เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

OS หมาๆ...
มือสมัครเล่น
25/1/2009 17:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
สวยงามไม่ซ้ำใคร..
ใช้ง่ายขึ้นเยอะเลยสำหรับ PupyLinux 4.2 ที่กำลังจะได้เห็นตัวสมบูรณ์ในอีกไม่ช้า
ผมใช้เวลาติดตั้งลง SDHC หลังจาก Boot ใช้เวลาน้อยมากจนเหลือเชื่อจริงๆ
คงเพราะขนาดของ OS มันเล็กด้วยมั้ง ประมาณซัก 2-3 นาที เสร็จแล้ว...โฮ่ๆๆๆ
การ Boot ใช้งาน ก็กด Esc ค้างไว้ตอน Boot สักครู่จะมีให้เลือก Drive ที่ต้องการ
เป็น OS ที่ Run ใน Ram ครับ เวลาทำงานก็เลยไม่ต้องห่วงว่าจะช้า เพราะแทบจะไม่แตะ SDD ในเครื่องเลย
ปรับแต่งแก้ไขเสร็จ หรือจะปิดเครื่องแล้ว ก็สามารถเลือก Save ค่าเอาไว้ในการ์ด หรือในเครื่องก็ได้
เปิดเครื่องมาอีกครั้งก็จะดึงข้อมูลนั้นมาใช้งานได้เลย เหมือนการติดตั้งที่สมบูรณ์บน HDD นั่นเอง
ตอนนี้ผมก็เลยไม่สนว่าจะมี Harddisk ในเครื่องซักเท่าไหร่ หรือ Ram แค่ไหน
เพราะแค่นี้ก็ใช้งานตามที่ต้องการได้จนครบทุกอย่างแล้ว
...ใครว่า Linux มี Software ให้ใช้น้อย ผมว่าทุกวันนี้มันพัฒนาไปเร็วมากจริงๆนะ
โดยเฉพาะ PuppyLinux ตัวนี้ ผมปรับแต่งทุกอย่างบน Graphic Mode เลย
เอาเป็นว่า Version นี้ไม่ว่าการปรับแต่งและการติดตั้งโปรแกรมเพิ่มเติม ง่ายมาก ง่ายกว่าพี่หน้าต่างซะอีก
ผมว่า ถึงเวลาที่เราจะต้องมองออกนอกหน้าต่างกันบ้างแล้วนะ จะได้รู้ว่าโลกของ OpenSource มันไปถึงไหนๆ แล้ว
การทดสอบภาษาไทย ใช้ได้ดีครับ
สิ่งที่ทำเพิ่มเติมหลังจากติดตั้งลง SDHC Card 4 GB (แค่ 1 GB ก็ใช้ได้แล้ว)
ทำอะไรไปบ้างล่ะ
๑. ติดตั้งภาษาไทยและฟ้อนท์ไทย
๒. แก้ไขระบบให้สลับภาษาด้วย Alt+Shift
๓. ใส่ Icon แสดงภาษาและสลับภาษา ด้วย fbxkb
๔. เปลี่ยน DeskTop เป็นภาพนี้แหละ
อ้อ!! แก้ไข theme นาฬิกาเป็น PuppyLinux icon
๕. ออกแบบ ทำ Start Menu และ bar ด้านล่างเป็น Theme ใหม่ จะได้เข้ากัน
ต้องออกแรงกันหน่อย เลยออกมาเป็นหมาชมพูแบบนี้แหละ.. อิอิ
ดูเหมือนภาษาไทยกับ AbiWord จะมีปัญหาเพี้ยนๆเล็กน้อย
แต่ก็ใช้งานได้ครับ พอ Save แล้วกลับมาเปิดใหม่ก็หาย ถ้าเป็น OpenOffice3 ไม่น่าจะเจอปัญหานี้นะ (ยังไม่ได้ลองเลย)

