เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

ผลการโอเวอร์คล๊อก ยกที่2!!! (หลังอับรอม0511)
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
มาอีกแล้วครับทั่น... อย่าเพิ่งเบื่อกันนะ

คราวก่อนผมได้โพสผลการโอเวอร์คล๊อกน้องอีไป ยังคงจำได้นะว่าผลมันเป็นยังไงบ้าง...
ถ้าจำไม่ได้ เข้าไปรื้อฟื้นความหลังได้ที่นี่ครับ
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1362&forum=15

แต่ถ้าขี้เกียจอ่าน ผมสรุปรวบรัดให้ฟังก็ได้
สรุปว่าผมโอเวอร์คล๊อกได้เสถียรที่สุดที่ 945Mhz (105.0 x 9)
ทำให้ได้ความเร็วเพิ่มขึ้นประมาณ 50%กว่า (จากผลทดสอบด้วยSisoft)

แต่หลังโพสไปได้ไม่นาน (วันเดียวมั้ง) ก็มีรอมเวอร์ชั่นใหม่ หลุดออกมา มันคือรอม 0511 Test 705 เข้าใจว่าคงหลุดออกมาจากกลุ่มทดสอบ
ดูอ้างอิงจากกระทู้นี้
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1444&forum=15
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1437&forum=15
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1446&forum=15

ตอนแรกผมล่ะสองจิตสองใจ กลัวอัปแล้วน้องอีเค้าจะเดี๊ยง แต่หลังจากหาอ่านข้อมูลของคนที่อัปรอมนี้ไปแล้ว
คิดอยู่นานสองนาน (สักสองชั่วโมง)
ผมก็ตัดสินใจอัป.... และนี่คือที่มาของการโอเวอร์คล๊อกยกสอง.....

ในการโอเวอร์คล๊อกครั้งนี้ โปรแกรมที่ใช้จะตัด Super Pi ออกไป เพราะผลที่ได้ ไม่ค่อยจะชัดเจน เปรียบเทียบก่อนหลังก็ไม่เห็นตัวเลขที่ชัดเจน

ก็จะเหลือโปรแกรมที่ใช้ ตามนี้
1. SetFSB ไว้ปรับความเร็วบัส
2. CPU-Z ไว้เช็คข้อมูลซีพียู
3. Sisoft Sandra Pro ไว้ทดสอบความเร็ว
4. OCCT ไว้ทดสอบความอึด (ความเสถียร)
5. SpeedFan ไว้ตรวจอุณหภูมิCPU
รายละเอียดหรือลิงค์ดาวน์โหลดของแต่ละตัว เข้าไปดูในกระทู้เดิมข้างบนนะครับ จะได้ไม่ยืดเยื้อ

ตามธรรมเนียมที่ต้องเตือนกันก่อนครับ
"การโอเวอร์คล๊อก มีความเสี่ยงที่จะทำให้ระบบหรืออุปกรณ์ในเครื่องของคุณเสียหายได้ หากเกิดความเสียหายใดๆจากการทดลองทำตาม ผู้เขียนไม่สามารถรับผิดชอบใดๆกับความเสียหายที่เกิดขึ้น"

อ้อ..อีกอย่างครับ ถึงผลโอเวอร์คล๊อกครั้งนี้เกิดขึ้นหลังจากการอัปรอม (แฟลชไบออส) แต่ผมไม่ได้ชักชวนให้ท่านอัปตามนะครับ ท่านพิจารณาเองนะครับ ว่าจะอัปหรือรอรอมที่เป็นทางการ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผลการโอเวอร์คล๊อก ยกที่2!!! (หลังอับรอม0511)
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ก่อนจะเริ่มอัดน้องอี เรามาเริ่มจากผลความเร็วที่เซ็ต Max Performance ในไบออสตัวใหม่กันดูก่อน

เริ่มจากบูตวินโดวส์แล้วเปิดโปรแกรม SetFSB โดยทันที ได้ภาพตามนี้
Open in new window

