เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

IKURA DESKA? - (ราคา)เท่าไหร่คะ/ครับ?
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

วันเสาร์อีกแล้ว ดีใจๆ วันหยุดสุดสัปดาห์ทั้งที เราก็มาเรียนคำเบาๆกันดีกว่า

วันนี้ ป้าเอมจะมาสอนคำศัพท์เอาใจคนที่กำลังมีแผนไปเที่ยวญี่ปุ่นนะ นั้นก็คือคำว่า ...

"อิ-คุ-ระ-เดส-ก๊ะ"

I-KU-RA-DES-KA

คำว่า "อิ-คุ-ระ-เดส-ก๊ะ" ก็แปลเป็นไทยว่า "เท่าไหร่คะ/ครับ" ไงล่ะคะ การพูดแบบนี้ก็เป็นการถามแบบละคำว่า"ราคา"ไว้นะคะก็จะใช้กันในตอนที่ไปซื้อของแล้วก็ถามราคาของนะคะ ง่ายๆใช่มะ ประโยคนี้เป็นรูปสุภาพนะ ดูง่ายๆว่าลงท้ายด้วยคำว่า "เดส"หรือ"เดสก๊ะ"(สำหรับคำถาม) ถ้าเป็นรูปธรรมดาก็แค่ถามว่า "อิ-คุ-หรา" เอ่อ...คือว่าที่เขียนว่า "หรา"เนี่ย เพราะเป็นประโยคคำถามก็เลยต้องออกเสียงคำท้ายให้สูงขึ้นค่ะ เอาเป็นว่าแม้จะดูแปลกๆ แต่สำเนียงแจ๋วเหมือนคนญี่ปุ่นก็แล้วกันน่าาาา เชื่อใจป้าเอมเหอะ ฮิฮิ

อะ...ลองมาอ่านกันดู นึง ส่อง ซ่ำ

อิ-คุ-ระ-เดส-ก๊ะ

เก่งมากค่ะ

รับรองว่าเวลาไปเที่ยวญี่ปุ่นคงได้ใช้กันแน่ ปัญหาก็คือว่า เวลาเค้าตอบราคากลับมาเนี่ย ฟังไม่ออกว่าเท่าไหร่อ่ะ 555

ถ้ามีใครอยากเรียนการอ่านตัวเลขในภาษาญี่ปุ่น ให้ช่วยมาโพสต์บอกด้วยนะคะ เพราะกลัวจะมีสาระมากไปค่ะ (??)

และเพื่อให้น่าติดตามต่อไป ป้าเอมก็จะมาเสนอซี่รีส์เรื่องเกี่ยวกับการถามราคากันต่อในวันพรุ่งนี้นะคะ

โพสเมื่อ : 16/6/2007 9:10

Re: IKURA DESKA?
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตอนไปจีนก็ถามราคาเขาได้ แต่ตอนเขาตอบมาสิ มันมึน สุดท้ายคุยกันไม่รู้เรื่อง ขอเครื่องคิดเลขเขาเพื่อกดตัวเลขต่อราคาเอา 555

โพสเมื่อ : 16/6/2007 23:00

[ค้นหา ขั้นสูง]