โพสเมื่อ : 5/3/2009 23:00
Transfer the post to other applications Transfer

Re: OS หมาๆ...
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
จั่วหัวได้น่ากลัวดีแท้ ท่าน

โพสเมื่อ : 5/3/2009 23:03
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
wow

โพสเมื่อ : 5/3/2009 23:08

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
สวยดีครับ แล้วซอฟต์แวร์เราจะหาโหลดได้จากไหนอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 6/3/2009 1:58

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ยอดเยี่ยมมากครับ ขอบคุณครับ :)

โพสเมื่อ : 6/3/2009 3:21
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

NaN เขียนว่า:
สวยดีครับ แล้วซอฟต์แวร์เราจะหาโหลดได้จากไหนอ่ะครับ

ไปตามนี้เลยครับ http://www.puppylinux.com/

โพสเมื่อ : 6/3/2009 7:58

กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้ Software ที่ทำเป็น Package แล้ว มีเยอะมากจนน่ากลัว..
http://www.murga-linux.com/puppy/inde ... d00da993d9b161499ce474360

แล้วก็ The Linux Alternative Project
เทียบ Software ที่ทำงานด้านต่างๆ กะ OpenSource
http://www.linuxalt.com/

โพสเมื่อ : 6/3/2009 8:26

มืออาชีพ
15/1/2009 17:50
จาก เวทีนายแบบ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 309
เห็นชื่อกระทู้แล้วต้องรีบคลิก เพราะ เป็นคนชอบหมา ครับ
..
ขอบคุณที่แนะนำสิ่งดี-ดี ครับ

โพสเมื่อ : 6/3/2009 9:36

มืออาชีพ
21/2/2009 21:15
จาก ขอนแก่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 381
น่าใช้มากครับ แต่ไอ้ที่มีอยู่มันแถมXPลิขสิทธ์ เสียดายของถ้าไม่ใช้ (มีคอม 2 เครื่องใช้โปรแกรม เป็น 10 ตัว มีถูกลิขสิทธิ์ อันเดียวเอง) แต่ด้วยความละอายก็พยายามเอาFreeware มาใช้แทนตอนนี้ในคอมมีผิดลิขสิทธ์ 3 ตัวมั้ง

โพสเมื่อ : 6/3/2009 15:36

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
อ้างถึง:

Jame007 เขียนว่า:
น่าใช้มากครับ แต่ไอ้ที่มีอยู่มันแถมXPลิขสิทธ์ เสียดายของถ้าไม่ใช้ (มีคอม 2 เครื่องใช้โปรแกรม เป็น 10 ตัว มีถูกลิขสิทธิ์ อันเดียวเอง) แต่ด้วยความละอายก็พยายามเอาFreeware มาใช้แทนตอนนี้ในคอมมีผิดลิขสิทธ์ 3 ตัวมั้ง

อ่าวๆ ผู้ต้องหา สารภาพเองซะงั้น ระวังจะกลายแปงหลักฐานมัดตัวนะครับ อิอิอิ

โพสเมื่อ : 6/3/2009 23:35
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

Jame007 เขียนว่า:

เรียกตำรวจมาจับ

โพสเมื่อ : 7/3/2009 17:58
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมว่าคนที่รู้ตัวว่าผิดแล้วพยายามทำให้ถูกต้อง ก็ยังดีกว่าคนที่พยามทำตัวกลมกลืน
เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกะความผิดจนรู้สึกเป็นปกติและเป็นมิตรกะความผิดนะครับ..อิอิ
ใครมี Windows มากะเครื่องอย่างถูกต้อง ก็น่าจะดีใจ น่าภาคภูมิใจที่ได้เป็นเจ้าของ ครอบครอง ใช้งานอย่างถูกต้อง...
แต่โปรแกรมอื่นนี่สิ ต้องมาหาเพิ่ม ไม่รู้ว่าใช้โปรแกรมอะไรกันบ้าง ถูกลิขสิทธิ์หรือเปล่า

