เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สำหรับคนที่ลง winด้วยแฟลตไดร์
มือสมัครเล่น
9/12/2008 20:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 90
พอดีตัวเองลงวินด้วยแฟลตไดร์ก็เกือบจะไม่รอดเหมือนกัน
แต่ด้วยความช่วยและการให้คำแนะนำจากเพื่อนในเวปก็เลย
ทำให้สำเร็จได้ด้วยดีแต่ว่าพอลงแล้วมันติดปัญหาอยู่อย่าง
หนึ่งคือเวลาที่เราจะเปิดเครื่องมันจะให้เรารอ 30 วินาที หรือ
ไม่ก็ให้กด enter เพื่อที่จะเข้าหน้าเจอ (ไม่รู้ว่าคนอื่นๆจะเป็น
ด้วยหรือเปล่า)ที่จริงมันก็ไม่ได้เป็นพิษเป็นภัยอะไรแต่มันทำให้
ลำคราญมากและทำให้เวลาbootเครื่องช้าขึ้นไปอีกก็เลยไปหา
วิธีที่จะเเก้ไขมาเพื่อว่าจะได้เป็นประโยชน์ทั้งกับตนเองและเพื่อนๆ
คนอื่นที่เป็นเหมือนกัน

วิธีแก้
เข้าไปใน Drive C เปิด Show ก่อนค่ะ จะเห็นไฟล์ Boot.ini จากนั้นลองเข้าไปแก้ดูค่ะ ให้ลบบรรทัดที่มีคำว่าmicrosoft windows xp professional USB Repair ออกทั้งบรรทัดเลยค่ะ แล้วก้อดูเวลา Boot ด้วยตรงหัวข้อคำว่า Time = 0 เปลี่ยนให้เป็น 0 ครับ ให้เหลือประมาณนี้ [boot loader] timeout=0 default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS [operating systems] multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)WINDOWS="Micros oft Windows XP Professional" /NOEXECUTE=OPTIN /FASTDETECT

แหล่งที่มา(ไม่ได้คิดเอง555)
http://www.notebookspec.com/2008/modu ... id=1401&pagecm=1&p_len=20

โพสเมื่อ : 8/3/2009 23:39

Re: สำหรับคนที่ลง winด้วยแฟลตไดร์
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/3/2009 0:12
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สำหรับคนที่ลง winด้วยแฟลตไดร์
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
แรกๆ ใช้วิธีคุณติ่มซำเหมือนกันครับ แต่หลังๆ มาเลือกเอาแบบนี้ครับ

- คลิ๊กขวาที่ My Computer แล้วเลือก Properties

- หลังจากนั้นกด settings (ในภาพ เลข 1) ในหัวข้อ Startup and Recovery

- แล้วเอาที่ติ๊กถูก ทั้งสอง (ในภาพ เลข 2) ออก แล้วกด ok จากนั้นก็ไม่มีหน้าให้เลือก windows แบบ muti มากวนใจละ

แนบ ไฟล์:

jpg  sysstart.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 13/3/2009 9:42
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ทำตาม คุณKillerXได้ผลจริงๆๆครับ ผมแทบจะเอาไปให้ลูกชายอยู่แล้ว มันแร็กมาก ตอนนี้ไม่ให้ลูกชายแล้ว อิอิอิ ขอบคุณ คุณKillerX

โพสเมื่อ : 14/3/2009 10:42

22/12/2008 10:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
อีกวิธีนะคับ เข้า Msconfig แล้วไปที่แท็บ BOOT.INI
แล้วเลือก Check All Boot Patchs มันก็จะลบไฟล์ที่ไม่เกียวออกให้
ลองดูนะคับ กด Apply แล้วรีเครื่องเลยนะคับ อิอิ

โพสเมื่อ : 14/3/2009 20:49

[ค้นหา ขั้นสูง]