เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 5 »

บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
แต่พี่สาวบอกว่าเพื่อนที่ใช้อยู่ได้สองช.ม.กว่ากว่า และขนาดไม่ใหญ่และหนากว่านะครับและเร็วพอสมควร ดูหนังฟังเพลงได้สบาย แต่ ถามใจจริงจริง น้องอี สวยกว่าเยอะ แต่ทางนั้นได้ตรงฮาดดิส 60 gb นี่แหละ อ่อ ฮาดดิสเค้ารับประกัน 5 ปีด้วยนะครับ จากดีคอมครับ ตัดสินใจยากวุ้ยแต่ในใจลึกลึก ชอบน้องอีมากกว่านิดนิดเหอเหอ

ไม่ใช่ Dcom ครับ เป็น Dtcom ........งงงงง

โพสเมื่อ : 7/1/2008 12:05
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
แล้วใครจะลองซื้อมาทดสอบก่อนเป็นคนแรกมั้ย

โพสเมื่อ : 7/1/2008 12:28
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
ใช้เมนบอร์ดของไรอะ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 12:32

บุคคลทั่วไป
อย่าเกิดอารมณ์สิตรับ
ที่เขียนไม่ได้ชักชวน ให้ซื้อ แต่แสดงความคิดเห็น ข้อสงสัย อย่างเป็นกลาง
ไม่ได้ตำหนิน้อง eee
คนที่ซิ้อไปแล้วก็คงไม่ได้คิดซื้อเครื่องอื่นในลักษณะนี้อีก

ุุ่เพียงคิด ถ้่า eee มีจอใหญ่อีกนิดเท่าที่ทำได้ + mem อีกหน่อย แบบ frok ก็ทุแคนก็อย่ากให้เป็นนะ ผมว่า

guest no login

โพสเมื่อ : 7/1/2008 14:49

มือสมัครเล่น
19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
อ้างถึง:

อย่าเกิดอารมณ์สิตรับ
ที่เขียนไม่ได้ชักชวน ให้ซื้อ แต่แสดงความคิดเห็น ข้อสงสัย อย่างเป็นกลาง
ไม่ได้ตำหนิน้อง eee
คนที่ซิ้อไปแล้วก็คงไม่ได้คิดซื้อเครื่องอื่นในลักษณะนี้อีก

ุุ่เพียงคิด ถ้่า eee มีจอใหญ่อีกนิดเท่าที่ทำได้ + mem อีกหน่อย แบบ frok ก็ทุแคนก็อย่ากให้เป็นนะ ผมว่า

คงไม่ได้หมายความถึง จขกท หรอกครับ
คือบางที่มีคนชอบพูดว่า เพิ่มตังอีกนิดซื้อ notebook ดีกว่าไรแบบนั้นบ่อยๆน่ะครับ
กระทู้นี้ผมว่าดีครับ เอาเครื่องที่ใกล้เคียงมาเปรียบเทียบเป็นตัวเลือก
ผู้หญิงถ้าอยู่เดี่ยวๆสวยไม่สวยคงดูไม่ออกหรอกครับ ต้องอยู่กะผู้หญิงอื่นๆด้วย จะได้เปรียบเทียบกันได้ว่าใครสวยกว่าใคร

โพสเมื่อ : 7/1/2008 15:17

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
อ้างถึง:

ผู้หญิงถ้าอยู่เดี่ยวๆสวยไม่สวยคงดูไม่ออกหรอกครับ ต้องอยู่กะผู้หญิงอื่นๆด้วย จะได้เปรียบเทียบกันได้ว่าใครสวยกว่าใคร

คิดได้ไง.... เปรียบเทียบเห็นภาพเลย

ผมชอบบอกให้คนที่ถามว่าทำไมไม่ใช้โน๊ตบุ๊คเวลาเห็นผมเล่น eeePCอยู่
ผมจะไม่ตอบอะไร แต่ใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้จับเจ้าตัวเล็กยกแกว่งไปแกว่งมาให้ดู แล้วบอกว่า ไหนเอ็งลองทำยั่งงี้กับโน๊คบุ๊คดูดิ๊....

