เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สิ่งที่ผมคิดว่าจะเตรียมไปสำหรับงาน Meeting AA1 @Acer Shop
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ต่อเนื่องจากกระทู้นี้นะครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=13930&start=40

อ้างถึง:
nam_ni เขียนว่า:
มาสรุปเรื่องการนัดรวมพลรอบ Final ค่า...

เราจะนัดรวมพลคนรักน้องวรรณกันในวันที่ 22 มี.ค. นี้นะคะ

จะจัดกันที่ Acer Shop ชั้น 4 @ CentralWorld
เวลา 13.00 เป็นต้นไปคะ นานแค่ไหนก้อได้ แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกจะนั่งเม้าท์กันค่ะ ตามสบายโลดดด....ที่นี่มีบริการ WiFi ฟรีด้วยนะคะ...
เพื่อนอย่าลืมเอาน้องวรรณมาโชว์ด้วยนะค๊า ^^

แล้วเจอกันค่า...
เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

ปล. ใครอยากให้มีอะไรเพิ่มเติม แนะนำกันมาได้เรยนะคะ

เนื่องจากว่าไหนๆ ผมก็มาอยู่กรุงเทพแล้วทั้งที ก็อยากจะเอาวิชาที่ทำๆ ไว้มาแบ่งๆ เพื่อนๆชาวสาวกน้องวรรณกันหน่อย ก็เลยอยากมาแจ้งบอกไว้ก่อน จะได้ไม่พลาดกันนะครับสิ่งที่ผมว่าจะเตรียมไปแจกก็คือ

1.Ghost Windows XP + ewf
- Windows XP Service Pack 3
- Microsoft Office 2003 Lite (Word,Excel,PowerPoint)
- Mozilla Firefox 3.0.7 เล่นเน็ต
- AIMP2 ไว้ฟังเพลง แหล่มสุดๆ
- K-lite Code Pack + CoreAVC 1.9 ไว้สำหรับดูหนัง
- Foxit Reader ไว้เปิดไฟล์ pdf
- Winrar
- ewf Control by K.phumin

ขนาด Windows เมื่อลงเสร็จแล้ว กินพื้นที่ประมาณ 2 GB เปิดใช้งาน ewf แล้ว เร็วสะใจ โปรแกรมอื่นๆ ลงเพิ่มกันเอง
รับ Ghost ให้ฟรี ไม่คิดตัง ใช้กับเครื่อง A110 แหล่มสุดๆ

2.Ubuntu 8.10 Pirated Edition
ดูรายละเอียดฟังก์ชั่นการทำงานต่างๆ ได้ที่นี่ :
http://forum.ubuntuclub.com/index.php/topic,7098.0.html

เป็น Linux Ubuntu Version ที่ทาง Ubuntuclub ทำการแก้ไขขึ้นมาเพื่อให้ใช้งานได้ดีบนคนไทย ใช้งานได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องปรับแต่งเอง สามารถดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ต ใช้งานทั่วไปได้โดยไม่ต้องแก้ไขไรเพิ่มมากนัก ถือว่าแหล่มเลย
สำหรับตัวนี้นั้น ผมได้ทำการจับมายัดลงไว้ใน Flashdrive 1 GB ถ้าจะใช้งานก็แค่เสียบ FlashDrive แล้วเลือกบูทผ่าน Flashdrive ก็สามารถใช้งานได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องติดตั้ง สามารถเอาไว้ลบไวรัส เอาไว้เรียนวิชา OS (Operation System) ได้อย่างสบายใจ อีกทั้งที่ผมทำ ยังสามารถที่จะเขียนไฟล์ หรือบันทึกไฟล์ไว้บนพื้นที่ Persistence อีกประมาณ 300 MB อีกด้วย

ใครที่สนใจ เอา Flashdrive ขนาด 1 GB ขึ้นไปมาให้ผมทำให้ได้ครับ เผื่อมีใครมี Flashdrive เหลือๆ ว่างๆ อยากจะลองเล่นอะไรแปลกใหม่ดู หรือใครจะติดตั้งไว้บน Harddisk ของคุณเลยก็ไม่ว่ากัน

3.Windows 7 Rc1 Build 7057

ตัวนี้เป็นตัวใหม่ที่ออกมาล่าสุด มีการปรับเปลี่ยนอะไรหลายๆ อย่าง อันที่จริงผมก็ทำ Windows Lite มาหลายตัว แต่พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเทสซักเท่าไหร่ เลยหายๆ ไปบ้าง ต้องขอโทษด้วย ตัวนี้ผมยังไม่ได้ทดสอบลงบน SSD ที ดังนั้น ผมจะทำๆ ไปด้วย ถ้าใครอยากช่วยผมทดสอบ (ว่าสามารถลงได้ไหม) ก็สามารถมาก๊อปไฟล์ ISO ที่ผมทำการตัดแต่งให้เล็กลงได้ครับ หรือใครอยากจะทดลองตัดแต่ง Windows 7 เอง ด้วยโปรแกรม vLite ผมก็จะไปทำการสอนวิธีตัดแต่งให้ด้วยเลยล่ะกันครับ

