เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Blythe-Buraisu น้องบลายธ์
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
หวัดดีค่าาาา
ช่วงนี้กระแสน้อง Blythe กำลังมาแรง
เซนเซย์ก็ไม่ยอมตกเทรนด์ มีลูกสาวกะเค้าด้วย 4 คน อิอิ

อะ มาดูกันว่า ไอ้ที่เรียกกันว่า น้องบลายธ์ น่ะ ที่ญี่ปุ่นเค้าเรียกกันว่าอะไร

บุ-ไร-สุ

เห็นมั้ยคะว่า ออกเสียงได้น่ารักน่าหยิก สมกับเป็นญี่ปุ่น ก็เค้าทับศัพท์มาจากภาษาอังกฤษอีกแล้วค่ะ
อ่านไม่ยากนะคะ ถ้าฝากเพื่อนญี่ปุ่นซื้อน้อง ก็ต้องออกเสียงให้ถูกนะคะ ไม่งั้นจะไม่เข้าใจกัน

ส่วนตุ๊กตาแบบน้องBlythe เนี่ย ที่ญี่ปุ่นเค้าจัดอยู่ในประเภท"ตุ๊กตาเปลี่ยนเสื้อผ้าได้"ค่ะ
ก็คือๆกับพวก Barbie Licca Jennie อะไรประมาณนี้
เวลาเข้าเว็บของเล่นภาษาญี่ปุ่น ให้มองหาตัวหนังสือนี้ค่ะ

อ่านว่า? คิ-เสะ-คา-เอะ? นิง-เงียว
แปลได้ว่า ตุ๊กตาเปลี่ยนเสื้อผ้าได้ ตรงตัวเป๊ะ

คำว่า นิงเงียว แปลว่า ตุ๊กตา ไงล่ะคะ

ก่อนไป เอารูปลูกสาวมาโชว์ด้วย หุหุ
เรียงจากซ้ายไปขวานะคะ....

เมล่อน-อัญชัญ-มามิ-เพ่ยเพ่ย
? ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้าาาา

?

โพสเมื่อ : 24/2/2009 8:24

[ค้นหา ขั้นสูง]