โพสเมื่อ : 7/1/2008 16:05

บุคคลทั่วไป
ถ้าขนาดเท่า eee นะ ผมว่าน่าซื้อเพราะ hd ใหญ่ดี แรมผมเชื่อว่า upgrade ได้ cpu ก็คงไม่ขี้เหร่นัก
เพราะหลังจากใช้ eee มาซักพัก จะเห็นว่า eee ทำอะไรได้เยอะมาก แต่เราติดข้อจำกัดของมันคือ hd มันน้อย ใส่ card ก็ช้า เอา ext hd ก็ขึ้เกียจขน แต่เราก็ชอบเพราะมันเล็ก ถือมือเดียวได้ ไม่ต้องหิ้วกระเป๋าให้เกะกะ

ถ้าตัวนี้แก้ข้อจำกัดของ eee ได้ ผมว่าน่าสน แต่ดูรูปแล้วน่ากลัวว่าขนาดมันจะไม่เล็กเท่าไหร่นะสิ แล้วก็การกินไฟ สองชั่วโมงจริงมั้ยน่าสงสัย เพราะจอใหญ่กว่า ใช้ hd ซึ่งมันกินไฟกว่า ssd

ซื้ออะไรผมว่าขึ้นอยู่กับวิธีการใช้ของแต่ละคนมากกว่า แต่ละคน lifestyle ไม่เหมือนกัน หลังจากผมซื้อ eee มาผมขาย NB ผมไปเลย ถือ eee ด้วยมือเดียวสบายใจ กินก๋วยเตี๋ยวผมยังเอามาเล่นเลย อิอิ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 16:25

บุคคลทั่วไป
กว้างยาว เล็กเท่ากันครับ จาก spec ชนะกัน คนละครึ่งเซนติเมตร
แต่หนาไม่แน่ใจ เพราะ spec eee หนา 2.1 - 3.5 cm
แต่ตัวนี้ หนา 3.8 cm

หนักกว่า eee 1ขีด

การที่เป็น flash mem ทางWeb Asus บอกว่าดีที่เล่น comไปเขย่าไปได้ไม่มีผล(เล่นแบบโลดโผนมั้ง) ต่างจาก HD ขยับกระแทกจะเดี้ยงเอา

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้า Asus ผลิต eee spec นี้ โดยเฉพาะตัวจอ 10" แล้ว up mem ให้ได้ 1 G คงมีคนเลือกไม่น้อย

เพราะ eee ปัจจุบัน มันท้าทาย สำหรับ power user ที่จะใช้ให้ได้เต็มพลังที่สุด ในทรัพยากรที่จำกัด
แต่ถ้าเป็นไปได้ ถ้าขนาดเท่ากัน ราคาเท่ากัน แต่ทรัพยากรที่หายใจโล่งขึ้นพอสมควร ก็น่าจะยิ่งสะดวกในการเพิ่มลูกเล่นให้มีประโยชน์ได้มากขึ้น

ปัจจุบัน ผมยังใช้ เครื่อง Desktop com Duron 600 ram 1G อยู่เลย ใช้งานได้ สบายๆ ทำได้เกือบทุกอย่าง แบบราบลื่น ทั้งที่มี com ใช้สลับ2ตัวที่ spec ปัจจุบัน

