เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

กำลังจะซื้อเนตบุค รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
มือใหม่
19/3/2009 20:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
พอดีต้องไปอบรมดูงานที่ญี่ปุ่นหลายเดือน ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำงานทั่วไป หลักๆที่จะใช้มีดังนี้

- ใช้งานอินเทอร์เนตโดยทั่วไป
- พกพาสะดวก เพราะต้องสะพายกระเป๋าเดินค่อนข้างไกล
- ต้องนำรูปจากกล้องดิจิตอลเก็บไว้ในฮาร์ดดิสก์
- งบประมาณไม่เกิน 17k (เฉพาะNB เพราะEXTHDDมีแล้ว)

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพิวเตอร์น่ะครับ รบกวนสมาชิกช่วยแนะแนวทางด้วยครับ

วันนี้เช็คราคาในเนตแล้วค่อยไปเดินดู ที่เข้าสเปคผมก็มี
HP
mini1001tu
mini2133 (รุ่นบอททอมมั้ง ราคาต่ำกว่า 1001 อีก ไม่รู้สเปคต่ำกว่าเยอะป่าว)

lenovo
S9 ตัวนี้ 12900 ฟรี Vat
S10 หาไม่ได้เลย ทุกร้านบอกเหมือนกัน ว่าขายหมดเรียบ

Toshiba
NB100 นี่ก็หาไม่ได้ มีแต่โบรชัวร์ของโตชิบ้าช็อป

Asus
รุ่น ... จำไม่ได้แฮะ ที่ตัวดำๆ SSD16Gb หรือไงนี่แหละ

เลโนโวก็น่าจะดี ถูกกว่าเค้าเพราะฟรีแวทด้วย แต่ผมไม่ชอบ KB ขาวอ่ะ ผมชอบสีดำ เลยให้คะแนน mini1001 ไว้มากกว่า แต่ก็ดันไม่มี VGA ไว้เผื่อพรีเซนเตชั่นซะอีก

T T

ปล. ผมถามหน่อยอีกซักหน่อยนะครับ
card reader ที่ระบุในสเปคเครื่องเนี่ย จะอ่านเมโมรี่การ์ดของกล้องดิจิตอลได้มั้ยครับ แล้ว mini2133 ใช้ซีพียู Via C-7 มันประสิทธิภาพเป็นยังไงครับ ถ้าเทียบกับ Atom เพราะใน 2133 ความถี่ต่ำกว่ารุ่นอื่นที่ใช้อะตอมเยอะเลย แต่ได้ฟรอนไซด์บัสมากกว่าแค่นั้นเอง

รบกวนช่วยชี้แจงด้วย ขอบคุณมากๆครับ

โพสเมื่อ : 19/3/2009 22:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: กำลังจะซื้อเนตบุค รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
มืออาชีพ
6/10/2008 16:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 141
ถ้าอยากได้คีย์บอร์ดที่พิมพ์สะดวก ก็ต้อง Acer ครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 9:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: กำลังจะซื้อเนตบุค รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
mini1001tu พิมพ์สะดวกครับแป้นพิมพ์ใหญ่แต่
- กล้องไม่ชัด(มาก) สเปคต่ำที่สุดในเครื่องระดับเดียวกัน
- อุปกรณ์เสริมหายาก สายต่อ VGA ตอนนี้ยังหาไม่ได้เลย
- แบตหมดไว (แต่ได้ความบางและเบา)
- ประกัน HP ถ้าหมดค่าซ่อมแพง (และประวัติไม่ค่อยดีคนบ่นเยอะ)

* แต่ข้อดีคือ เบา บาง สวย และ พิมพ์สะดวก ทำให้กลบข้อด้อยไปได้เยอะครับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 9:38

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ใช้ s10 อยู่ครับประทับใจทีเดียว (แต่ตอนนี้ของขาดตลาดหรือครับ???)

ถ้าให้แนะนะผมว่า s9 ก็โอเคนะครับ ตอนนี้ราคาถูกมากแล้ว
เรื่องความทนทานก็พอเชื่อถือได้ ตัวเครื่องก็ถือว่ากำลังดีไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป

แต่จริง ๆ แล้วมันก็มีข้อเสียเหมือนกันเช่น ช่อง usb ที่มีแค่สองช่อง
แบตที่อยู่ได้แค่สองชั่วโมง (ผมเสียบสายเกือบตลอดเลยไม่ค่อยมีปัญหา)
นอกนั้นก็โอเคหมดครับ

โพสเมื่อ : 26/3/2009 10:37

"Happiness is only real when shared"