แหม.... ก่อนอัปรอม ไอ้เราก็พยายามปรับบัสทีละนิดละหน่อย กว่าจะได้900Mhz นี่อะไร มาถึงก็ 900 เลย เฮ่อ... เสียเหงื่อไปฟรีๆ

จากนั้นปิด SetFSB หันมาปรึกษา CPU-Z ไหนดูดิ๊ รายงานยังไง
เอ่อ... จริงด้วย มันรัน 100x9=900Mhz ตั้งแต่เริ่มเลยวุ๊ย...ดีจัง

ลองเลือกไปแท็ป Mainboard ก็ได้เห็นข้อมูลนี้...
ฮั่นแน่... มันคือเวอร์ชั่นของรอมที่เพิ่งอัปไปนี่เอง

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:32
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ผลการโอเวอร์คล๊อก ยกที่2!!! (หลังอับรอม0511)
Guest_บุคคลทั่วไป
ปาดดดดดดซะ 5555555

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:40

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
คราวนี้ผมจะทดสอบความเร็วและความเสถียรของระบบ โดยเริ่มตั้งแต่ 900Mhz ไปเรื่อยๆละนะ...
100x9 = 900Mhz

1. Sisoft Sandra Pro
Process Arithmetic: 5056
Processor Multimedia: 17659
Memory Bandwidth: 4047
ที่สังเกตุเห็นคือ ค่าทั้งสามตัวลดลงนิดหน่อยเมื่อเทียบกับตอนที่โอเวอร์คล๊อกก่อนอัปไบออส ที่เคยได้ 5076,17776,4075

แต่เอาน่ะ... ลดไปนิดเดียว แลกกับความสะดวกที่ไม่ต้องปรับบัสที่ละขยักเหมือนก่อน

2. OCCT
อย่ารอช้า มาดูรูปหลังอัดCPU&RAM ไปเกือบ100% นานสิบนาที
บอกตรงๆว่าถ้าผลมันออกมาไม่เสถียรนี่... เหงื่อเลย
ได้เลิกโอเวอร์คล๊อกแล้วกลับไปหาทางแฟลชไบออสกลับที่เดิมแน่...
แต่ในเมื่อมัน"เสถียร" ก็ถือว่ามันท้าทาย
งั้นเราต้องเจอกันหน่อย...

แต่เอ๊ะ...นั่นอะไร....... อุณหภูมิ CPU มันไปยังไงตั้ง 63!!!!
เอาแล้วสิ... ยังไม่ได้โอเวอร์คล๊อกเลยอ่ะ ทำไมมันร้อนยั่งงี้

ปล. เนื่องจากโดน คห.#3ปาดหน้า จึงขอหักเข้าไหล่ทางพักทำใจสักนิด
วันดีคืนดีจะมาอัปใหม่นะครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:45

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
แป่ววววว..... ล้อเ่ล่นหรอกน่า...
ปาดหน้าแค่นี้ เด๋วผมโอเวอร์คล๊อกเสร็จเมื่อไร จะแซงให้ไม่เห็นฝุ่นเลย คอยดู....

แล้วเราก็มาต่อกันที่สเต็ปต่อไป...
105x9 = 945Mhz

ความเร็วนี้เป็นความเร็วสุดท้ายที่โอเวอร์คล๊อกครั้งก่อนโดยระบบยังเสถียรอยู่...
เรามาดูกันว่าคราวนี้ยังเสถียรอยู่อีกไม๊ ห่วงเรื่องความร้อนCPU จะทำให้ล่ม

ระหว่างทดสอบ มือผมก็ได้แต่ล้วงเข้าไปใต้ห้องเครื่อง ณ.จุดที่ตั้งของCPU แบบเห็นตัวเลข 63c แล้วใจหวั่นๆ

เอาวะ... รัน OCCT ดูก่อนปะไร ถ้ามันไปไม่ไหวก็เลิกกัน!!
แล้วผลก็ออกมาดังนี้...