โพสเมื่อ : 7/1/2008 18:36

บุคคลทั่วไป
ยังไงก็ขอเลือกน้องอีพีซีดีกว่าค่ะ แม้จะความจุน้อยไปหน่อย
แต่ก็เพิ่มการ์ดได้ ก็ไม่น่าเกลียดอะไร เอาไปไหนสะดวกสบาย
ไม่ต้องแบกจนหลังแทบหัก เพราะถ้าอยากได้สเปคสูงๆก็หนักเกินไป
สำหรับผู้หญิงที่ตัวไม่ใหญ่มากมาย น้องอีพีซีตอบสนองการทำงานได้ดีทีเดียว
แต่เครื่องไทยทำไม่ใช่ไม่ดีนะค่ะ แค่ยังขาดความน่าเชื่อถือหลายอย่าง
ถ้าทำให้น่าเชื่อถือ ดูไม่เลื่อนลอยมากนักก็คิดว่าน่าลองดูค่ะ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 19:26

บุคคลทั่วไป
ถ้าตัดปัญหาว่าเป็นของไทยออกไป

ผมว่าน่าสนมาก ๆ เดี๋ยวว่าง ๆ จะไปดูตัวเป็น ๆ หน่อย ใครใจดีถ่ายรูปคู่มาให้ดูทีสิครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 19:41

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
อ้างถึง:

aecomp เขียนว่า:
อ้างถึง:

จริง ๆ แหละคนที่จะซื้อ eee น่าจะเป็นพวกที่มี PC หรือ notebook อยู่แล้วมากกว่า

จุดเด่นของ eee ก็ไม่ได้ขายที่ความแรงและออกมาแข่งกับ notebook ด้วย

ไม่เข้าใจเหมือนกันที่พวกออกมาวิจารณ์ว่า จอเล็ก spec ต่ำ เพิ่มตังอีกหน่อยซื้ออย่างอื่นดีกว่า เค้าคิดอะไร แยกแยะวัตถุประสงค์ ความต้องการของคนที่เลือก eee ไม่ออกเหรอ คนซื้อ eee ไม่ได้โง่ อยากเอาตังไปละลายเล่น แต่วัตถุประสงค์มันต่างกัน ถ้าพวกที่สักแต่วิจารณ์หาเครื่องที่ เล็ก เบา HDD ใหญ่ cpu แรง gpu เทพ บริษัทน่าเชื่อถือ ฯลฯ ในราคา eee ได้ ผมจะทิ้ง eee ให้ดูต่อหน้าเลยแล้วไปเอาเครื่องนั้น

ps. ขออภัย...อยู่ ๆ อารมณ์ก็ขึ้น 555

ตอบได้ใจครับ

มาช่วยอีกทีครับ ตอบได้ใจจริง ๆ ชอบเอาไปเทียบกับโน๊ตบุ๊กทั่วไปนี่ไม่ชอบเลย...

โพสเมื่อ : 7/1/2008 21:33

29/12/2007 21:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
น่าสนใจครับ ดีจังคนไทยจะได้มี notebook ราคาถูกใช้
ส่วนของผม ผมชอบ asus eee ครับ มันเป็นอะไรทีี่ท้าทายดี
เพราะการใช้ เครื่องที่มี ทรัพยากรจำกัด แต่ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
ผมว่าที่ ดังในเมืองนอกก็เพราะแบบนี้ครับ คนเล่น com ชอบคนคว้า ชอบแต่ง
ชอบเพิ่ม มันท้าทายและมีิิอะไรทำนอกจากการเป็น notebook อย่างเดียว
ของผมมี macbook ใช้อยู่ิอีกตัว สุดยอดครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 21:56

บุคคลทั่วไป
ถูก....เป็นเครื่องที่ mod มันมาก....

ทั้ง software และ hardware เลย

แทบไม่น่าเืชื่อว่า....แนวคิดแรกจะเอาไว้ขายเด็ก...

