เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3) 4 5 »

บาสบาส
Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
Guest_บาสบาส
ลองโทรไปถามดิ

แต่ก่อนผมโทรไปถาม
ได้ทราบคร่าว ๆ ว่า นำเข้า จากจีน
มาประกันให้ 1 ปี เสียส่งซ่อมหรือเคลมหรือเปลี่ยนให้

เจ้าหน้าที่ยันไม่ทราบข้อมูล กำลังทะยอยส่งเข้ามา 100 เครื่อง
ในเดือนธันวา 50

ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเข้ามารึยังนะครับ

บาสบาส..

โพสเมื่อ : 13/1/2008 12:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ผมว่าขนาดมันแปลก ๆ นะ ในเวปบอกว่า
frokII Dimensions : W 6.2" / L 9" / H 1.50" = 15.75 x 22.86 x 3.81 cm
eeepc Dimensions &Weight: 22.5 x 16.5 x 2.1~3.5cm, 0.89kg
ซึ่งควรจะเท่า ๆ กัน
แต่ผมลองเอามือผมจับแบบเค้าจับ ใส่ซองไว้ด้วยขี้เกียจแกะออก ถ้านิ้วผมไม่ยาวผิดปกติ(คิดว่านะ เพราะมันค่อนข้างสั้นด้วยซ้ำ) ผมว่าขนาดที่ลงไว้มันไม่ใช่แน่นอน

Open in new window

อีกอย่าง แบตทั้งสองตัว
frokII แบต 1600mah eeepc 5200mAH
ในขณะที่จอ frok ใหญ่กว่า บวกกับมี HD ผมว่าอาจจะใช้ได้ไม่นานนัก คงต้องพก adapter แบบตลอดเวลา
แล้วปัจจัยนึง เวลาซื้อ notebook ขนาด adaptor ก็มีส่วน เพราะมันต้องแบกไปด้วยเหมือนกัน ของ eee ผมเอา adaptor ใส่กระเป๋ากางเกงยังได้เลย

แนบ ไฟล์:

jpg  IMG_0535.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 13/1/2008 13:16
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
โอ๊....ดูจากรูป ผมว่าสเป็กความสูงผิดจริงๆ
เอาง่ายๆนะครับ ผมเอาจุดที่ทุกเครื่องขนาดต้องเท่ากันคือพอร์ตVGA
ความสูงของพอร์ต VGA มันประมาณ 8mm
ของ eeePC ในรูปผมเทียบได้สูงประมาณ 4 พอร์ต คือ 8 x 4 = 32mm
ส่วน Frok มันสูงเกือบ 5 Port VGA หรือน่าจะประมาณ 8 x 5 = 40mm
ดูรวมฐานแบตด้วย ตัวเลขคร่าว(มาก)มันประมาณนี้

Frok น่าจะสูงอย่างน้อย 4cm ครับ (หรืออาจมากกว่า)
ผมไม่มีโอกาสสัมผัสตัวจริง ไม่งั้นจะเอาไม้บรรทัดวัดตอนวางกับพื้นราบ
ลองเอา eeePC วางพื้นราบแล้ววัดความสูงจากพื้นตรงจุดที่หนาที่สุดดูนะครับ
มันได้ 3.7cm
Frok อาจวัดโดยนับเฉพาะส่วนสูงที่เป็นตัวเครื่อง (ไม่รวมฐานวางที่ดูจากรูปแล้วค่อนข้างหนา)

ปล.ลองใช้โปรแกรม Screen Measurement วัดขนาดดูก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 13/1/2008 14:59

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผู้หญิงถ้าอยู่เดี่ยวๆสวยไม่สวยคงดูไม่ออกหรอกครับ ต้องอยู่กะผู้หญิงอื่นๆด้วย จะได้เปรียบเทียบกันได้ว่าใครสวยกว่าใคร

คิดได้ไง.... เปรียบเทียบเห็นภาพเลย

ผมชอบบอกให้คนที่ถามว่าทำไมไม่ใช้โน๊ตบุ๊คเวลาเห็นผมเล่น eeePCอยู่
ผมจะไม่ตอบอะไร แต่ใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้จับเจ้าตัวเล็กยกแกว่งไปแกว่งมาให้ดู แล้วบอกว่า ไหนเอ็งลองทำยั่งงี้กับโน๊คบุ๊คดูดิ๊....