4.Windows XP Boot On USB
ปกติเพื่อนๆ หลายคนคงจะต้องลง Windows ผ่าน USB Flashdrive แต่คงมีน้อยคนนักที่จะทำ Windows XP ไว้ใช้บน Flashdrive อันที่จริงวิธีนี้เหมาะสำหรับคนที่ลง OS หลักตัวอื่นไว้บน Harddisk หรือ SSD อยู่แล้ว แต่ยังอยากมี XP ไว้ใช้งานในกรณีฉุกเฉินอีก ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นผม ใช้ Windows 7 เพราะติดใจในความสวยงามและลูกเล่นบน Harddisk ตัวหลักของน้องวรรณ แต่ก็ติดใจความรวดเร็วและเรียบง่ายของ Win XP แต่จะให้ลง 2 OS บน SSD ก็กระไรอยู่ ผมเลยจับมาลงบน Flashdrive ซะเลย

อันที่จริงแล้วจะมีกระทู้สอนวิธีทำอยู่บนเว็บเหมือนกันโดยใช้โปรแกรมในการทำ แต่หลายคนอาจจะติดปัญหาทำไม่ได้ หรือไม่สะดวกในการทำ ผมจึงได้ทำการทำเอาไว้ใช้ แล้วได้ Ghost เอาไว้แล้ว สามารถที่จะนำไป Ghost ใส่ใน Flashdrive ไว้ใช้งานได้ทันที

Flashdrive ที่แนะนำคือขนาดตั้งแต่ 4 GB ขึ้นไป เพราะจะทำให้ลงโปรแกรมได้สะใจมากกว่า โดยตัว Ghost ที่ผมทำจะเป็น Windows ตัวพื้นๆ ยังไม่ได้ปรับแต่งลง Driver ใดๆ เลย เพราะทำเอาไว้ให้สามารถยังนำไปใช้ได้บนทุกเครื่อง (ไม่ใช่เฉพาะน้องวรรณ) ดังนั้นต้องเอาไปลงไดร์ฟเวอร์สำหรับน้องวรรณเอง แต่เมื่อปรับแต่งเรียบร้อย Flashdrive คุณสามารถไปจิ้มบน AA1 เครื่องไหนก็ได้ มันก็จะเปรียบเสมือนเป็นเครื่องของคุณเลยทีเดียว

ใครสนใจก็นำ Flashdrive มา เดี๋ยวผมจะ Ghost ลงแล้วสอนวิธีปรับแต่งให้ ยิ่งใช้คู่กับ ewf นะ เร็วเวอร์สุดๆ (ผมว่าขนาดไม่ใช้ ewf มันยังใช้ได้เร็วกว่าลงบน SSD เลยนะ)

เขียนซะยาว เอาเป็นว่า ถ้าใครไป ก็เจอกันในงานครับ ผมกะบริการเพื่อนๆ ทุกคนเต็มที่อยู่แล้ว ถ้าใครมีอะไรน่าสนใจก็เอาไปแชร์ๆ กันได้ครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 11:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สิ่งที่ผมคิดว่าจะเตรียมไปสำหรับงาน Meeting AA1 @Acer Shop
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
แจ๋วเลย งานนี้พลาดไม่ได้ซะแล้วสิ

เสียอย่างเดียว ผมไม่มีเครื่อง aspire one ใช้

โพสเมื่อ : 20/3/2009 11:33

Re: สิ่งที่ผมคิดว่าจะเตรียมไปสำหรับงาน Meeting AA1 @Acer Shop
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ขอบคุณครับ แต่คงไม่ได้ไปงานแน่ๆ คงได้แต่โหลด น้องอูเท่านั้น

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:01
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่เป็นไรครับ เอา Wind มาให้ผมลองเล่นก็ดีเหมือนกัน lolz

โพสเมื่อ : 20/3/2009 13:46

มืออาชีพ
18/2/2009 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 118
อยู่ ตจว.ขอได้มั๊ยครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 13:52

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 36
ขอบคุณล่วงหน้าครับ แล้วเจอกันครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 20:20

มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
มี windows
มี linux
แต่ยังขาด Mac อีกตัวนะครับ อิอิอิ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 8:46

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
งั้นเดี๋ยวถอย Benz เอ๊ย BenQ ไปงาน Acer ดีกว่า
(ยังไม่ได้ตัดสินใจเลย ตัดสินใจยากแหะ 1000HE D150 BenQ MSI
รอบที่แล้วเอา eee ไป รอบนี้เอา BenQ ไป จะโดนเจ้าของสถานที่ ตีหัวเอาไม๊เนี่ย