โพสเมื่อ : 7/1/2008 23:12

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
อ้างถึง:

กว้างยาว เล็กเท่ากันครับ จาก spec ชนะกัน คนละครึ่งเซนติเมตร
แต่หนาไม่แน่ใจ เพราะ spec eee หนา 2.1 - 3.5 cm
แต่ตัวนี้ หนา 3.8 cm

หนักกว่า eee 1ขีด

การที่เป็น flash mem ทางWeb Asus บอกว่าดีที่เล่น comไปเขย่าไปได้ไม่มีผล(เล่นแบบโลดโผนมั้ง) ต่างจาก HD ขยับกระแทกจะเดี้ยงเอา

ลองคิดดูเล่นๆ ถ้า Asus ผลิต eee spec นี้ โดยเฉพาะตัวจอ 10" แล้ว up mem ให้ได้ 1 G คงมีคนเลือกไม่น้อย

เพราะ eee ปัจจุบัน มันท้าทาย สำหรับ power user ที่จะใช้ให้ได้เต็มพลังที่สุด ในทรัพยากรที่จำกัด
แต่ถ้าเป็นไปได้ ถ้าขนาดเท่ากัน ราคาเท่ากัน แต่ทรัพยากรที่หายใจโล่งขึ้นพอสมควร ก็น่าจะยิ่งสะดวกในการเพิ่มลูกเล่นให้มีประโยชน์ได้มากขึ้น

ปัจจุบัน ผมยังใช้ เครื่อง Desktop com Duron 600 ram 1G อยู่เลย ใช้งานได้ สบายๆ ทำได้เกือบทุกอย่าง แบบราบลื่น ทั้งที่มี com ใช้สลับ2ตัวที่ spec ปัจจุบัน

ผมไม่แน่ใจเรื่องขนาด เท่าไร เท่าที่ดูด้วยตาจาก เวป ผมว่า มันใหญ่กว่า น้องอี หน่อยนะ...
สังเกตุจากแผ่น CD ที่วางบนเครื่อง นะ

น้องอี จะวาง CD ได้แผ่นกว่าๆ แต่ เจ้า กบในรูป มันวางได้ตั้งสองแผ่นกว่า
นะ

ส่วนเรื่อง HD ผมไม่ค่อยจะให้ความสำคัญ เท่าไร

สำหรับผม ซัก 5-6 Gb ผมก้อพอใจแล้ว

มันเสียบ เพิ่ม external ได้
ใส่กระเป๋า สะพาย สะดวก ไม่ต้องกลัว การสั่นสะเทือน
เพราะ ไม่ต้องใช้ เข็ม ในการอ่านข้อมูล

โพสเมื่อ : 7/1/2008 23:13

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ดีที่สุดก็ลองใช้ที่ร้านสักพักแหละครับ
น่าจะช่วยตัดสินใจได้เยอะเลย

โพสเมื่อ : 8/1/2008 9:46

21/6/2007 14:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
ใครใช้แล้วมาโพสต์บอกประสพการณ์ด้วยนะครับ
ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 12:26

บุคคลทั่วไป
ใครจะเป็นผู้กล้า รายแรก
อยากลองตัวเป็นๆ มีshopที่ไหน ใครรู้บ้าง

ไม่ปิดหู ปิดตา ไม่ปิดโอกาส ศึกษา คิด สนใจทุกแแบบที่เป็นไปได้

Gีำีำuest no login

โพสเมื่อ : 8/1/2008 16:15

บุคคลทั่วไป
search หาข้อมูล FrokII เพิ่มเติมในเวป เจอแต่ประกาศขาย ไม่เจอคนเคยลองหรือเคยใช้มาให้ข้อมูลไว้เลย บอกจริงๆ ว่าไม่กล้าเสี่ยงอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 16:26

บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

แล้วใครจะลองซื้อมาทดสอบก่อนเป็นคนแรกมั้ย

มีใครลองไปเล่นดูหรือยัง

โพสเมื่อ : 11/1/2008 22:02

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
วันก่อนเดินตึกคอม พยายามมองหา...
ถามแต่ละร้าน ไม่มีใครรู้จักเลยอ่ะ
ว่าจะลองสักหน่อย อดเลย

โพสเมื่อ : 13/1/2008 9:17

[ค้นหา ขั้นสูง]