เข้าท่ามาก

ผมใข้ PDA มีคนถมว่าลง autocad ได้มะ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 11:13

มือสมัครเล่น
11/1/2008 10:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผู้หญิงถ้าอยู่เดี่ยวๆสวยไม่สวยคงดูไม่ออกหรอกครับ ต้องอยู่กะผู้หญิงอื่นๆด้วย จะได้เปรียบเทียบกันได้ว่าใครสวยกว่าใคร

คิดได้ไง.... เปรียบเทียบเห็นภาพเลย

ผมชอบบอกให้คนที่ถามว่าทำไมไม่ใช้โน๊ตบุ๊คเวลาเห็นผมเล่น eeePCอยู่
ผมจะไม่ตอบอะไร แต่ใช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้จับเจ้าตัวเล็กยกแกว่งไปแกว่งมาให้ดู แล้วบอกว่า ไหนเอ็งลองทำยั่งงี้กับโน๊คบุ๊คดูดิ๊....

เข้าท่ามาก

ผมใข้ PDA มีคนถมว่าลง autocad ได้มะ

ก็ยังดีที่ถามแค่นั้น มีคนมาถามว่าน้องอีโทรศัพท์ได้ด้วยป่าว ถ้าโทรได้จริงคงลำบากน่าดู

โพสเมื่อ : 17/1/2008 12:16

บุคคลทั่วไป
เห็น FroK ตัวจริงแล้ว เล็กจริงครับ หนักกว่าeeeแบบไม่แน่ใจ สำหรับรุ่น 8นิ้ว หากจับยกคนละทีแบบทิ้งช่วงกัน
แต่ที่รู้เพราะวิ่งไปด้านหน้าพันทิพย์ จัดงานnotebook มีโชว์eee แล้ววิ่งมาที่ร้านจับ Frok
รายละเอียดงานดีมาก คล้าย fujisu ตัวเล็ก
speed ดีลื่นตลอด xp ใช้งานprogram ไม่สะดุด
ิcpu เป็นรุ่นที่กินไฟน้อยมากๆ อ้างว่าcpuใช้พลังงานต่อการทำงานที่ได้ประสิทธิภาพสูงมาก

หาร้านที่มีดูยากมาก
ถามไปมาพบที่่ saveway พันทิพย์ ชั้น1 ที่เดียว

จากการได้ลอง และใช้ดูเล่น พอใจ คิดว่าน่าจะมาใช้งานแบบสบายไม่ซับซ้อน ยุ่งยาก upgradeได้ง่าย (ถามมาได้ข้อมูล up HD ได้อีก และ ram ได้) เลยตัดสินใจ เอามาใช้ แต่เป็นรุ่น 10นิ้วที่จองไว้ เพราะ 8 นิ้วจอใหญ่ดูชัดจริง แต่ อยากได้พื้นที่หน้าจอ resที่มากกว่า ขอเขาupเป็น ram 1G พรุ่งนี้จะไปเอามาแล้ว

คงมารีวิวให้ได้เห็น เพราะเดินไปเกาะแกะน้อง eee มาเป็นเดือนเป็นสิบครั้งแล้ว ตัดใจไม่ลงที่จะซื้อรุ่น4G คอยรุ่น 8 G ก็ไม่มาซะที

Geust No Login

โพสเมื่อ : 17/1/2008 15:24

19/12/2007 20:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 100
ในที่สุดก็มีผู้กล้าแล้ววว
นับถือๆๆๆๆ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 15:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
อ้างถึง:

