เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ทดสอบเปรียบเทียบ External Storage แต่ละชนิด (HD, TD, SD)
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ผมเองก็เคยลังเลอยู่เหมือนกันว่า จะซื้อ External Harddrive, ทัมป์ไดร์ฟ หรือ การ์ดSD สำหรับเพิ่มที่เก็บข้อมูลให้น้องตัวเล็กของผมดี
แต่สุดท้ายก็รักพี่เสียดายน้อง... ตัดสินใจไม่ถูก (ตอนนั้นผมไม่ได้หาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ด้วย) ก็เลยตัดสินใจเอามันมาให้หมด... เฮ่อ....

วันนี้ก็เลยจะมาทดสอบเพื่อเปรียบเทียบอุปกรณ์แต่ละชนิดให้ดูกัน เผื่อเป็นแนวทางตัดสินใจสำหรับใครที่ยังลังเลอยู่...

อุปกรณ์ที่เอามาทดสอบครับ
1. HD SATA->USB Western Digital 8MB cache, 120GB
ก็คือฮาร์ดดิส 2.5"(ฮาร์ดดิสโน๊ตบุ๊ค) ที่เอามาใส่เคสภายนอก ตัวฮาร์ดดิสเป็น SATA แต่ต่อออกเป็น USB2 เข้า eeePC ซื้อรวมเคสพร้อมฟอร์แมต 2,750+390=3,140 (ถ้าหาจริงๆน่าจะได้ถูกกว่านี้... แต่วันที่ซื้อมันหน้ามืดตามัว แถมคนขายส่งตาหวานให้จนผมลืมต่อรองราคา)

2. FD USB Kingston Data Traveller II 4GB
คือ Flash Drive (บางคนก็เรียก ทัมป์ไดร์ฟ) อุปกรณ์ยอดนิยม เห็นพกกันคนละสองสามอัน... ตัว4GBนี่ผมซื้อมา 950

3. SD Transcend Highspeed 150x 4GB
เป็นการ์ด SD ความเร็วสูง(บอกไว้งั้น) ขนาด 4GB รู้สึกผมซื้อมา 2,700 (แพงไหมหว่า ซื้อมาร้านเดียวกับฮาร์ดดิสข้อ2 ไม่ได้ต่อราคาด้วยเหตุผลเดียวกัน)

ส่วนอีกสองอันข้างล่างไม่ได้ซื้อมาต่างหาก แต่เอามาเปรียบเทียบด้วย
4. SD A-Data Speedy 2GB
ก็ SD การ์ดเหมือนข้อ3 แต่มันมากับมือถือ Mio A701 เอามาเทียบเพราะมันน่าจะช้ากว่า เพราะไม่ใช่ Hispeed

5. SSD Silicon Motion 4GB
ก็เมมโมรี่ที่ใช้แทนฮาร์ดดิสในตัวน้องเรานั่นแหละครับ จะได้นึกภาพออกว่าเร็วช้ากว่าที่ใช้อยู่ประมาณไหน

การทดสอบผมใช้ Sisoft Sandra Pro ในส่วน Removable Storage โดยปรับPropertyของทุกอุปกรณ์ในXPให้เป็น Optimize For Performance ... ก่อนทดสอบรีสตาร์ทวินโดวส์หนึ่งครั้ง (แล้วจะรีสตาร์ทเกินครั้งทำไมอ่ะ)

มาดูผลทดสอบเลยละกันครับ...

Open in new window
สรุปให้แค่สามข้อพอ...
1.ประสิทธิภาพ External HD ดีสุด
2.กลุ่มที่สองใกล้เคียงกันคือ SSDในเครื่อง กับ Thumb Drive
3.กลุ่มที่ช้าสุดก็การ์ด SD
4.ส่วนแท่งข้างล่างอีกห้าแท่งมันคือ Endurance Factor ประมาณว่าความอึดของอุปกรณ์มั้ง ไม่รู้เหมือนกันว่าโปรแกรมมันทดสอบด้วยอะไร แต่ตามที่คิดก็น่าจะัเป็นยั่งนั้น คือ External HD น่าจะอึดหรือเสียหายง่ายกว่าพวกที่มันเป็น Solid State (ไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนที่อย่าง SSD, FD, SD)
(สรุปเกินมาข้อนึงคงไม่ว่ากันนะ)