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
ไม่ยกเชื่อ s10 คนใช้เยอะ

เน่ๆ เเต่ เเบต หก เซล มา เเละ น้ะ

เกือบ เจด ชม น้ะๆ

มี เพื่อน ใช้ น้องลี เเย้วววว

โพสเมื่อ : 28/3/2009 13:55

มือใหม่
19/12/2008 15:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
เน็ตบุ๊ค เน้นที่พกพาสะดวก ใช้งานนอกสถานที่เป็นส่วนใหญ่ คงต้องเลือกที่แบตอยู่ได้นานๆ เชียร์ EEE 1000HE ครับ

โพสเมื่อ : 28/3/2009 17:42

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
HP 2133 หากเป็นตัว VIA C-7M 1.2Ghz. ประสิทธิภาพของ CPU ประมาณ 50-55% ของ Atom N270 1.6Ghz

หากอยากประหยัด ไม่ใช้โปรแกรมอะไร มากมาย แค่เปิด Office เล่นกับ Net แล้ว ทำงานอยู่ในห้องแอร์เป็นส่วนใหญ่ แล้ว ไม่ใช้งานนอกสถานที่ ที่ไม่มีไฟต่อเกิน 2 ชั่วโมงได้ ตัวนี้ก็น่าจะเพียงพอ กับราคาหมื่นต้น

แต่หาก จะใช้พร้อมกัน 4-6 โปรแกรม หรือ ใช้งาน Graphics มากกว่านี้ อาจจะไม่ไหว หรือ ต้องรอการประมวลผลนิดหนึ่ง กับ เจ้า 2133

หากไม่ต้องการรอ ก็เลือก ATOM ไปครับ

หากไม่รีบ อีก เดือน ถึง 3 เดือน คงจะมี HP 2140 ที่ Body เดียวกันแต่ใช้ CPU ATOM เข้ามาในเมืองไทย (เหมือนปีที่แล้วที่เปิดตัว HP 2133 ช่วง เมษา พฤษภา)

โพสเมื่อ : 28/3/2009 20:18

มือสมัครเล่น
28/3/2009 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
เข้ามาหาข้อมูลครับ

เพิ่งได้ Dell Mini 12 มาเชยชม

โพสเมื่อ : 28/3/2009 23:23

มือใหม่
19/3/2009 20:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ที่จริง Dell mini 12 ก็ถูกใจผมเหมือนกันนะ แต่ราคายังสูงหน่อย ผมกะว่าสิ้นปีจะซื้ออีกเครื่อง เลยตัดสินใจไม่เอาเงินไปลง Dell ตอนนี้ดีกว่า

ซื้อ hp mini 1001tu มาครับ ตัดสินใจจาก

1. ราคาลงมาเยอะพอดู (ซื้อมากลางสัปดาห์ที่แล้ว ซื้อสดลดนิดนึง ~13900 รวมแวทแล้ว)
2. ด้านในสีดำ ผมไม่ชอบสีขาว ไม่งั้นคงเลือกลำบากใจมากกว่านี้
3. แป้นพิมพ์ใหญ่มาก ผมเป็นคนตัวใหญ่ พิมพ์เล็กไม่ถนัด จริงๆแล้วแป้นพิมพ์ของ Acer ก็ใช้ดี พอๆกับโน้ตบุคเลย แต่ 1001 ใหญ่มาก ถูกใจกว่า
4. โน้ตบุคตัวเดิมที่ผมใช้ 3 ปี ไม่เคยต่อพอร์ต vga เลยซักครั้ง
5. ผมไม่เล่นเว็บแคม
6. ผมรีบซื้อ เพราะรีบใช้ ไม่งั้นคงรออีกเดือนสองเดือนไปแล้ว ^ ^

my opinion (คร่าวๆ)
ข้อดี
1. หน้าจอขนาดประมาณ 10 นิ้ว ถือว่าใหญ่พอตัว แป้นพิมพ์ที่ใหญ่พิเศษ ใช้งานสะดวกมาก
2. เสียงค่อนข้างดี
3. บาง เบา เฉียบ

ข้อเสีย (ที่ไม่ถูกใจผม)
1. แบตหมดไว (เปิดออพชันครบ อยู่ได้ประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ปกติผมเน้นพกพาไปเล่นที่อื่น ไม่ได้ใช้เล่นในที่สาธารณะอยู่แล้ว จึงไม่มีปัญหา)
2. HDD 60 Gb เล็กกว่ารุ่นอื่นพอตัว (ปกติผมใช้ Ext Hdd อยู่แล้ว จึงไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเช่นกัน)
3. แถมแผ่น WinXP Home SP3 และแผ่น Recovery/System มาให้ แต่มันไม่มีไดรฟ์ CD/DVD และตอนบูทจะบูทได้จาก HDD และ USB Flash Drive ในขณะที่รุ่นใหญ่อย่างโน้ตบุคที่ควรมีแผ่นพวกนี้แถม กลับไม่มี ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน

หลายคนอาจท้วง ข้อเสียอื่นมันมีเยอะกว่านี้นะ เช่นไม่มี vga กล้องไม่ชัด ฯลฯ แต่เพราะไม่ใช่ปัญหาของผม ผมจึงยอมรับได้ ข้อเด่นกลบข้อด้อยมิด ประกอบกับไปลองมาแล้วทุกรุ่นที่เห็น ถูกใจตัวนี้ที่สุดก็เลยซื้อ แค่นั้นเอง

ปล. ตอนที่ผมไปซื้อ เห็นมี S10 เริ่มเอากลับมาขายแล้วครับ
ปล.2 Asus ก็ดี แต่แป้นพิมพ์ พิมพ์ยากมาก เลยตัดใจ
ปล.3 Toshiba NB100 นี่ก็ถูกใจมาก ดีทุกอย่าง เสียอย่างเดียวในความคิดผม คือแป้นพิมพ์มันวางตำแหน่งบางคีย์แปลกๆ รู้สึกไม่สบายใจเวลาใช้

ขอบคุณทุกความคิดเห็น และขอบคุณ trendypda มากครับ

โพสเมื่อ : 29/3/2009 22:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ถ้าไม่ใช้ web cam กับ VGA Port ซื้อ HP ผมว่าคุ้มค่านะครับ เพราะจอใหญ่คมชัดและก็พิมพ์ง่ายมาก
ที่เหลือก็แค่ระวังเรื่องอย่าให้มันพังหลังหมดประกันก็พอครับ เพราะค่าซ่อมจะแพงมาก ถ่้าเรารักษาดีก็จะไม่เกิดเรื่องแบบนี้
*ช่วงนี้มีคนเจอ HP ทำเครื่องมีปัญหาพังกันเยอะ ค่าซ่อมก็แพงมาก (เรื่องที่ชิบ NVDA มีปัญหาแล้วทำเครื่องพังยกล๊อต ทางเมืองนอกรับผิดชอบเปลี่ยนให้ แต่เมืองไทยคิดเงินค่าซ่อมประมาน 15,000 บาท)

โพสเมื่อ : 30/3/2009 16:45

มือใหม่
18/3/2009 16:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
อ่ะ ผมสอย Asus Eee PC 900 มา 10,593 .- ที่ IT City
Spec.
CPU: Celeron M 900MHz (ไม่รู้โดนหลอกป่าว เพราะในแผ่นโฆษณาเขียนว่า 1GHz อ่ะ ทำไรกะมันได้มะ)
HDD: 30GB 1.8"
Ext. HDD: 30GB 1.8" (ของแถม)
Ram: 1GB
จอ 8.9"
Batt.: 5800mAH (เทียบได้กับกี่เซลล์หว่า)

จริงๆ ผมก็อ่านพวกที่ review มาก่อนซื้อเหมือนกัน ก็เห็นบอกว่า ถ้าจะซื้อมันต้อง Atom พวก Celeron M นี่อย่ามอง...

ผมก็ไม่รู้อ่ะนะว่า ของเก่า มันต้องห่วยกว่าของใหม่เสมอเหรอ...
เขาบอกว่า Atom ประหยัดไฟ...แต่เห็นรุ่นทีใช้ Atom บางรุ่น มันก็ 2 ชั่วโมงนิดๆอ่ะ -*-

ส่วนความเร็วก็สูสีกัน ไม่เห็นต่างกันตรงไหน...
รุ่นอื่นที่ผมดูๆ มันราคาสูงกว่าตัวนี้ตั้งสามพันกว่าๆ...ผมเอาเงินไปซื้อ ext. hdd 2.5" ขนาด 500GB ได้สบายๆเลย

สุดท้าย ก็เลยสอยมาซะ...

เอามาลง windows แล้ว ก็ไม่ช้าเท่าไหร่ ใช้ได้ๆ อิอิอิ

โพสเมื่อ : 30/3/2009 17:28

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
แนะนำ น้องเบน u101 อีกตัว สเปกและราคาไม่เป็นรองยี่ห้ออื่นแน่ๆ

อันนี้คลับ u101 2 เวป

อันแรกเวปนี้
http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=14931&forum=20

คลับเบนคิวu101 อีกเวป(เวปนี้เค้าให้ความสนใจมากขนาดมีพนักงานเบนคิวมาช่วยตอบชื่อq benq )

http://www.notebookspec.com/board/vie ... ?tid=17104&extra=page%3D1

โพสเมื่อ : 6/4/2009 14:02

[ค้นหา ขั้นสูง]