เห็น FroK ตัวจริงแล้ว เล็กจริงครับ หนักกว่าeeeแบบไม่แน่ใจ สำหรับรุ่น 8นิ้ว หากจับยกคนละทีแบบทิ้งช่วงกัน
แต่ที่รู้เพราะวิ่งไปด้านหน้าพันทิพย์ จัดงานnotebook มีโชว์eee แล้ววิ่งมาที่ร้านจับ Frok
รายละเอียดงานดีมาก คล้าย fujisu ตัวเล็ก
speed ดีลื่นตลอด xp ใช้งานprogram ไม่สะดุด
ิcpu เป็นรุ่นที่กินไฟน้อยมากๆ อ้างว่าcpuใช้พลังงานต่อการทำงานที่ได้ประสิทธิภาพสูงมาก

ถามไปมาพบที่่ saveway พันทิพย์ ชั้น1 ที่เดียว

จากการได้ลอง และใช้ดูเล่น พอใจ คิดว่าน่าจะมาใช้งานแบบสบายไม่ซับซ้อน ยุ่งยาก upgradeได้ง่าย (ถามมาได้ข้อมูล up HD ได้อีก และ ram ได้) เลยตัดสินใจ เอามาใช้ แต่เป็นรุ่น 10นิ้วที่จองไว้ เพราะ 8 นิ้วจอใหญ่ดูชัดจริง แต่ อยากได้พื้นที่หน้าจอ resที่มากกว่า ขอเขาupเป็น ram 1G พรุ่งนี้จะไปเอามาแล้ว

คงมารีวิวให้ได้เห็น เพราะเดินไปเกาะแกะน้อง eee มาเป็นเดือนเป็นสิบครั้งแล้ว ตัดใจไม่ลงที่จะซื้อรุ่น4G คอยรุ่น 8 G ก็ไม่มาซะที

เยี่ยม ถ้าขนาด และ การกินแบต ไม่แตกต่างกับ eee ผมว่าน่าสนใจกว่า eee เยอะ

แต่ตามรูปข้างบนที่ผมลองจับ มันรู้สึกว่าขนาดต่างกันพอควรทีเดียว แต่ของอย่างนี้มันไม่แน่หรอกรูปกับของจริง มันเพี้ยนได้เยอะ

ถ้าซื้อมาแล้ว ช่วยเอามาวางเทียบกันทีครับ อยากรู้จริง

โพสเมื่อ : 17/1/2008 16:41

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ดีใจด้วยครับ
การตัดสินใจด้วยการทดลองจริง
เปรียบเทียบกับความต้องการใช้งานของคุณเอง
เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้วครับ
ยังไงถ้าไม่ขัดข้องอะไร มารีวิวให้เพื่อนๆดูก็ดีครับ

ปล. คิดว่าชาว eeePC คงไม่ปิดกั้นในการรับข้อมูลอื่นนะครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 16:59

บุคคลทั่วไป
จากกระทู้ถามฝรั่ง ข้อเสียของ cpu amd lx800 คือจอเล่นgame 3 d
ไม่ได้ ส่วนแบตเตอรี่ถ้าความจุแค่นี้ จะได้ถึง 1.5 ชม.หรือเปล่าเป็นข้อด้อยมีนัยสำคัญทีเดียว ต้องรอท่านผู้กล้า รีวิวก่อนคับ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 17:03

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

ePink เขียนว่า:

ก็ยังดีที่ถามแค่นั้น มีคนมาถามว่าน้องอีโทรศัพท์ได้ด้วยป่าว ถ้าโทรได้จริงคงลำบากน่าดู

โทรผ่าน Skype ไงครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 17:25

บุคคลทั่วไป
ดูฝรั่ง comment...

http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?id=8520

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

จากกระทู้ถามฝรั่ง ข้อเสียของ cpu amd lx800 คือจอเล่นgame 3 d
ไม่ได้ ส่วนแบตเตอรี่ถ้าความจุแค่นี้ จะได้ถึง 1.5 ชม.หรือเปล่าเป็นข้อด้อยมีนัยสำคัญทีเดียว ต้องรอท่านผู้กล้า รีวิวก่อนคับ

รอ review ด้วยคนครับ

19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
ระวังพวก อัศวพักตร์(หน้าม้า) นะครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 17/1/2008 17:31

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ดูฝรั่ง comment...

http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?id=8520

มีทั้งชอบทั้งเกลียดเลยอ่ะ
แต่เท่าที่อ่าน ยังไม่เห็นมีใครที่ได้ลองใช้แล้วมารีวิวให้ดูเลยนะ
ตัดเรื่องการออกแบบไป ก็น่าลุ้น

โพสเมื่อ : 17/1/2008 18:14

บุคคลทั่วไป
ซื้อมาแล้วถ่ายรูปมาลงเยอะ ๆ นะ...