ต่อไปก็กราฟเส้นบอกความเร็วในการเขียนอ่านไฟล์ขนาดต่างๆ ได้ผลตามนี้
Open in new window
สรุปก็คล้ายๆกับกราฟแรกครับ แยกได้สามกลุ่มตามลำดับ
HD -> SSD,FD -> SD

เรื่องผลทดสอบก็มีเท่านี้ครับ
แต่ที่ทำให้ผมแปลกใจคือ ส่วนของSD ที่ผมเอาการ์ดเก่ากับการ์ดไฮสปีด150xที่เพิ่งซื้อมาเทียบกัน คิดว่าจะเห็นความแตกต่างชัดเจน แต่ผลมันออกมาต่างกันไม่เท่าไหร่เลย ความเร็วจะเริ่มแตกต่างก็เวลาที่เขียนอ่านไฟล์ขนาดใหญ่ๆ แต่ก็ไม่เป็นไร เพราะเอาไปคืนร้านเค้าไม่ได้และ

ส่วนปัจจัยอื่นในการซื้อ แน่นอนว่าไม่ใช่เรื่องความเร็วอย่างเดียว ที่ควรดูประกอบด้วยก็คือเรื่องความสะดวกในการใช้และราคา คร่าวๆคงเป็นประมาณนี้

เอาเร็ว : External HD
เอาถูก : Thumb Drive
เอาสะดวก : การ์ด SD
เอาแต่ีใจ : ไม่ต้่องซื้่อ

ในทางกลับกัน...
ไม่ชอบช้าๆ : External HD
ไม่ชอบของแพง: Thumb Drive
ไม่ชอบเกะกะ: การ์ด SD

ผมว่าพอดีกว่าครับ เริ่มจะนอกเรื่องเยอะละ... ไว้มีข้อมูลอะไรดีๆจะเอามาฝากอีกนะครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 8:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทดสอบเปรียบเทียบ External Storage แต่ละชนิด (HD, TD, SD)
มือสมัครเล่น
25/12/2007 10:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ขอบคุณมากๆครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 10:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทดสอบเปรียบเทียบ External Storage แต่ละชนิด (HD, TD, SD)
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
เอาไรก็ได้แล้วแต่เหมาะ แต่อย่าเอาบ่อยนะครับ เดี๋ยวมีจน อุอุ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 11:03

21/6/2007 14:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
ขอบคุณที่สละเวลาทำให้ดูครับ
ได้ข้อสรุปของตัวเองแล้วครับ หุหุ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 12:33

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
thanks

โพสเมื่อ : 8/1/2008 12:50

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมาก ยอดเยี่ยมอีกแล้ว

แปลกใจมากๆ ที่เห็น Ext HDD เร็วกว่า SSD ในเครื่อง นึกว่า SSD จะเร็วที่สุดแล้วซะอีก ส่วน SD Card ความเร็วต่างกันให้ผลใกล้เคียงกันไม่ค่อยแปลกใจ เพราะเป็นสภาพเดียวกัน Pocket PC ที่่ใช้ SD card เหมือนกัน น่าจะเป็นเพราะ SD Card Controller หรือ SD Card Reader ที่เป็นตัวอั้นประสิทธิภาพความเร็วของมัน

โพสเมื่อ : 8/1/2008 14:01

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เรื่องผลทดสอบในส่วน SD ตัดเรื่อง SD Card Controller & Reader ออกได้ครับ
เพราะผมทดสอบทั้งสองการ์ดด้วยController, Reader เดียวกัน (ก็ช่องข้างขวาของน้องeeeนั่นแหละครับ)
ทดสอบห่างกันไม่กี่นาทีเอง (หลังรีบูตวินโดวส์)

โพสเมื่อ : 8/1/2008 14:20

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
คือหมายถึงมันอาจอั้นให้วิ่งได้แค่ 40-50x เท่านั้น แม้ sd card จะมีสปีดสูงกว่านั้นก็เริ่มไม่ได้ประโยชน์ อันนี้สันนิษฐานเอาครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 15:12

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
สุดยอดมาก คุณ sunee ที่ ทุ่มเท test ค้นคว้า ได้ใจจริงๆ นับถือเลยครับ ชอบมากๆ ติดตามโดยตลอด

ผิดคาดเช่นกัน HD เร็วกว่าสำหรับการทำงาน ของ OS
แต่ ให้แบกน้อง eee + ห้อย ext HD เป็นพวงกระสือในระหว่างทำงาน ก็ไม่ได้จุดเด่นความสะดวกของ น้องeee