เย๊... มันยังทนได้วุ๊ย อย่างน้อยก็เสมอตัวล่ะ (นึกในใจ) ก่อนอัปรอมก็เคยวิ่งได้เท่านี้แหละ

อุณหภูมิที่แสดงจาก SpeedFan ในความเร็วนี้มันกลับลดลงจาก 63->62 ได้แฮะ แปลก... โดยไม่รู้สาเหตุ

งั้นมาทดสอบความเร็วกัน
ผล Sisoft = 5317, 18544, 4248
ก็ออกมาแนวเดียวกัน คือค่าจะตกไปนิดหน่อยเมื่อเทียบก่อนอัปรอมที่ความเร็วเดียวกัน
แต่ถ้าเทียบเฉพาะหลังอัปรอมที่ 900Mhz แล้วก็เร็วขึ้นประมาณ 5%

โพสเมื่อ : 9/1/2008 12:55

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ยังจำภาพนี้ได้ไหมเ่อ่ย....

ผมล่ะจำได้ติดตามเลย โดยเฉพาะคำว่า "Crashed" (ไม่เสถียร)
มันคือผลทดสอบที่ 954Mhz ก่อนแฟลชไบออสนั่นเอง...

แล้วผลหลังจากอัปรอมล่ะ....????

โพสเมื่อ : 9/1/2008 13:07

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
106 x 9 = 954Mhz

ระหว่างรอผลทดสอบนี่มันลุ้นจริงๆเลย....
ทุกวินาทีผ่านไปอย่างเชื่องช้า
ไอ้จะเดินผละไปเข้าห้องน้ำหรือทำอย่างอื่นก็กลัวมันแฮงค์แล้วปิดไม่ทัน
เลยได้แต่มองหน้าจอด้วยใจจดจ่อ... เมื่อไหร่หนอ เธอจะ(ทดสอบ)เสร็จ

ปี๊ด.....

เฮ่อ.... เสร็จซะที (มันคือเสียงจากโปรแกรม Sisoft ที่บอกว่าทดสอบเสร็จอ่ะ....)

ผลได้ตามนี้.....
Sisoft Sandra Pro

5349, 18697, 4259

อืม.... ความเร็วสูงขึ้นเทียบกับ 900Mhz อยู่เกือบ 6%
หรือถ้าเทียบกับ 630Mhz เดิมๆ ก็เกือบ 50%-56%
ใช้ได้ๆๆๆ

เอ๋า... ด่วนสรุปได้ไง ลืมไปแล้วเรอะว่าก่อนหน้าก็ทดสอบ Sisoft ได้ แต่ OCCT ไม่่ผ่านน่ะ....

จริงด้วย งั้นรออะไรล่ะ รีบูตวินโดวส์ เซ็ต FSB ใหม่ แล้วรัน OCCT เล๊ย...

...............
..............
............
..........
.........
........
......
.....
....
...
..
.
.
.
.
.
สิบนาทีผ่านไป.....
(ไอ้เล่นจุดๆๆๆ เนี่ยมุกเดิมนะ ครั้งก่อนก็ใ้ช้ไปแล้ว - คนอ่านบอก)

เอาน่า... อย่าบ่น....
ผลที่ออก...... (ยังลีลาอีก)

ฮี๊ววววววว..... เสถียรโว๊ย...... (ตะโกนในใจ)

ว่าแล้วผมก็วิ่งไปเข้าห้องน้ำ ก็นั่งจ้องไม่กล้าไปเข้าตั้งสิบนาทีอ่ะ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 13:10

บุคคลทั่วไป
ขยันจริงๆ เลยคุณsenee พยามติดจรวดให้ เจ้า eee เป็นข้อมูลน่าสนใจมักๆ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 13:27

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อะไรกัน... ไปเข้าห้องน้ำนิดเดียว โดนปาดอีกแล้ว.....
ฮ่ะๆๆๆ ล้อเล่นครับ จะปาดก็ปาดไปเถิด ไม่ซีเรียส

จริงๆข้อความที่โพสไว้ข้างต้น เป็นผลที่ผมทดลองไว้ตั้งแต่เมื่อวานตอนค่ำๆ
ยังไม่อยากดันต่อ เพราะเรื่องอุณหภูมิที่มันไปสูงเหลือเกิน
ถึงซีพียูจะรับอุณหภูมิได้สูงกว่านั้นอีกค่อนข้างมากก็เหอะ
แต่ลองดูรูปนี้ที่ผมเก็บไว้ตอนโอเวอร์คล๊อกเมื่อวานดูนะครับ....

