไปทำไม เว็บ นี้มีทุกอย่างที่ผมต้องการรู้อยู่แล้วครับ

แค่ไปอ่านเจอมาแล้วมาเล่าให้ฟังน่ะครับ

เดี๋ยวนี้กระทู้ในพันทิพย์เหมือน โฆษณาขายของยังไงไม่รู้นะ

โพสเมื่อ : 28/2/2009 1:02

มืออาชีพ
10/2/2009 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
ปํญหาอยู่ที่ราคาคับ
ไปๆมาๆเด๋วนี้ เนทบุก มันแพงกว่า โนตบุกแล้ว
ซึ่ง ผมมองว่า คนในพันทิพ คงดูเรื่องความคุ้มค่ามากกว่า
หลายกระทุ้มองว่า ถ้าจะหิ้ว ก็อย่าเสียประโยชน์
ให้ใช้งานได้ครบ

ผมว่า เนทบุกราคามันเวอร์เข้าทุกวัน

โพสเมื่อ : 1/3/2009 19:29

กำลังรอ netbook คีย์บอร์ดใหญ่ๆเหมือน hp , batt อึุด เหมือน ฮี และมี 3g บิวทฺ์อิน

ชาตินี้จะหาได้ไหมหว่า

มืออาชีพ
29/9/2008 18:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 241
ผมขาย NoteBook มาใช้ NetBook อย่างเต็มภาคภูมิครับ

โพสเมื่อ : 1/3/2009 20:07

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
ผมว่าเขาก็พูดถูกส่วนหนึ่งนะครับในเว็บนั้น
เรื่องประสิทธิภาพ แต่อีกส่วนที่ขเามักมองข้ามไป
ก็รื่องของความสะดวกสบายที่คนบางคนอาจจะไมมีโอกาสได้
สัมผัสจากพฤติกรรมการใช้ชิวิตของเขาที่อาจจะต้องทำงาน
จาก software หนัก ๆ ทำงานนาน ๆ หรือว่าวันๆ นั่งแต่ใน office
หรือแม้กระทั่งพวกติดเกม ก็คงไม่สนใจ netbook เพราะเห็นว่า
ไม่เหมาะสม....คำ ๆ นี้อาจจะใช้ไม่ได้กับบางคนที่มีวิถีที่แตกต่างออกไป
เช่นคนที่ไม่ได้ใส่ใจกับการนั่งหน้าคอมพิวเตอร์นัก แต่มักให้ความสำคัญ
กับการพบปะพูดคุย สนทนา หรือการเดินทางมากกว่า การทำให้คอม
เล็กลงจนหนีบไปได้ทุกที่และไม่ทำให้กิจวัตรของเราเปลี่ยนแปลงไปมากนัก
กลับเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจไม่ใช่น้อย คนเรามองต่างกัน
บางคนอาจจะชอบ PDA มากกว่า netbook เพราะกิจจวัตรของเขาคือ
การอ่านข้อมูลเพียงอย่างเดียว บางคนอาจจะชอบ netbook เพราะกิจวัตรของ
เขาต้องการการ interactive ไม่มากไม้น้อยกับ คอมพิวเตอร์
กับบางคนอาจจะชอบ โนทบุค เพราะมันมีมากกว่าการอ่านเขียน และแน่นอนบาง
คนมองว่าการมีเดสทอปสุดแรง คุ้มค่าที่สุด

โพสเมื่อ : 5/3/2009 10:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ืำnetbook สะดวกพกพา ใช้งานให้ถูกประเภท อะไรๆ ก็ดู Happy

โพสเมื่อ : 5/3/2009 22:23

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ความคิดของผม ลางนื้อชอบลางยา นานาจิตตังครับ

ที่สำคัญควรจะรู้ว่า ความต้องการใช้งานของตนเอง นั้น เป็นอย่างไร แล้วเลือกให้เหมาะสม กับการใช้งานของแต่ละคน

หากไม่รู้ ส่วนใหญ่ก็จะหา สเปค สูงสุดไว้ก่อน โดยไม่รู้ว่า ใช้งานเต็มประสิทธิภาพหรือเปล่า

อย่างง่ายๆ ที่สุดน่าจะรู้ว่า โปรแกรมที่จะใช้งาน กิน RAM ขนาดเท่าไหร่ และ จะเปิดใช้ กี่โปรแกรม ตอนใช้งานจริง บน OS ที่จะใช้ .... ไม่ใช่หลับตาก็ Ram 2GB, 4GB ..

เพื่อนผม ชีวิตเขามีที่อยู่ประจำ คือ บ้าน กับ ร้านที่ประกอบธุรกิจ กว่า 99% ดันจะไปซื้อ Extended Battery ซึ่ง Standard Battery ก็เอาอยู่แล้ว เพราะพี่ท่าน ไม่มีวันที่จะอยู่ในที่ Outdoor เกิน 2 ชั่วโมง และ เขาไม่เคยเล่น Net นานเกิน 2 ชั่วโมง แต่อยากเผื่อไว้ ...

ผมว่าหลายๆคน ชอบเผื่อเอาไว้ ซึ่งอาจจะไม่เคยใช้งานในส่วนที่เผื่อเอาไว้เลย จนกระทั่งเครื่องเสีย/หมดอายุการใช้งาน หรือเปลี่ยนมือไป ....