โพสเมื่อ : 21/3/2009 9:00

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ไปเถอะครับ ผมใช้aa 150 3gยังไปโพสที่เว็บบอร์ดอื่นเลยครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 10:53

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
กะว่าจะเอา wind ไป แต่คงแอบไว้ในกระเป๋า acer ถ้าไม่จำเป็นคงไม่ควักออกมา เกรงใจคุณน้ำเขา 555

โพสเมื่อ : 21/3/2009 10:59

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
กะว่าจะเอา wind ไป แต่คงแอบไว้ในกระเป๋า acer ถ้าไม่จำเป็นคงไม่ควักออกมา เกรงใจคุณน้ำเขา 555

งั้นเดี๋ยวผมจะแฉเอง lolz

ล้อเล่นนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังทำ ตัว Windows 7 build 5057 อยู่ กะว่าจะทำแบบ Ghost ไปลงให้เลย แล้วก็มีแบบ ISO ไปแจกด้วย ขนาด 1.60 GB เผื่อพี่ๆ คนไหนใช้ Netbook ยี่ห้ออื่น จะได้เอาไปลงได้ด้วย

ถ้า Aspire One ก็โกสเอาได้เลย

แล้วก็ผมกำลังทำเครื่องผมแบบ 3 OS อยู่ ตอนนี้สำเร็จไปแล้ว 2 คือ

XP , 7

ตอนนี้กำลังลง OSX ตัว ideneb อยู่ ไม่รู้จะผ่านไหม lolz

โพสเมื่อ : 21/3/2009 12:03

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

Bongbank เขียนว่า:

ตอนนี้ผมกำลังทำ ตัว Windows 7 build 5057 อยู่ กะว่าจะทำแบบ Ghost ไปลงให้เลย แล้วก็มีแบบ ISO ไปแจกด้วย ขนาด 1.60 GB เผื่อพี่ๆ คนไหนใช้ Netbook ยี่ห้ออื่น จะได้เอาไปลงได้ด้วย

อยู่ไกล ไม่ได้ไปอะครับ แต่อยากได้ Windows 7 ด้วยอะครับ ขอเป็นCD ส่งมาได้อะเป่าท่าน หรือให้ผมส่ง FlashDrive ไปก๊อปไฟล์มาก็ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 14:13
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ทุกไฟล์ที่ผมแจกในมีท ไว้ยังไงผมจะอัพขึ้นเน็ตให้ภายหลังนะครับ

เนื่องจากมาอยู่กรุงต้องพึ่งเน็ตแค่ True wifi ไม่มี ADSL ใช้ เลยอัพให้ไม่ได้

แต่ไว้วันที่ผมเข้าไป IDC จะเอาไฟลืไปก๊อปลงให้ครับ ไม่ต้องห่วง lolz

โพสเมื่อ : 21/3/2009 15:57

มืออาชีพ
18/2/2009 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 118
จะรอๆๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 17:42

มือสมัครเล่น
13/12/2008 12:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

ทุกไฟล์ที่ผมแจกในมีท ไว้ยังไงผมจะอัพขึ้นเน็ตให้ภายหลังนะครับ

เนื่องจากมาอยู่กรุงต้องพึ่งเน็ตแค่ True wifi ไม่มี ADSL ใช้ เลยอัพให้ไม่ได้

แต่ไว้วันที่ผมเข้าไป IDC จะเอาไฟลืไปก๊อปลงให้ครับ ไม่ต้องห่วง lolz

ขอบคุณครับ เสียดายกลับไม่ทัน รอโหลดครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 18:54

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

เยี่ยม ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 21/3/2009 21:14
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไฟล์พร้อมเรียบร้อย

1.ISO Windows 7 build 7057 ลงบนเน็ตบุคได้หมด ขนาด 1.6 GB
2.Ghost Windows 7 build 7057 สำหรับเครื่อง Aspire One เท่านั้น
3.USB Windows xp Portable เอาไปโกสลงใช้ได้ทุกเครื่อง ทั้ง PC และ Notebook (เอาไปลงไดร์ฟเวอร์เอาเอง)
4.Ubuntu Pirate Edition สำหรับยัดลง Flashdrive
5.Windows XP + ewf สำหรับ Aspire One

เจอกันพรุ่งนี้ที่ CTW ครับผม

โพสเมื่อ : 21/3/2009 21:44

มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
ไมม่ได้ไปแต่ ขอรอไฟล์ที่จะอัพโหลดแล้วกันครับ

โพสเมื่อ : 22/3/2009 10:22

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
รอโหลดไฟล์เช่นกันครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2009 9:04

[ค้นหา ขั้นสูง]