อันนี้คืออุณหภูมิห้อง....
หัวขาวๆข้างล่างที่เห็นคือหัว Probe (จุดวัดอุณหภูมิ)

เอาหัว Probe สอดไว้ใต้เครื่อง บริเวณใกล้ๆ CPU

หลังจากทดสอบ OCCT ที่ความเร็ว 945Mhz ไปแล้ว 10 นาที

หลัง OCCT @ 954 ไปอีก 10 นาที

สิ่งที่วัดได้คือ.... อุณหภูมิ(ใต้เครื่อว)มันสูงขึ้นจาก

27.8 -> 35.4 -> 39.2

โอว... สูงกว่าอุหภูมิห้องตั้ง 11.4 องศา

ผมว่าน้องเค้าคงเป็นไข้ตัวร้อนแล้วแหละ ให้เค้าพักสักหน่อยดีกว่านะ
แล้วเราค่อยมาว่ากันต่อ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 13:37

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
โหย ๆ เกือบ 1g แล้ววว ทำไปได้ร้อนน่าดูเลย~

โพสเมื่อ : 9/1/2008 13:43

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
หลังจากให้น้องตัวเล็กนอนหลับ ฝันดี(รึเปล่า) มาหนึ่งคืนเต็มๆ
ผมก็ปลุกให้น้องเค้าตื่นขึ้นมาเล่นกันต่อ...
อืม...วันนี้ดูท่าทางน้องเค้าจะอารมณ์ดี
เพราะหลังจากให้วิ่งที่ 900Mhz มาสักพักนึง อุณหภูมิก็ยังอยู่ระดับปรกติประมาณ40กว่าๆ
วัดอุณหภูมิห้องอยู่ที่ 26นิดๆ มันยังเช้ามั้ง แต่เทียบแล้วก็ไม่เย็นไปกว่าเมื่อวานสักเท่าไหร่ (27.8)

ในเมื่อทุกอย่างพร้อมแล้ว.... เรามาเริ่มกันต่อเลย
ขั้นต่อไปคือ...

107 x 9 = 963Mhz

ดูท่าทางน้องของเรา (เอ๊ะ...ของผมสิ) ยังอารมณ์ดีอยู่
ไม่มีท่าทางจะเป็นไข้เหมือนเมื่อวาน
ว่าแล้ว ผมก็ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ไอค่อน Sisoft ทันที....

ผลที่ออก....

5396, 18861, 4304

โอ๊ววว.... ผมทำลายสถิติตัวเองได้แล้ว
คราวก่อนที่ยังไม่ได้แฟลชรอม ผมเคยทดสอบ ที่954Mhz ได้ 5354, 18759, 4451 (แต่ระบบไม่เสถียร)
ผลทดสอบคราวนี้แสดงให้เห็นว่าความเร็วไปจาก640Mhz ประมาณ 52%-เกือบ59% เลยเชียว

แต่ถ้าเทียบกับหลังอัปรอมวิ่งที่ 900Mhz ก็นับได้ว่าเร็วขึ้นเกือบๆ7%

แต่เดี๋ยวก่อน.... ถ้ายังไม่ทดสอบความเสถียร ก็ยังตอบอะไรไม่ได้
ผมยังคงยึดคติการโอเวอร์คล๊อกเหมือนเดิมคือระบบต้องเสถียร(จากการทดสอบ) งั้นเราก็ไปทดสอบด้วย OCCT กัน

วันนี้ระหว่างรอผลทดสอบ ผมไม่จ้องหน้าน้องเค้าเหมือนเมื่อวาน
กลัวเค้าจะตื่นเต้นน่ะ... แค่เหลือบๆมองเป็นระยะๆ เผื่อน้องเค้าเป็นลมล้มพับ
จะได้ปิดสวิทซ์ทัน...

