เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ผมสงสัยว่าเครื่องผมผิดปกติครับ ช่วยผมด้วยนะครับ
มือใหม่
24/2/2009 20:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
คือว่า ผมได้ซื้อ Aspire One มาตั้งแต่งาน Comworld ปีที่แล้ว

หลังจากนั้นผมก้อใช้มาได้สองสามเดือน จนผมเริ่มสงสัยว่าเครื่องของผม

มันผิดปกติครับ เรื่องแรกเลย คือว่าผมไปได้ไฟล์ Karaoke มา

หลังจากนั้นมาเปิดก้อเป็นเสียง Stereo ปกติดีที่ลำโพงในเครื่อง

คือว่ามีเสียงดนตรีที่ด้านซ้ายแต่ไม่มีคนร้อง แต่ด้านขวามีเสียงดนตรีพร้อมคนร้อง

ผมเลยนึกสนุกครับ นำลำโพงมาต่อผ่าน Jack สีเขียวด้านขวาของเครื่อง

ผมคือว่า มันดันออกแค่ข้าง L (ซ้าย) ครับคือ มีเสียงดนตรีแต่ไม่มีคนร้อง

แต่ว่าลำโพงนั้นดังสองข้าง ซึ่งผมแปลกใจมากครับว่าทำไมมันไม่ Stereo

ลองเปลี่ยนไปใช้ชุดหูฟัง ก้อยังเหมือนเดิมครับ

คำถามแรกของผมคือ เพื่อนๆ เป็นกันบ้างมั้ยครับ ??

ต่อมาผมได้ถ่ายภาพด้วยกล้อง Sony นึกขึ้นได้ว่าด้านขวาของเครื่อง

มันมี Card Reader ผมก้อเลยลองเสียบดู ปรากฎว่ามันไม่อ่านครับ

ซึ่งผมก้อลง Driver เรียบร้อยแล้ว หาวิธีอยู่นานครับ

ไม่ว่าจะลง Windows ใหม่ ตัวเต็มตัวตัดก้อตามมันก้อไม่อ่านซักที

จนพบว่า ถ้าจะให้ Card Reader มันทำงานนั้น

ต้องเสียบ Card ก่อนที่จะเปิดเครื่อง มันถึงจะอ่านครับ

แต่เมื่อเข้า Windows แล้วจะเปลี่ยน Card เป็นอย่างอื่นก้อทำได้เป็นปกติดี

แต่เมื่อไม่เสียบ Card ก่อนเข้าเครื่อง จะไม่เกิดการอ่านใดๆทั้งสิ้นครับ

ผมจึงอยากถามเช่นเดิมครับว่าเพื่อนๆ เป็นกันบ้างมั้ย ??

ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคนที่ตอบ

ผมจนปัญญาจิงๆครับ ถ้าเพื่อนๆไม่เป็น ผมจามีทางแก้ไขได้มั้ยครับ

รบกวนด้วยนะครับ พอดีเครื่องผมยังไม่หมดประกันน่ะครับ

ยังไงถ้าเพื่อนๆไม่เป็น ทางศูนย์เขาจะรับเคลมเครื่องผมไหมครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ เชิญร่วมแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ

โพสเมื่อ : 24/2/2009 21:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผมสงสัยว่าเครื่องผมผิดปกติครับ ช่วยผมด้วยนะครับ
มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
เรื่อง Karaoke เสียงออกตามที่บอกปกติแล้วครับ เค้าแยก channel เอาไว้เวลากดตัดเสียงร้องจะได้ออกแต่เสียงดนตรีได้ ส่วนโปรแกรมที่ใช้จะจัดการให้ลำโพงดังทั้งสองข้างครับ ไม่ว่าจะเลือกเป็น L/R

เรื่อง Cardreader ลองลง Driverใหม่ และลองเอาการ์ดใบอื่นมาทดสอบดูอีกทีครับ

โพสเมื่อ : 25/2/2009 5:00
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผมสงสัยว่าเครื่องผมผิดปกติครับ ช่วยผมด้วยนะครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่อง Driver ลองลงใหม่เป็นสิบๆรอบแล้วครับ

ส่วน Karaoke นั้นไม่ได้เป็นแค่ Karaoke ซิครับ

มันเป็นแม้กระทั่งเพลง MP3 ทั่วไป แก้ยีงไงดีครับ

????

โพสเมื่อ : 25/2/2009 7:49

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มีคนเข้ามาดูพอสมควร

แต่ไม่มีคนตอบเลยครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

โพสเมื่อ : 25/2/2009 7:57

มือสมัครเล่น
29/9/2008 13:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
Card Reader ด้านขวาของผมก็ไม่ค่อยจะอ่านครับ เป็นเหมือนของคุณเจ้าของกระทู้นั่นแหละ แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้เลยไม่ได้สนใจเท่าไหร่ ถ้าจะให้เดา ผมว่าอาการนี้ผมเป็นหลังจากอัพ Bios เป็น V.3309 นะ ลองลง Bios Version อื่นดูอาจจะหายก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 26/2/2009 0:43

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
เปิด MP3 จากโปรแกรมอะไรครับ

ลองเปลี่ยนดูน่าจะหายก็ได้นะครับ อาการไม่น่าเป็นที่ Hardware

โพสเมื่อ : 26/2/2009 3:45

[ค้นหา ขั้นสูง]