เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

วิธีเซ็ต SetFSB ให้รันตั้งแต่สตาร์ทวินโดวส์
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
หลังเราได้ค่าที่เหมาะสมในการโอเวอร์คล็อกน้องตัวน้อยของเราตามกระทู้ข้างล่างนี้แล้ว

http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1362&forum=15

คราวนี้ก็มาถึงการเซ็ตให้โปรแกรมเริ่มทำงานไปพร้อมๆกับวินโดวส์ จะได้ไม่ต้องมาเข้าโปรแกรมแล้วใส่ค่าใหม่ทุกครั้ง

ในขั้นตอนที่ผมกำลังจะอธิบาย เราจะได้ไอค่อนอำนวยความสะดวกมาสองแบบนะครับ คือ ปุ่มสำหรับเลือกความเร็วใดๆที่กำหนดไว้ กับความเร็วที่เราจะให้โอเวอร์คล็อกตอนเริ่มวินโดวส์

มาเริ่มกันเลย

1. ก่อนอื่น ให้ก๊อปปี้โฟลเดอร์ SetFSB ไปในไดร์ฟ C ตามรูป
เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์เป็น SetFSB ตามในรูปก็ดีนะครับ จะได้ไม่สับสนทีหลัง
Open in new window

ก่อนทำอะไรอย่างอื่น ให้รันSetFSBในโฟลเดอร์นี้แล้วเลื่อกClock Generatorให้ถูกต้องสักครั้งก่อนนะครับ(ICS9LPR426AGLF)
โปรแกรมมันจะได้จำไว้ว่าเราใช้ตัวไหน

ข้างในก็จะมีไฟล์อยู่ประมาณนี้

2.คลิ๊กขวาในโฟลเดอร์ SetFSB เพื่อสร้าง Folder ใหม่
(คลิ๊กขวา -> New - Folder)

เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์ที่สร้างใหม่เป็น CPU Speed ตามรูป

3.ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปในโฟล์เดอร์ CPU Speed แล้วคลิ๊กขวาเพื่อสร้าง Shortcut
(คลิ๊กขวา -> New - Shortcut)

กล่องเลือก Location ขึ้นมา คลิ๊กที่ปุ่ม Browse แล้วเลือกที่ C:\SetFSB\SetFSB.exe ตามรูป

Location ก็จะขึ้นมาในช่อง ตามนี้ก็กดปุ่ม Next ได้เลย

4.ตั้งชื่อ Shortcut ให้บอกความเร็วFSB ที่เราจะให้มันเซ็ต ในรูปคือเป็น Shortcut เื่พื่อให้รันที่ 630Mhz

เมื่อเสร็จแล้วเราก็จะได้ไอค่อนที่มีชื่อบอกความเร็ว

คลิ๊กขวาที่ไอค่อน เลือกบรรทัด Property

5. ใส่คำสั่งของโปรแกรม SetFSB ที่ตรงกับความเร็วไอค่อนนั้น
ขั้นตอนนี้สำคัญครับ คำสั่งที่เราจะใช้มีสามตัว

-w ตามด้วยตัวเลข คือจำนวนวินาทีที่ให้โปรแกรมหยุดก่อนทำคำสั่งต่อไป
-t คือสเต็ปความเร็วที่ให้มันข้าม เช่น ทีละ 10, ทีละ 20
-s คือความเร็วที่ให้ไปถึง กำหนดเป็นความเร็วบัส เช่น70, 80

ตัวอย่าง

setfsb.exe -w1 -t20 -s80
คือให้ปรับสเต็ปละ 20 ไปจนถึงความเร็ว 80 (ในที่นี้่คือ 80 x 9 = 720Mhz)

setfsb.exe -w1 -t30 -s100
คือปรับสเต็ปละ 30 ไปจนถึงความเร็ว 100 (ก็คือ 100 x 9 = 900Mhz)

ที่ต้องกำหนดสเต็ปในการปรับ เพราะการปรับถ้าพรวดพราดบางทีจะทำให้แฮงค์ได้ ลองอ่านรายละเอียดในกระทู้ผลโอเวอร์คล้อกของผมดูก่อนนะครับ