เอาล่ะ... เวลาผ่านไป 10 นาที ได้ผลออกมาแล้ว....

.................

ผมพยายามทำเฉยเข้าไว้ ไม่อยากออกอาการดีใจ
เด๋วเค้าจะเหลิง พาลจะไม่ยอมให้ผมอัดต่อ...
ผมเลื่อนเคอร์เซอร์ไปกด Start -> Turn Off Computer -> Restart
เพื่อบูตเครื่องใหม่....
จากนั้นก็เดินไปแอบดีใจหลังบ้าน...
วิ๊ววววว..... รัน 963Mhz เสถียรแล้วว๊อยยยย

ว่าแต่... มันเกิดอะไรขึ้นกับอุณหภูมิ... โปรแกรม SpeedFan มันรายงานแค่ 56c ..... (เมื่อวานคล๊อกช้ากว่านี้มันยังไปตั้ง 63c)
ผมก็เปิดเครื่องไปพักนึงแล้วนะ อย่างน้อยก็เกินครึ่งชั่วโมงแหละ
อันนี้เป็นเรื่องที่ผมยังหาคำตอบไม่เจอเลย

โพสเมื่อ : 9/1/2008 15:08

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ก่อนทดสอบขั้นต่อไป ผมลองรันโปรแกรม SpeedFan ดูอีกที
เพื่อเช็คว่ามันตรวจจับอุณหภูมิผิดอะไรหรือเปล่า

ผมลองรันที่ 954Mhz เหมือนที่เมื่อวานมันอุณหภูมิขึ้นไป 63c
รัน OOCT เหมือนเดิมสิบนาที...

แต่วันนี้ผลมันกลับออกมาต่างกัน ทดสอบเสร็จแล้วมันก็ยังอยู่ที่ 54c
แล้วเมื่อวานมันเกิดอะไรขึ้น

อุณหภูมิห้องคงมีส่วน แต่ผมก็วัดแล้วว่าอุหภูมิห้องมันต่างกันแค่ 2c

โพสเมื่อ : 9/1/2008 15:34

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อย่ามัวแต่ติดใจเรื่องอุณหภูมิดีกว่า มันลดต่ำลงเป็นปรกติก็ดีแล้วนิ
ผมไ้ด้แต่คิดในใจอย่างนี้...

ว่าแล้วก็รีบูตเครื่องใหม่ แล้วรัน SetFSB ทันที ปรับค่าไปที่...

108 x 9 = 972Mhz

อย่ารอช้า เริ่มทดสอบSisoft กันเลย...
ผลทดสอบออกมาแล้ว อย่างไม่ทันตั้งตัว (เว่อร์ไปป่าวเนี่ย)

ได้ผลที่ 5432, 19001, 4409

อืม....ไม่เลวเลยสำหรับ 53%-62% เมื่อเทียบกับ 630Mhz
และ 7.4%-8.9% เมื่อเทียบกับ 900Mhz

เอาล่ะ.... ขั้นตอนสุดท้าย รีบูตอีกที.... เซ็ตบัสใหม่ แ้ล้วรัน OCCT ให้มันรู้กันไป!!

ถ้าจะบอกว่าผมไม่คอยมองหน้าจอแทบตลอดเวลาที่ OCCT ทดสอบ
ผมก็โกหกแหละ เพราะเมื่อไหร่ที่มันเจอความผิดปรกติในการอัด CPU กับ RAM มันจะหยุดและฟ้องทันทีว่าระบบมันไม่เสถียร

หลังจากรอแล้วรอเล่า โปรแกรมก็คอยแจ้งว่ากำลังทดสอบอยู่ระดับไหน โหลดCPU อยู่ที่ 97%.... 98%... 99%.... ไปจนสุด
ยังไม่เจอข้อความเตือนใดๆ เหลือแค่ช่วงทดสอบสุดท้าย4นาที
ไปให้ถึงนะเจ้าตัวน้อย....สู้ๆ

โป๊ะเช๊ะ....
โปรแกรมรันเสร็จ แจ้งผลที่หน้าจอและทำรายงานให้ทันที...