โพสเมื่อ : 6/3/2009 0:52

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมกลับชื่นชมพวกเน็ตบุ๊กนี่ย

ไม่งั้น cpu ที่กินไฟน้อย แล้วมาประยุกต์ลง pc เล็กๆมัยจะไม่เกิดเลย

ผมว่าจะเอาที่เรียกว่า nettop เนี่ย ไปใช้แทน pc เก่า เพราะเท่าที่เช็คสเปกมามันกินไฟไม่เกิน 45 วัตต์

pc ผมมันสิบเท่าได้ ค่าไฟแพงจี๊ด

โพสเมื่อ : 6/3/2009 12:25

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไม่สนใจเว็บนี้ตั้งนานแล้ว ยังไงผมก็รักและใช้งานทั้งคู่อยู่ทุกวันแล้วครับ

โพสเมื่อ : 6/3/2009 12:45

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมรักทั้งคู่และใช้งานทุกวันอยู่แล้วครับ

โพสเมื่อ : 6/3/2009 12:46

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
ผมเป็นเด็กมหาลัย ทำงานเกี่ยวกับ 3d rendering
ซื้อโนทบุคใช้ตั้งแต่อยู่ปีสอง (ตอนนั้นไม่มีใครกล้าซื้อคอม 5 หมื่น)
แล้วก็ตั้งคำถามว่าซื้อมาทำไม ใช้เป็นหรือ คุ้มหรือ
ผ่านมาสามปี ทุคนมีโนทบุคกันหมด ผมหันมาซื้อเน็ทบุค
ทุกคนก็ตั้งคำถามอีกเหมือนเดิม ..... ผมมองอนาคต ผมเลือกด้วย
ตัวผมเอง ไม่เคยตามใคร และปล่อยให้ผู้ตามฉงนสงสัยใน
ช่วงเวลาที่เรากำลังเก็บเกี่ยวในสิ่งที่เขาอาจจะไม่มีโอกาส

มีความสุข

โพสเมื่อ : 15/3/2009 3:43

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ผมชอบประโยคนี้จัง โดนจิต

"การทำให้คอม เล็กลงจนหนีบไปได้ทุกที่และไม่ทำให้กิจวัตรของเราเปลี่ยน กลับเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจไม่ใช่น้อย"
จากคุณ boobee

สุดยอดนาโน เป็นเซอร์ไพรส์เทคโนโลยี อิอิ อยากให้พวกเขาไปพัฒนาด้านสมณะเครื่องต่อ แต่ตัวบอดี้ไม่ต้องแล้ว จะเล็กกว่านี้เกรงว่าจะจับคีย์บอร์ดไม่ถนัดแล้ว!!

ส่วนที่พันธทิพย์หรือที่อื่นๆเขาจะว่าอะไรก็ปล่อยเขาไปเถอะ(ทำหูทวนลม) เพราะเขามี อคติ.. คนเรามันก็มีอคติได้ทุกๆคนแหละ แต่อาจจะไม่ใช่เรื่องนี้ วันนี้เกลียด วันหน้าอาจจะชอบก็ได้ มันอยู่ที่ความเหมาะเจาะ เหมาะสมอ่ะ วันข้างหน้า เจ้าตัวเล็กที่เรียกว่า netbook เนี่ย อาจจะทำอะไรได้เหมือนๆ desktop ก็ได้ อนาคตข้างหน้าอาจจะเลิกใช้ dvd rom ที่อยู่ใน notebook เพราะ เกะกะ เปลืองพี้นที่ อ่านก็ช้า เขียนก็ช้า เสียงก็ดัง (โหลดเอาดีกว่า ฮ่าๆๆ) แต่ก็อย่างว่าแหละ เดี๋ยวพอ netbook มันทำได้เหมือน desktop ก็จะตามไปด่ามันเรื่องอื่นๆอีก.. ก็คนเรามันอคตินี่หว่า ฮ่าๆๆๆ..

โพสเมื่อ : 15/3/2009 5:02

1/12/2008 10:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ดีใจจังค่ะ ที่ได้ยินเพื่อนๆพูดชื่นชม Netbook กันแบบนี้

อย่างที่ทุกๆคนว่าอ่ะค่ะ แล้วแต่ความชอบ
แต่ถ้าไม่ได้มาลองใช้ แค่ฟังเค้าพูดต่อๆกันมา
ก้อจะเข้าใจว่ามันเหมือนทำอะไรได้ไม่มาก

แต่ถ้าได้ลองมาใช้จริงๆ เค้าจะทราบค่ะ
ว่าทำอะไรๆได้เกือบๆเหมือน NB เลยค่ะ... ^^

ลองใช้มาแล้วค่ะ ผ่านมือมาทั้ง 2 แบบ
โดยส่วนตัว คิดว่า มันมีข้อดี ข้อด้อยแตกต่างกันน่ะค่ะ
ขึ้นอยุ่กับคนที่จะใช้งานมากกว่าค่ะ...

แต่ถ้าเทียบราคากับ spec คิดว่ามันคุ้มดค่ะ

เพื่อนๆคนไหน ใช้ Netbook ของ Acer อยู่
เข้ามาเป็นสมาชิกกับ club ของเราได้นะคะ...

ที่นี่เรามีข่าวสาร update ให้เพื่อนๆได้รับทราบกันตลอดค่า
ไงลองแวะเข้าไปดูกันได้นะคะ

ที่ http://ONE-lover-GanG.hi5.com

แล้วพบกันนะคะ

โพสเมื่อ : 16/3/2009 16:50

[ค้นหา ขั้นสูง]