Shortcut ที่มะกี้ผมสร้างคือ SetFSB 630 ผมจึงใส่คำสั่งตามนี้ จากนั้นก็กดปุ่ม OK

ตอนนี้เราสร้างไอค่อนสำหรับความเร็วนึงได้แล้ว จะลองดับเบิ้ลคลิ๊กเพื่อดูผลก็ไม่ว่าอะไร

*** คำสั่งในการเซ็ตค่า มีการเปลี่ยนแปลงใหม่ใน SetFSB เวอร์ชั่น 2.0.B.18Q นะครับ คือค่า -s เดิมจะใช้ค่าที่คูณแล้ว แต่เวอร์ชั่นนี้จะใช้ความเร็วบัสตรงๆ เพราะฉะนั้นถ้าคุณไม่ได้ใช้ SetFSB เวอร์ชั่นนี้ ควรเปลี่ยนก่อนนะครับ ***

6.สร้าง Shortcut สำหรับความเร็วอื่นๆที่ต้องการ โดยทำตั้งแต่ข้อ3 จนได้ไอค่อนทุกความเร็วที่เราต้องการเลือกปรับ

ในรูปคือผมจะมี5ไอค่อนสำหรับเลือกความเร็วต่างกันไป

ทุกไอค่อนที่สร้างอย่าลืมเข้าไปเซ็ต Property ใส่คำสั่งให้ตรงกับความเร็วของชื่อปุ่มนะครับ

7.คราวนี้เราก็จะมาทำให้เลือกความเร็วที่ต้องการได้แบบชิลๆ
อันดับแรกเลย เลื่อนเมาส์ไปบริเวณ Taskbar แล้วคลิ๊กขวา
เลือก Toolbars - > New Toolbar...

ให้เลือกไปที่โฟลเดอร์ CPU Speed ที่อยู่ในโฟลเดอร์ SetFSB
แล้วก็กดปุ่ม OK

แค่นี้เราก็จะได้กลุ่มไอค่อนแต่ละความเร็วที่ Taskbar ของเราแล้วล่ะครับ
สะดวกเลือกใช้ดี...

8.ถึงตรงนี้เราได้ไอค่อนเลือกแต่ละความเร็วเรียบร้อยแล้ว
คราวนี้มาทำให้วินโดวส์สตาร์ทพร้อมกับความเร็วที่เราต้องการ....

วิธีก็ง่ายนิดเดียว เปิดโฟลเดอร์ CPU Speed ไว้ด้านนึง
แล้วก็เปิดโฟลเดอร์ Startup ไว้อีกด้านนึง

โฟลเดอร์ Startup ทั่วไปจะอยู่ใน
C:\Documents and Settings\All Users\Start Menu\Programs\Startup

จากนั้นก็ "Copy" ความเร็วที่ต้องการจาก CPU Speed ไปไว้ใน Startup เป็นอันจบพิธี

ไอค่อนที่เราก๊อปมาไว้ในโฟลเดอร์ Startup จะรันตอนสตาร์ทวินโดวส์
ให้เลือกไว้ความเร็วเดียวนะครับ ไม่งั้นมั่วแน่ๆ

หรืออีกวิธีคือ เปิดโฟลเดอร์ CPU Speed แล้วคลิ๊กเมาส์ค้างที่ไอค่อนความเร็วที่ต้องการ เลื่อนไปที่ปุ่มสตาร์ทด้านซ้ายล่าง เลื่อนไป Program -> Startup แล้วเอาไปปล่อยไว้ในกลุ่ม Startup ก็ได้เช่นกัน

เสร็จแล้วลองรีสตาร์ทวินโดวส์ทดสอบผลได้เลยครับ...

เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ
ยังไงถ้าสงสัยตรงไหนก็โพสถามในกระทู้ได้เลยนะครับ
(แต่ผมว่าผมพยายามอธิบายแบบละเอียดยิบๆๆๆๆแล้วนะ)

โพสเมื่อ : 5/1/2008 15:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วิธีเซ็ต SetFSB ให้รันตั้งแต่สตาร์ทวินโดวส์
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ปล.... ถ้าไม่อยากสร้างหลายๆปุ่ม
คุณก็สร้างแค่ Shortcut เดียว
กำหนด Property ให้ถูกต้องตามความเร็วที่ต้องการ
แล้วก็ก๊อปไปไว้ในโฟลเดอร์ Startup ก็ได้เช่นกัน

โพสเมื่อ : 5/1/2008 16:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วิธีเซ็ต SetFSB ให้รันตั้งแต่สตาร์ทวินโดวส์
มือสมัครเล่น
21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
ว้าว สุดยอดไปเลยครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 17:41

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมไปอย่างแฮะ จริงๆแล้วนอกจากโอเวอร์คล็อกแล้ว
เราสามารถทำการอันเดอร์คล็อก(ต่ำกว่า630Mhz)ก็ได้นะครับ
ก็แค่ปรับบัสให้ลงต่ำกว่า70 โดยระบบยังคงรันได้ปรกติ

อันเดอร์คล็อกทำไมน่ะเหรอครับ ถามอัสซุสดูสิครับ...
อิอิอิ ก็เพื่อประหยัดแบต และ ลดความร้อนซีพียูไงครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 18:33

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ยอดเยี่ยมมากครับ ละเอียดยิบเลย ยอดๆๆ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 22:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
ปล.... ถ้าไม่อยากสร้างหลายๆปุ่ม
กำหนด Property ให้ถูกต้องตามความเร็วที่ต้องการ
แล้วก็ก๊อปไปไว้ในโฟลเดอร์ Startup ก็ได้เช่นกัน

คุณ saenee มีปัญหานิดหน่อยครับ
ผมตั้งเป็น 4 ความเร็ว คือ 630 , 720 , 810 , 900 ตอนแรกยังไม่ได้เลือกใส่ start up ทำใส่ toolbar ไว้ ลองเลือก 630 ผ่าน พอเลือก 720 หน้าจอ hang ต้อง restart ใหม่ ทำ 3 รอบ ก้ไม่ได้ ( แต่ถ้าปรับ manual ทีละนิดจะทำได้เกิน 900 MH) พอนำ 720 ไปวางใน Start up บางครั้งก็ boot ได้ บางครั้งก็ hang จึงเอาออกจาก Start up
สิ่งที่ลองทำแล้ว
1.เปลี่ยนค่า W,T,S ดังนี้
1.1 ลองเปลี่ยน ค่า Wเป็น 2,3 และ 4 ผล ยัง hang อยู่ ค่า 720
1.2 ลองเปลี่ยน ค่า Tเป็น 1,2,3 จนถึง 30 ผล ยัง hang อยู่ ค่า 720

ปล. แต่ถ้าทำ manual ขยับทีละนิด Over Clock ได้เกิน 900
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 10:50

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

ทองก้อน เขียนว่า:
อ้างถึง:

คุณ saenee มีปัญหานิดหน่อยครับ
ผมตั้งเป็น 4 ความเร็ว คือ 630 , 720 , 810 , 900 ตอนแรกยังไม่ได้เลือกใส่ start up ทำใส่ toolbar ไว้ ลองเลือก 630 ผ่าน พอเลือก 720 หน้าจอ hang ต้อง restart ใหม่ ทำ 3 รอบ ก้ไม่ได้ ( แต่ถ้าปรับ manual ทีละนิดจะทำได้เกิน 900 MH) พอนำ 720 ไปวางใน Start up บางครั้งก็ boot ได้ บางครั้งก็ hang จึงเอาออกจาก Start up
1.1 ลองเปลี่ยน ค่า Wเป็น 2,3 และ 4 ผล ยัง hang อยู่ ค่า 720
1.2 ลองเปลี่ยน ค่า Tเป็น 1,2,3 จนถึง 30 ผล ยัง hang อยู่ ค่า 720

ปล. แต่ถ้าทำ manual ขยับทีละนิด Over Clock ได้เกิน 900

เป้นอาการเดียวกันเลยครับ รบกวนด้วยครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 12:32

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เด๋วขอผมลองดูใหม่ก่อนนะครับ
ของผมมันไม่เป็นอ่ะ....