ผมคุ้นเคยกะแผ่นผีมาตั้งแต่แผ่นละ 800 บาทที่ Fortune สมัยนั้นยังเป็นเยาฮันอ่ะ (นานมาก)
เป็นโปรแกรมบนเครื่องแมคยุคแรกๆครับ สมัย Power Mac 120-220 MHz
ถ้าจำไม่ผิด ช่วงนั้นจะตื่นเต้นมากที่ได้ใช้ Photoshop 3 กะ Plugin เจ๋งๆ
(สมัย Photoshop 2 ตอนนั้น ยังไม่มี Layer ครับ มาเริ่มมี Layer ก็ Version 2.5)
ยุคนั้น อยากได้โปรแกรม Version ใหม่ๆ ต้องแผ่นผี 800 บาท นี่แหละ MacOS 7.0 เท่านั้น
วันนั้นเรายังทำงานได้ ทั้งๆที่ Software และ Hardware ไม่ได้ทันใจเหมือนยุคนี้
คอมพ์ตัวแรกที่ผมเป็นเจ้าของ เป็น PowerMac 7220 220 MHz กะ Ram 96 MB
HDD ถ้าจำไม่ผิด จะเป็น 2 GB นะ แล้วเปลี่ยนเป็น 6 GB ทีหลัง สมัยนั้น 6 พันมั้ง
ราคาคอมพ์ รวมประมาณ 8 หมื่น...โปรแกรมในเครื่องมีถูกลิขสิทธิ์ตัวเดียวคือ MacOS7.0
นอกนั้นแผ่นผี ซีดีเถื่อนล้วนๆ ไม่งั้นก็แผ่นพี่ ซีดีเพื่อน 555

ทุกวันนี้ทั้งคอมพ์และโปรแกรม ทำได้มากกว่าสมัยนั้นเยอะเลย ทั้งโปรแกรมฟรี ทั้ง Opensource
ก็ยังทำได้มากกว่าโปรแกรมที่มีลิขสิทธิ์ในยุคนั้นซะอีก
แม้อาจจะความสามารถไม่เทียบเท่า 100% แต่ก็ดีกว่าในหลายๆมุม
อย่างน้อยผมก็สามารถบอกตัวเองได้ว่า ผมก็คือคนโกงที่กลับใจล่ะ
แม้อาจจะใช้ Software แทนได้ไม่ 100 % แต่บนน้องอี๋ ไม่มีของเถื่อนครับ
ทั้งโปรแกรม และเพลงที่ผิดลิขสิทธิ์....
ที่ Office เราก็พยายามรณรงค์ให้ใช้ Software ที่ถูกต้อง ปีที่แล้วหมดไปหลายแสนเลยกะค่า Software ในทีม
ไม่ใช่เพราะกลัวตำรวจ แต่เพราะอยากทำสิ่งที่ถูกต้องครับ..
คุณไม่ใช่คนขี้ขลาดที่กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง
แต่คือคนฉลาด และกล้าหาญที่สุด ที่กล้าลงมาเดินในทางที่ตนเองยังไม่คุ้นเคย
....ทางออกไม่ได้มีแค่หน้าต่างนะครับ

โพสเมื่อ : 7/3/2009 18:31

กลุ่ม:
สมาชิก
Update สำหรับวันนี้
แก้ไข Driver และ Shotcut ปุ่มลัดต่างๆ ทำงานได้ดังใจแล้ว
แต่จะลง OpenOffice3 ก็หนักใจอยู่นะ เพราะติดตั้งบน SDHC 4GB
กลัวจะไม่ทันใจ เน้นเร็ว+ใช้ Ram น้อยๆ ปรับแต่งหน้าตาง่ายๆ รองรับภาษาไทยดีกว่า Xandros ที่มากะเครื่อง
ตอนนี้ปรับแก้ตามใจให้คะแนนไป 4.5 ดาวละกันนะ เอาไว้สมบูรณ์แล้วจะทำเป็น Distro ตั้งชื่อเป็น Bangkaew ละกัน หมาไทยๆ อิอิ