ขอแบบหมัดต่อหมัด

โพสเมื่อ : 17/1/2008 19:31

บุคคลทั่วไป
ตามไปดูมาแล้ว 8" ส่วน 10" เจ้เจ้าของร้าน บอกมีคนสอยไปแล้วเมื่อวาน ต้องรออาทิตย์หน้า ราคาถูกดีคับ 8" - 11900บาท 10" - 15900บาท
แวท 7% คงไม่ต้องเสียถ้าไม่เอาใบเสร็จแบบ แวท ....ประกัน 1 ปี made in china

ผมดูแค่ ประมาณ 15 นาทีเพราะเท่าที่ดู มีข้อด้อย คือ จอ 8" ภาพตัวหนังสือไม่ชัดมันเบลอๆๆ เปิดหน้าแรกเข้าวินโดว์xp (เทียบกับน้องอี )แล้ว เข้าไปดูที่ display ปรากฏว่า เป็น ความละเอียด 800x480 มีเพียงโหมดเดียว ไม่มีให้เลือกความละเอียดอื่นเลย เลยสงสัยว่าเป็นที่จอ lcd หรือ ไดร์เวอร์กันแน่

ข้อด้อยอีกอันคือแบตเตอรี่ ขนาด 1600mAh ถามเจ้เจ้าของร้าน ได้ความว่าใช้ได้ 1 ชม. แต่จะมี ขนาดที่ใช้ได้ 3 ชม,มาเป็น option ทีหลัง ราคาประมาณ 1600 บาท( ถูกดีคับ)

เจอข้อด้อยข้อแรก แล้วก็เลยไม่อยาก ทดลองเล่นต่อ เพราะผมสายตาไม่ค่อยดีอยู่ด้วย

แต่ดูสภาพภายนอก รูปทรง วัสดุพลาสติกเรียบร้อย สวยงามใช้ได้ ขนาดกะด้วยตา กว้างและยาวกว่าน้อง ๓อี ด้านละ 1 นิ้ว ความหนา หนาว่าประมาณ 1 ซม.

อาทิตย์หน้าถ้ามีเวลาจะไปดู ขนาด 10" อีกทีคับ

โพสเมื่อ : 18/1/2008 18:55

บุคคลทั่วไป
กล่อง Frok 10.2"

ช้าบ้างขออภัย รีวิวแบบไปเรื่อยๆ เพราะต้องทำงานนะครับ

โพสเมื่อ : 19/1/2008 14:17

บุคคลทั่วไป
กล่อง Frok 10.2" ไม่ใช่ 10" + คู่มือ

รายละเอียด เพิ่มเติมที่กล่อง
- cpu กินไฟ 0.9 watt
- ตัวเครื่องตัวถังเป็น โลหะอัลลอยด์ เพื่อให้เรียบร้อย ทนทาน กระจายระบายความร้อน
- นน.1.1 kg รวมแบต แต่ความจริงในคู่มือ เป็น 1.3 kg รวมแบต สำหรับ รุ่นจอ 10.2" จอใหญ่หนักเพิ่ม 2 ขีด
- มากับ LInux Charm

Guest No Login

โพสเมื่อ : 19/1/2008 14:35

บุคคลทั่วไป
ลืมส่งรูปเพิ่ม
ต้องทำงานไป รีวิวไป มั่วดี ห้ามติมากนะครับ

นี่รายละเอียดหน้ากล่อง

นี่ข้างกล่อง

Guest No Login

โพสเมื่อ : 19/1/2008 14:52

[ค้นหา ขั้นสูง]