ที FRoK ยังยัด HD เข้าไปได้ในกล่องเท่ากัน (น้องeee ขอพี่แค่ 20G ก็ไปโลดๆแล้ว)

ถ้า eee ใส่พวก micro HD แบบใน portable multimedia แบบ Zune หรือ ipod เข้าข้างในจะไหวไหม หรือ ใช้แบบนี้เป็น ext HD ก็จะได้พกพวงHD แบบเล็กๆหน่อย

Guest no login

โพสเมื่อ : 8/1/2008 16:00

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆเคยคิดจะเอา 1.8" HD โมใส่ตัวเครื่อง
แต่สงสัยจะไม่คุ้มกัน

โพสเมื่อ : 8/1/2008 18:25

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้าว...เห็นบอกว่าน้อง eee ถือว่าทำงานเร็วเพราะใช้ hd แบบ ssd นี่ครับ แต่ทำไมทดสอบมาแล้ว hd SATA กลับเร็วกว่า ???? รบกวนอธิบายเพิ่มหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพ์เท่าไหร่

โพสเมื่อ : 8/1/2008 18:49

21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
คือหมายถึงมันอาจอั้นให้วิ่งได้แค่ 40-50x เท่านั้น แม้ sd card จะมีสปีดสูงกว่านั้นก็เริ่มไม่ได้ประโยชน์ อันนี้สันนิษฐานเอาครับ

ใช่ครับผมเห็นด้วย มันเหมือนปัญหาคอขวดหรือปล่าว ครับผมว่าน่าจะเป็นอย่างนั่น เช่น 50x กับ 150x มันต่างกันมากเลย มันน่าจะวิ่งได้ไวกว่านี้ ไม่งั้นเขาจะพัฒนาไปทำไม ถ้าความเร็ว 200x แต่กลับวิ่งที่ 50 ลืมไปครับ
ปล ขอบคุณมากที่นำมาเทสเพื่อนเป็นตัวเลือกในการเลือกซื้อครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 18:49

28/12/2007 0:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ขอบคุณครับ

HDD Ext. เร็วกว่าเห็น ๆ แต่จะพกไปพกมาก็คงไม่ไหว
สงสัยคุ้มค่าสุดคงต้องพก thumbdrive แทนหล่ะครับ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 21:52

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
ขอบคุณมากครับ
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว

โพสเมื่อ : 8/1/2008 23:42

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
จริงๆผมก็ติดใจกับผลทดสอบที่ External HD (SATA->USB) มันออกมาเร็วกว่า SSD ในเครื่องน้องเรา (ได้ไง!!)

ผมลองทดสอบซ้ำหลายครั้ง แต่ผลที่ได้มันก็เหมือนเดิม
ขนาดเอา Ext. HD ไปทดสอบด้วยเครื่องอื่น ผลก็ออกมาเหมือนเดิม
ปล.ถ้าแงะ SSD ไปลองเครื่องอื่นได้ ผมคงทำไปแล้ว อิอิอิอิ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 8:15

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
งั้นคุณ senee ลงทุนซื้อรุ่น 8G เลยละกัน จะได้ถอด SSD ที่เป็น mini pci-e มาต่อกับเครื่องอื่นได้ 555

ล้อเล่นครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 11:39

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
งั้นคุณ senee ลงทุนซื้อรุ่น 8G เลยละกัน จะได้ถอด SSD ที่เป็น mini pci-e มาต่อกับเครื่องอื่นได้ 555

ล้อเล่นครับ

มันก็ไม่แน่นะ....

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:06

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
Oo- ลงทุนมากเลยครับ!! ว่าแต่ 8gb นี่มันเติมลงไปใน pci-e หรอ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:23

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

ขนมปังปิ้ง เขียนว่า:
Oo- ลงทุนมากเลยครับ!! ว่าแต่ 8gb นี่มันเติมลงไปใน pci-e หรอ

รุ่น 8G จะไม่มี onboard SSD ครับ บน Mini PCI-E ล้วนๆ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:27

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
ความเร็วของ HD SATA->USB นี่เร็วสุดเลยหรือครับ
ไม่ทราบว่ามีคนลองกับ SDHC บ้างหรือเปล่าครับ
กำลังชั่งใจจะซื้อ HD external หรือ Flash Drive 8 GB ดี
ตอนนี้มี SD 4 GB ใช้งานอยู่แล้วครับ
แล้วถ้าเทียบเรื่องประหยัดไฟนี่ตัวไหนจะกินไฟต่ำสุดอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 14:39

[ค้นหา ขั้นสูง]