โพสเมื่อ : 11/3/2009 10:58

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เยี่ยมเลยครับ รบกวนเขียนบอกวิธีการ patch ค่าต่างๆ ให้ด้วยได้ไหมครับ จะได้เป็นประโยชน์กับคนอื่นๆ ที่อยากใช้โอเอสหมาน้อยตัวนี้บ้าง

โพสเมื่อ : 11/3/2009 11:39

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

DinDee เขียนว่า:
Update สำหรับวันนี้
แก้ไข Driver และ Shotcut ปุ่มลัดต่างๆ ทำงานได้ดังใจแล้ว
แต่จะลง OpenOffice3 ก็หนักใจอยู่นะ เพราะติดตั้งบน SDHC 4GB
กลัวจะไม่ทันใจ เน้นเร็ว+ใช้ Ram น้อยๆ ปรับแต่งหน้าตาง่ายๆ รองรับภาษาไทยดีกว่า Xandros ที่มากะเครื่อง
ตอนนี้ปรับแก้ตามใจให้คะแนนไป 4.5 ดาวละกันนะ เอาไว้สมบูรณ์แล้วจะทำเป็น Distro ตั้งชื่อเป็น Bangkaew ละกัน หมาไทยๆ อิอิ

เยี่ยมเลยครับ งั้นรอ distribution คุณ DinDee ดีกว่าครับ
แต่ว่าเจ้า บางแก้วนี่จะเป็น GPL รึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 13/3/2009 23:02

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
อ่านแล้ว ตกใตมากครับ แต่พอเข้ามาอ่านด้านใน โอพระเจ้า สวยงาม
ตอนนี้ก็กำลังหัดเล่นๆ อยู่เหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 14/3/2009 2:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้กำลังแก้ปัญหาตัวอักษรประหลาดบน AbiWord เมื่อพิมพ์ภาษาไทย แม้ไม่ใช่ปัญหาหลักเพราะเวลา Save แล้วเปิดมาใหม่ก็หมดปัญหา แต่รู้สึกมันเป็น Bug ของ AbiWord น่ะครับ อาจจะลอง OpenOffice 3 ลงไปแทนครับ
อ้อ..กำลังรอ PuppyLinux4.2 ตัวสมบูรณ์ครับ จากนั้นค่อยเอาค่าที่ Set ไว้ไปลงกะตัวสมบูรณ์ น่าจะดีกว่า ทดสอบแล้วก็จะแจกจ่ายเลยครับ

โพสเมื่อ : 15/3/2009 20:36

มืออาชีพ
10/5/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 142
ซัพพอร์ตพวกโปรแกรมที่รันในวินโดสบ้างไหมครับ?

เผื่อจะใช้เขียนพวก xml บนหมาน้อยดู ^ ^

โพสเมื่อ : 15/3/2009 20:50

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
รออย่างใจจดใจจ่อเลย อยากใช้ distro คนไทย

โพสเมื่อ : 15/3/2009 23:35

กลุ่ม:
สมาชิก
หุหุ ยังไม่อยากเรียกมันว่า Distro ซักเท่าไหร่เลยครับ ผมแค่เอามาปรับให้มันใช้ภาษาไทยได้ดีขึ้นโดยคงยังมี Software อื่นๆอยู่
ตอนนี้กำลังทดสอบ AbiWord อีกครั้ง หลังปรับแก้ไฟล์บางตัว และ Update Version
ซึ่งเบื้องต้นเห็นว่าปัญหาที่เคยมี หมดไปแล้วล่ะ...แต่ก็ยังต้องทดสอบต่อเพราะยังไม่พอใจผลบางอย่าง
คือชื่อไฟล์ ใช้ภาษาไทยไม่ได้ซะงั้น...เฮ่อ...ตัว Final จะมีปัญหามั้ยนะ..

โพสเมื่อ : 15/3/2009 23:57

[ค้นหา ขั้นสูง]