อันนี้ตบมือให้เจ้าตัวเล็ก
ดีใจจัง

แปลกใจที่อุณหภูมิมันยังไม่สูงขึ้น อยู่ที่ 56 เท่าครั้งก่อน....

ปล. เฮ่อ...เหนื่อยและ วันนี้อัปแค่นี้ก่อนนะครับ แต่ขอบอกไว้นิดว่าการโอเวอร์คล๊อกของผมและน้องเค้ายังไม่จบ มีอีกพอประมาณเลย อุบไว้นิด เด๋วไม่ตื่นเต้น

โพสเมื่อ : 9/1/2008 15:36

บุคคลทั่วไป
เอาใจช่วยครับ ขอให้พังเร็วๆ เอ๊ย!! ถึง 1 GB เร็วๆนะครับ 5555

โพสเมื่อ : 9/1/2008 16:10

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
แตะ 1 ghz แน่ๆงานนี้

โพสเมื่อ : 9/1/2008 16:37

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
มาอีกละครับ
แต่ไม่ได้มารายงานผลโอเวอร์คล๊อกต่อนะครับ
มาให้การบ้านสำหรับท่านที่ยังไม่ได้อัปเป็น 0511

คือผมสงสัยเหลือเกินว่า ไฟที่จ่ายให้CPU ในไบออสเวอร์ชั่น 0401
มันเคยตั้งไว้ที่เท่าไหร่....
เลยอยากรู้มากมาย....
ดันไม่ได้เช็คไว้ก่อนอัปรอมซะด้วย
ใครพอเช็คข้อมูลด้วยโปรแกรม CrystalCPU ก็ช่วยหน่อยครับ

สำหรับเครื่องที่อัปรอมแล้ว มันได้ผลยั่งงี้

เมื่อเลือกเมนู Function -> Intel Enhanced SpeedStep Control แล้วเห็นข้อมูลนี้

ที่อยากรู้คือค่าในเครื่องหมายวงกลมแหละครับ ว่ามันเป็นกี่โวลท์
อ้อ...เช็คที่ความเร็วปรกติ 630Mhz ก็ได้นะครับ ไม่ต้องโอเวอร์คล๊อกอะไร
ค่านี้ไม่เปลี่ยนแปลง (ในเครื่องที่ยังไม่อัป)
ช่วยหน่อยนะครับ

ปล.ตัวโปรแกรมเป็น Freeware ดาวน์โหลดได้ที่นี่ครับ

http://dl.crystaldew.info/download/CrystalCPUID414.zip

http://www.snapfiles.com/download/dlccpuid.html

โพสเมื่อ : 9/1/2008 16:55

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
ไม่รู้ว่าได้คำตอบหรือยัง
แต่ก็โพสต์รูปให้ดูด้วยนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ที่เอาตัว (น้อง) เข้าแลก
ทำให้เราได้รู้ผลทดสอบเด็ด ๆ

^_^

แนบ ไฟล์:

png  CPUID01.PNG (0.00 KB)

png  CPUID02.PNG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 10/1/2008 10:38

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณคุึณพีรพลครับ สำหรับข้อมูล
ถ้าจากข้อมูลแสดงว่า vcore ของตัวที่ยังไม่อัปกับที่อัป 0511แล้ว
มันเท่ากัน...
เลยทำให้ผมงงไปอีกว่า ความร้อนมันมาจากไหน(นักหนา)
ไม่เป็นไรครับ...งงต่อไป

โพสเมื่อ : 10/1/2008 12:26

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
งั้นขออนุญาติไปขั้นต่อไปละกันครับ....