โพสเมื่อ : 7/1/2008 16:06

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ ผมได้ลองทำตามวิธีข้างบนแล้ว อาการคล้ายๆกัน แต่ของผมตั้งไว้ 3ระดับ 630 855 และ 900 เวลาเรียกใช้งานจาก toolbar ต้องเรียก 855 ก่อน แล้วจึงเรียก 900 แต่ถ้าเรียก 900 เลย เครื่องค้างครับ แต่เรียกไปที่ 855ได้ปกติครับ (แปลกนะครับ แต่ละเครื่องได้ไม่เท่ากัน)

โพสเมื่อ : 7/1/2008 17:19

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
น้องอีเรานี่แต่ละเครื่อง วิ่งได้ไม่เท่ากันจริงๆ
ส่วนคำถามที่ค้างไว้ ผมไม่รู้จะลองใหม่ยังไง
เพราะตอนนี้อัปรอมใหม่ไปแล้วอ่ะครับ
แต่ขอเวลาหาทางก่อนนะ จะเข้ามาตอบ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 8:24

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

น้องอีเรานี่แต่ละเครื่อง วิ่งได้ไม่เท่ากันจริงๆ
ส่วนคำถามที่ค้างไว้ ผมไม่รู้จะลองใหม่ยังไง
เพราะตอนนี้อัปรอมใหม่ไปแล้วอ่ะครับ
แต่ขอเวลาหาทางก่อนนะ จะเข้ามาตอบ

ของผมลองแก้ดูแล้ว O.K ครับ
ตั้งเป็น W1 T5 S75 = 675 Mhz.
W1 T5 S80 = 720 Mhz.
= 765 Mhz.
= 810 Mhz.
= 855 Mhz.
= 900 Mhz.
ปล.เพิ่มทีละ 5
ปล.หลายปุ่มหน่อย แต่ชัวร์ ไม่มี Hang

โพสเมื่อ : 9/1/2008 8:33

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เครื่องผมใช้วิธี manual ครับ คือรอให้บูท Windows เสร็จเรียบร้อยจนมาหน้า desktop แล้วค่อยเลือกเปลียนเป็น 900 MHz โป้งเดียวเลย แต่ถ้าเอาไว้ใน startup มันจะค้างครับ ความเห็นส่วนตัว คิดว่าไปเปลียนความเร็วมันในขณะ Windows กำลังวุ่นๆ (ตอน startup) จะมีปัญหา แต่หากปล่อยให้อยู่ในสภาพ idle ก่อน เปลียนไปเปลียนมาจาก 630 <> 900 MHz กี่รอบก็ไม่มีปัญหาครับ

อย่างไรก็ตาม มันยังไม่ได้เ้ป็นข้อสรุป เนื่องจาก Asus ปรับ voltage ให้ CPU ไว้ต่ำ ทำให้ CPU บางตัวทำงานเต็มที่ที่ 900 MHz ไม่ค่อยไหว เนื่องจากไฟไม่พอ หากอยากใช้ที่ 900 MHz คงต้องใช้ BIOS 0511 แล้วปรับ voltage ขึ้น รับรองใช้ได้ชัวร์ เสียแต่ BIOS ตัวนี้ยังไม่ใช่ official หากอยากใช้ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงหน่อย

โพสเมื่อ : 9/1/2008 11:34

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ไบออส 0511 มันมีตัวเลือก Voltage แต่มันปรับจริงไม่ได้นะครับทั่น
พอเราปรับ Max Performance มันไป Normal Voltage จะปรับเป็น Low มันก็เด้งกลับ

พอเราปรับ Max Battery Life จะปรับไป Normal Voltage มันก็เด้งกับไป Low อีกแหละ

เลยไม่รู้มันจะมีให้เลือกทำไมเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 9/1/2008 16:35

มือใหม่
18/12/2007 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อ้างถึง:

ทองก้อน เขียนว่า:
อ้างถึง:

-อาการคล้ายคุณ ทองก้อน เลยครับ ที่ 720 = Hang
เลยลอง Test OCCT ที่ 630 = Crashed ตลอด

โพสเมื่อ : 12/1/2008 0:31

[ค้นหา ขั้นสูง]