109 x 9 = 981Mhz

ในระดับความเร็วนี้ ผมเลือกทดสอบความเสถียรด้วย OCCT ก่อนจะทดสอบ Sisoft เพื่อวัดความเร็ว เพราะถ้ามันไม่เสถียรขึ้นมา ก็จะได้ไม่ต้องไปวัดความเร็วแล้ว...

ผลการทดสอบความเสถียรด้วย OCCT สิบนาที....

ผมขยี้ตาไปมา ด้วยความไม่แน่ใจ... นี่ผมทำความเร็วได้เสถียรอีกระดับแล้ว
ขยับใกล้ 1Ghz เข้ามาทุกที....
ส่วนเรื่องอุณหภูมิที่โปรแกรม SpeedFan รายงานว่า 46
บอกตามตรงว่าผมไม่ค่อยจะมั่นใจซะเท่าไหร่
ถึงจับดูใต้เครื่องแล้วมันไม่ร้อนมากเหมือนเมื่อวานก็เถอะ

จากนั้นก็ต้องทดสอบความเร็วกัน

ผล Sisoft Sandra Pro.....

= 5561, 19391, 4411

มันหมายถึงความเร็วที่เพิ่มขึ้น 56.6%-62.5% เมื่อเทียบ 630Mhz
และประมาณ 10% เมื่อเทียบ 900Mhz

ผลที่ออกมาน่าพอใจเลยทีเดียว...

โพสเมื่อ : 10/1/2008 12:28

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ก่อนที่จะมีใครมาปาดหน้าอีก.... ขอไปสเต็ปต่อไปเลย

109.5 x 9 = 986Mhz

ต้องขออภัยนะครับที่เพิ่มบัสไปจากเดิมแค่ 0.5 เนื่องจากระดับความเร็วนี้ ผมไม่ค่อยอยากเสี่ยงเพิ่มบัสทีละ1 เหมือนช่วงก่อนหน้า เพราะอัตราการโอเวอร์คล๊อกยิ่งสูง ความเสี่ยงมันก็ยิ่งเยอะ
เอาเป็นว่า เราไปกันทีละนิดดีกว่า

เริ่มทดสอบด้วย OCCT เหมือนเดิม...

เฮ่อ...ยิ่งคล๊อกสูง เวลาทดสอบOCCTนี่ผมยิ่งต้องคอยดูอาการผิดปรกติตอนทดสอบ
คือไม่อยากให้มัน error แล้วค้างยาว กลัวพังครับ

สิบนาทีผ่านไปอย่างช้าๆ
แล้วก็มาถึงผลที่ได้....

อยากจะดีใจกับผลที่มันยังเสถียรได้ แต่ผมมาติดกับตัวเลขอุณหภูมิที่มันรายงานว่า 60c เสียก่อน....
ในการทดสอบความเร็วตั้งแต่ 972Mhz เป็นต้นมา ผมไม่ได้ปิดพักเครื่องเลยนะครับ คือเสร็จสเต็ปนึงก็รีบูตแล้วเซ็ตอีกสเต็ปนึงต่อเลย

แต่เรื่องอุณหภูมิ คงต้องเอาไว้ทดสอบอีกทีหลังทดสอบโอเวอร์คล๊อกเสร็จ
ต้องทดสอบจากการลองใช้งานจริงนั่นแหละครับ

ต่อไปคือผลทดสอบ Sisoft Sandra
คะแนนที่ได้

= 5585, 19449, 4495

ก็ขยับขึ้นมาอีกนิดหน่อย เป็น 57.3%-65.6% (เทียบ630Mhz) และ 10.5%-11.1% (เทียบ900Mhz)

วันนี้คงขอแค่นี้ก่อนครับ มาดูกันว่าผมจะอัดน้องเค้าไปได้ 1Ghz หรือเปล่าในครั้งต่อไป (ครั้งสุดท้าย)

โพสเมื่อ : 10/1/2008 12:41

[ค้นหา ขั้นสูง]